เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5818 วัดบึงกับอดีตเมื่อไม่นานมานี้
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

เมื่อ 03 ส.ค. 10, 21:34

ช่วงนี้ผมไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้เลย เพราะเริ่มทำงานแล้วครับ  อายจัง พอเห็นบอร์ดเริ่มจะร้างราผู้คน ก็เลยหาอะไรมานั่งคุยกันดีกว่า ลองไปเสริชพระคลังมหาสมบัติดู ว่าจะมีไอเ้ดียบ้าง

มาเจอภาพเก่าๆของวัดบึง โคราช ถ่ายไว้เมื่อ 2006 นี่เอง มาชมพัฒนาการของวัดแห่งนี้กันดีกว่าครับ เริ่มเสียดายเล็กน้อยที่ไม่ได้ถ่ายไว้เยอะๆ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 21:39

้เนื่องจากตอนนั้นยังเป็นเด็กนักเรียนยากจน ถ่ายด้วยกล้องดิจิตอลกระป๋องตัวแรกในชีวิต เมมโมรี่การ์ด 16 เมก!!!

หายไปแล้วหาซื้อไม่ได้อีกต่อไป เำพราะเขาแถมมา

วัดบึงในสมัยผมยังเป็นเด็กนักเรียนครับ.......ต้องขอโทษที่ภาำพแย่จริงๆ ท่านใดมีภาพดีๆ เอามาชมเป็นบุญตาเถอะครับ เพราะจะไม่มีวันได้ชมอีกแล้ว

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 21:40

ทวยอีสานผสมผสานกับอยุธยา งามนักหนาแก่กม เป็นวัดสมัยอยุธยาที่ยังสมบูรณ์วัดหนึ่งในประเทศไทย ปัจจุบันยิ่งสมบูรณ์มากขึ้นตามกาลเวลา

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 21:45

รูปเมื่อสี่ปีที่แล้ว

สงสัยต้องกลับไปตั้งให้ภาพมีวันที่ ถ่ายแ้ล้วลืมว่าถ่ายเมื่อไหร่

ทวยหัวนาคครับ งามจริงๆ ตอนนี้ยิ่งงาม

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 21:46

หน้าบันครับ ด้วยศักยภาพอันถ่อมถ่อยต้อยต่ำ ทำให้มองเห็นได้เท่านี้เอง อยากชมภาพดีๆจัง ร้องไห้

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 21:48

เสมาวัดบึง มีคนทำทีสิสไปแล้ว..... แต่ผมยังไม่เคยอ่าน เจ๋ง

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 21:50

ต่อไปก็ขอให้ท่านอยู่กับปัจจุบันบ้างครับ การโหยหาอดีตมีแต่ทำให้ปวดร้าวใจ... ร้องไห้

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 21:52

เพดานมาศประหลาดแพร้ว ระย้าแก้วแพรวเฉิดฉาย ฉลุลวดประกวดลาย โคมแขวนรายอยู่พรายตา......

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 21:57

เสมาใหม่ครับ ยิงฟันยิ้ม

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 22:00

ดำเนินเพลินเดินมองทุกช่องฉาก ล้วนแล้วหลากลวดลายระบายเขียน.....

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 22:07

กนกแนมแกมมาศดาษเดียร ผนังเนียนทาสีมีลายทอง

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 22:19

ทวยเก่าเอาไปเก็บงำครับ

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 22:21

โอย ... เขาคิดยังไงถึงซ่อมแบบนี้เนี่ย  
ประเทศไทยจะเหลือ ตัวอย่างงานอนุรักษ์ดีๆไว้ให้ดุกี่ที่ครับแบบนี้
พูดว่าเสียใจมาไม่รู้กี่หน ยิ่งพูดก็ยิ่งเหมือนบ่น จะโดนว่าว่าดีแต่บ่นไปเสียอีก..ผมคนนี้

ปล.ขอบอกพี่กุว่าเซง...T-T
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 22:26

เซ็งเหมือนกัน ลองมาลิสต์ชื่อวัดที่ซ่อมอุบาทว์เมื่อสักสองสามปีที่ผ่านมา ได้แก่ แอ่นแอ๊นนนนนน.......

1. วัดปราสาท
2.วัดทองธรรมชาติ
3.กำแพงวังนารายณ์
4.วิหารพระนอนวัดโพธิ์
5.เสี้ยวกางวัดประดู่ืทรงธรรม (หายไปแล้ว)
6.
7.
8.........
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 03 ส.ค. 10, 23:35

เพิ่มเติมด้วย (ขอใช้ว่าผมไม่ค่อยชอบ พอนะครับไม่ใช้คำว่าอุบาทว์  รูดซิบปาก หุหุ)

6.วัดจำปา ไชยา
 7.วัดเขาบันไดอิฐ
 8.วัดบางขุนเทียนนอก
 9.กุฎิเก่าวัดวังตะวันออก นครฯ
 10.วัดซองพลู
 12. ....
 *แต่ถ้าใครมีโอกาสได้เข้าไปในพระบรมมหาราชวัง ผมก็ฝากให้ลองแวะดูประตู(ชื่อ?)หน้าหมู่พระมหามณเฑียร(ทางเข้าพระที่นั่งอมรินทร์)ด้วยนะครับ

พิมพ์บอกแบบนี้ไม่ไหว อาจจะโดนว่าว่าไม่สร้างสรรค์ได้
เอาไว้โอกาศหน้าจะมาระบุชื่อวัดที่อยากให้ไปดู เสียโดยไวถ้ามีโอกาสครับ

แต่ตัวผมเองก็มีบางที่ี่ที่ผมดูแล้วก็โอเคแม้จะไม่100เต็มแต่ก็ได้ สำหรับการบูรณะอยู่ครับ
เช่น วัดต้นเกว๋น ...นึกไม่ออกแล้วอ่ะครับ ติดไว้ก่อนดีกว่า

ปล.วัดปราสาท นนทบุรียังไม่แน่ใจว่าเป็นยังไงอ่ะครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์