เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 14735 ศึกดวลเพลงหน้านางจะออกหัวหรือออกก้อย โปรดติดตามอย่ากระพริบตา
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 11 ก.พ. 01, 21:12

ลืมเสียเถิดอย่าคิดถึง  ลืมรสที่ซึ้งใจมั่น
เพลงคิดถึง ตรึงใจไม่เว้นวัน
ฟังแล้วตื้นตัน ต้องร้องไห้

ลืมเสียเถิดว่ามีฉัน ลืมรักเสกสรร เคยได้
จะคิดก็คิด จะเพ้อ ทำไม
จะรักก็รัก อย่าหลงอาลัย ให้ขมขื่น

นึกเสียว่า ความหลัง
ครั้งกระนั้น เหมือนนอนหลับฝัน ชั่วคืน
มันอาจจะหวาน มันอาจ จะชื่น
พอลืมตาตื่น ความชื่น ก็หาย

ลืมเสียเถิดเรื่องความหลัง
ลืมรักที่ฝัง ใจไม่หน่าย
บุญเราสอง ครองกันแต่เพียงใจ
จะมั่นหมาย ปองกาย ไม่ ได้ เลย...

มอบเพลงนี้ให้คุณลุง นกข. ค่ะ
ยกโทษให้แม่หญิงด้วยนะคะ ที่เคยล่วงเกินญาติผู้ใหญ่ทั้งด้วยวจีกรรม และ มโนกรรม
(ไม่มี กายกรรมค่ะ เพราะแน่ใจว่ายังไม่เคยทำ)
พ่อตา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 11 ก.พ. 01, 21:16

ขอบคุณครับ พี่นกข. ที่ชมว่าผมยังไม่แก่   ถ้าผมยังไม่แก่พี่ก็ไม่แก่เหมือนกันนะครับ
ผมเลี้ยงลูกอยู่กลางแจ้ง   ลูกหญิงเลยแก่แดดไปหน่อย  ยังไม่ทันสาวเท่าไรหรอกครับ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 11 ก.พ. 01, 22:10

ในที่สุดก็รู้ว่าคุณ นกข. เข้าเรียน ป.๑ ปีอะไร   โอ้โห-   ก่อนผมเกิดตั้งหลายปี
มิน่าล่ะประสบการณ์ท่านถึงได้เยอะเหลือเกิน ที่สำคัญ เหตุการณ์กลับตาลปัตร
เสียแล้ว ไปๆมาๆ แม่หญิงกลับกลายเป็นหลานคุณ นกข.ไปได้ ตอนนี้ยังตาม
เหตุการณ์ไม่ทันครับ ขอเวลาไปเรียบเรียงความคิดซักครู่   ฟังเพลงนี้ก่อนก็
แล้วกันครับ

"คนไม่มีวาสนา"

ฉันมันไม่มีวาสนา  
ขอเธอนั้นอย่าอย่ามาสนใจ
ทิ้งฉันไว้คนเดียว  
เหลียวแลฉันทำไม
ฉันมันไม่คู่ควรกับเธอ

รักเรานั้นเป็นเหมือนเส้นขนาน
ลากมาพบกันก็คงไม่เจอ
เส้นทางที่เธอเดินสวยงามและเลิศเลอ
ส่วนฉันเหมือนเดินอยู่กลางทางที่มืดมน

เกิดแล้วตายอีกกี่ครั้งยังไม่มีสิทธิ์
จะคิดว่าเราต่างเป็นคู่กัน
เกิดแล้วตายอีกกี่ครั้งยังไม่เทียมทัน
เธอกับฉันต่างกันเหมือนฟ้าดิน

ฉันมันไม่มีวาสนา ฝืนดวงชะตาก็คงไม่ได้
เห็นเธอนั้นไปดี ฉันเองก็ดีใจ
ฉันไม่หวังอะไรมากไปกว่านี้

เกิดแล้วตายอีกกี่ครั้งยังไม่มีสิทธิ์
จะคิดว่าเราต่างเป็นคู่กัน
เกิดแล้วตายอีกกี่ครั้งยังไม่เทียมทัน
เธอกับฉันต่างกันเหมือนฟ้าดิน

ฉันมันไม่มีวาสนา ฝืนดวงชะตาก็คงไม่ได้
เห็นเธอนั้นไปดี ฉันเองก็ดีใจ
ฉันไม่หวังอะไรมากไปกว่านี้

เพราะฉันมันคนไม่มี....วาสนา

สงสัยสมองกระทบกระเทือนไปหน่อยครับ วันนี้แจ้ง ใบตองเลยร้องเพลงหลุดแนว
เดิมๆ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 11 ก.พ. 01, 22:18

คุณแจ้งมาแล้ว
ช่วยกรอกประวัติใหม่อีกครั้งพร้อมแนบสูติบัตรด้วยค่ะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 11 ก.พ. 01, 23:28

ต้องถึงกับกรอกใบสมัครใหม่เลยหรือครับแม่หญิง เอาก็เอา นี่แหละน้าเค้าถึงว่าความรักทำให้คนตาบอด
ดั่งเพลงเค้าว่า
...เห็นนกน้องบอกว่าไม้ (พี่ก็ว่าไม้ไปตามวาจา)
...เห็นปูน้องบอกว่าปลา(พี่ก็ว่าปลาดั่งตาดวงใจ)

ประวัติส่วนตัวของ นายแจ้ง ใบตอง ครับ

ชื่อที่เข้าวงการ:  แจ้ง ใบตอง
วันเดือนปีเกิด:  ๒๓ สิงหาคม ๒๕๑๗
อาชีพ: เกษตรกรหาเช้ากินค่ำ
การศึกษา: พออ่านออกเขียนได้
ส่วนสูง: ๑๗๖ ซม.
ส่วนกว้าง: ๑๗๖ ซม.
ส่วนยาว (แขนขา) :ยาวกว่ามาตรฐานชายไทยนิดหน่อย
ส่วนสัด: ๓๘-๓๐-๓๗
สีที่ชอบ:  เขียวใบตองอ่อน
ดาราที่ชอบ: แฮริสัน ฟอร์ด, ปู่คลิ้นท์ อีสวูด
...........................ฯลฯ......................

