เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 5811 วัดบึงกับอดีตเมื่อไม่นานมานี้
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 23:53

เล่าไปไม่รู้จบ ความวิบัติของสมบัติชาติ ถ้าเขาพระวิหารกลับมาเป็นของไทยได้ ก็ไม่รู้จะวิบัติอีกหรือไม่ ตอนนี้ที่ค่อนข้างมั่นใจว่า งานบูรณะพระที่นั่งพุทไธสวรรย์ที่พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติพระนคร น่าจะจบสิ้นฝีมือครั้ง ร.1เช่นที่วัดราชสิทธารามเป็นแน่แท้ ป่านนี้เติมกันไปถึงไหนแล้วไม่รู้ คงไม่แพ้วัดโพธิ์ทั้งโบสถ์และวิหาร สนุกกรมฯเค้าละ
ohm md
มัจฉานุ
**
ตอบ: 87

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 04 ส.ค. 10, 10:35

อ่านแล้วเศร้าจังเลยคับ จำที่ท่านอาจารย์ประยูร เขียนไว้ในหกเดือนกลางซากอิฐปูนว่า
ชะรอยพวกพม่ามันจะเด็ดเอาดวงใจ(ของคนไทย-ผู้เขียน)ไปด้วยกระมัง คนรุ่นนี้ถึงไม่มีหัวใจรับเอาสิ่งดีงามของบรรพบุรุษเสียเลย

เวลาผ่านไปครึ่งศตวรรษ สิ่งที่ท่านเห็นก็ยังเป็นอยู่อย่างนั้น
เพียงแต่ สมัยก่อน ทางวัดซ่อมกันเอง ท่านอยากให้ทางการมาดูแล
ขณะนี้ ทางการมาดูแล แต่ .........
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 04 ส.ค. 10, 18:32

อนิจจัง โถ่ถัง คิดเสียว่าไม่มีอะไรจีรังยั่งยืน สู้ไปก็ไม่มีกำลัง

กนก นารี กระบี่ คชะ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 04 ส.ค. 10, 21:55

อ่าว ถึงคราวพระที่นั่งพุทไธสวรรย์แล้วหรือครับ เดี๋ยวนี้ เติมกันมันมือเลย สงสัยช่างเคยเรียนกันแต่

"จงเติมคำในช่องว่าง" สมัยอนุบาล เลยคิดว่า "จงเติมภาพที่ว่าง" ให้สมบูรณ์

สนุกจริงๆเลย ตอนผมเห็นวัดทองธรรมชาติล่าสุด อยากแช่งชักหักกระดูกให้ลูกช่างเกิดออกมาหน้าตาเหมือนไอ้ภาำพกากๆที่มันวาดเติมลงไปบนฝีมือช่างรัชกาลที่ 3  โกรธ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 04 ส.ค. 10, 22:29

ดูกันต่อนะครับ ข้างในเป็นพระเจ้าหลวง นานๆจะเปิดที ใครๆไม่เห็นซึ่งรูปทรง พระเป็นทองทั้งองค์อร่ามตา พระพักตร์บอกลักษณะพุทธศิลป์อยุธยาชัดเจน งามแก่กมดังแกล้ง

ใครชอบไปไหว้พระใหม่ๆ ก็เชิญได้ที่วัดบึง กลางเมืองโคราชครับ หลวงพี่ลูกทุ่งมาก ห้าวหาญชาญชัยกายสิทธิ์ ต้องเตรียมคำตอบไว้ดีๆแล้วใจเีย็นๆ เพราะคงต้องเป็นโยมที่บอกพระให้เย็นหน่อยเถอะนะท่าน

ไม่เป็นไร น้ำใจคนโคราช ร้อนหน่อยแต่ก็ซึมเ้ข้าถึงข้างในทรวง ซาบซึ้งไปนานครับ

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 04 ส.ค. 10, 22:33

ไม่รู้ว่าจะใช้เป็นตัวอย่างงานช่างสมัยพระนารายณ์ได้หรือเปล่า

Agonath
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 05 ส.ค. 10, 16:35

เห็นแล้วยิ่งเศร้าใจจังครับ  ทำไมไม่รู้จักเก็บรักษาวัตถุอันทรงคุณค่ากันครับ เสียดายจริง
luck-rama
ชมพูพาน
ตอบ: 188

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 05 ส.ค. 10, 23:00

:(เศร้าใจและเสียดาย สิ่งที่บรรพชนได้สร้างสรรค์สั่งสมเอาไว้ ต้องมาวิบัติเสียหายถุกทำลาย ด้วยความเอาใจใส่ ของกลุ่มคนที่มีหน้าที่ดูแลรักษาบูรณะ หวังเพียงให้ฟื้นคืนดั่งเดิม โดยขาดจิตสำนึกเคารพต่อบรรพชน ที่เป็นต้นแบบ  เฮ่อ บ่นกันไปก็เท่านั้น  คุณกุครับ ได้ยินมาว่าบันไดหน้าโบสถ์ของวัดได้อิทธิพลจากประเทศเพื่อนบ้าน พอจะมีภาพมาชมกันไม่ครับ (ไม่รู้ว่าจะงดงามเพียงใด?)
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 05 ส.ค. 10, 23:46

เป็นบันไดนาคศิลปะนครวัดครับ เดี๋ยวต้องหาก่อน ไม่ทราบว่าคิดยังไงถึงเอาบันไดแปลกปลอมเข้าไปติดตั้งได้
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 07 ส.ค. 10, 11:31

ภาพบันไดนาคนครวัดหน้าทางเข้าวัดบึงครับ สวยงามนักหนาแก่กม ช่างได้บรรจงสลักเสลาเกลาศิลาให้เป็นนาคาหน้าดังเป็น งามนักหนาแก่กม เศร้า

luck-rama
ชมพูพาน
ตอบ: 188

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 08 ส.ค. 10, 21:51

ขอบคุณครับ บันไดนาคสวยสมใจนึกจริงๆ
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 09 ส.ค. 10, 08:46

ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่นำของสวยของงามมาแบ่งกันชม....

ขอบคุณด้วยทวยของเนปาลที่บังเอิญพบใน
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=flymom&month=16-12-2009&group=5&gblog=40

โดย flymom เป็นทวยของโรงแรมปาตันที่ยูเนสโกให้ทุนซ่อมแซ่มบ้านอายุ 300 ปี ที่เจ้าของบ้านหมดปัญญาซ่อม
อยู่ในเมืองลลิตาปุระ ใกล้ กัด-มัน-ดุ

ยิงฟันยิ้ม

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 09 ส.ค. 10, 21:32

ถ้าผมมีบ้านยังงี้จะเปิดเป็นโฮมสเตย์เลย อิอิ

อุดปีกนกทำใหม่สวยงามไหมครับ..

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์