ว่าแต่แม่หญิงจะเอาประวัติผมไปทำเสน่ห์ยาแฝดหรือครับ ความจริงไม่ต้องลงทุนขนาดนี้ก็ได้
ตอนนี้ยังขาดรูปอยู่ ไม่เป็นไรครับ ฟังเพลงฉ่อยนี้แล้วก็คงจะพอจินตนาการได้

โอ่โององโอ ล่ะชะโฮงโอ้ย
...พูดถึงความหล่อละก็ไม่สู้ผม
ว่าใครเห็นใครชมก็ทุกทีไป
ไม่ว่าจะเป็นสมบัติก็หรือว่าไชยา
ว่ามิตรชัยบัญชาก็ยังยกให้
เมื่อวานผมเดินเฉียดหน้าโรงหนัง
เด็กมันคิดว่าฝรั่งรุมกันใหญ่
แม้แต่เด็กเด็กยังพาเชยชม
ว่ารูปหล่อของผมนึกแล้วภูมิใจ
มองผาดเส้นผมดั่งกับดวงดาว
งามเหมือนกาบมะพร้าวอีตอนเค้าสุมไฟ
ผู้หญิงต่างชมว่าคิ้วผมโก่งเก๋
เหมือนบังโคลนรถเมล์ชมกันใหญ่
สุ้มเสียงก็หวานเสียจริงนะ
เหมือนระฆังรถขยะฟังแล้วคลื่นใส้
เมื่อวานวิ่งตามมาก็มากล้น (ซ้ำ)
ไอ้ที่พูดไม่ใช่คนหรอกควาย
เอ่ชา เอ๊ช้า ชาช่ะช่าชา หน่อยแม่...

ว่าไอ้ที่พูดไม่ใช่คนหรอกเป็นควาย
ตัวผมเป็นหนุ่มนี่มาก็นานนัก
ว่ายังไม่เคยมีรักสมใจหมาย
ถ้ามีหญิงซักคนก็พับผ่าซี่
เข้ามาจู๋เข้ามาจี๋ คงจะสุขใจ
ว่าเชิญเถิดเชิญมา....(เอื้อน)......
ว่าเชิญเถิดเชิญมารักกับพี่
ในเรือนไทยย่านนี้เจ้าจงจำไว้
ไม่มีใครไหนหล่อไปเกินพี่
ซ้ำยังเป็นเศรษฐีสวนกล้วยไข่
เมื่อวานนี้เบิกเงินเอามาสองล้าน (ซ้ำ)
เอามาแจกขอทานสองบาทนึกเสียดาย
เอ่ชา เอ๊ช้า ชาช่ะช่าชา หน่อยแม่...

ว่าเอามาแจกขอทานสองบาทนึกเสียดาย
มีไหมใครหนอที่จะรักพี่
ว่าฟังไว้ให้ดีละจะบอกให้
ถ้าจะรักกับพี่แม่หญิงก็รักเสีย (ซ้ำ)
เดี๋ยวพี่ไปมีเมียแล้วน้องจะเสียใจตาย
เอ่ชา เอ๊ช้า ชาช่ะช่าชา หน่อยแม่..

เอามาจากของคุณไวพจน์ เพชรสุพรรณ น่ะครับ เปล่าคิดเอง แต่คงพอแทนกันได้
ปังปอนด์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 11 ก.พ. 01, 23:30

แหะๆๆ กำลังตามอ่านสถานการณ์เดิมอยู่นะครับ แต่ยาวมากจริงๆ ขอเอาเพลงมาบรรเลงให้ทุกๆท่านฟังก่อนนะครับ

คำร้อง + ทำนอง : สง่า อารัมภีร์

แ ค่ คื บ เ ท่ า นั้ น
ฉันให้งงงันมิกล้าเอ่ย
พบกันทุกวันกับทรามเชย
แต่ยังมิเคยจะเอ่ยบอกรัก

แ ค่ คื บ เ ท่ า นี้
น้ำใจไมตรีมีให้ตระหนัก
ไฉนจึงเหมือนคนไม่รู้จัก
หวั่นใจนักรักแท้หรือเทียมมาเยี่ยมอำพราง

หลงรักเงาจนเศร้าดวงใจ
ขออย่าเมินให้จิตใจต้องหมองหมาง
รักด้วยใจภักดิ์ รักด้วยใจสว่าง
ทุกสิ่งทุกอย่างจะกระจ่างสายตา

แ ค่ คื บ จ ริ ง จ ริ ง
เหมือนผีมาสิงอยู่ในอุรา
จนใจที่ปากฉันมิกล้า
เอื้อนเอ่ยวาจาว่ารักเธอ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 11 ก.พ. 01, 23:45

ไม่ได้ร้องเพลงซะวันสองวัน รู้สึกกระหายไมค์  เลยขออนุญาตร้องเพลงนี้
อีกเพลง "สาวตางาม" ของคุณชายถนัดศรีครับ

รักน้องมานานโอ้แม่ตาหวานฉ่ำชื่น
กลางวันกลางคืนมีแต่เฝ้าโศกา
จำจากกานดายากนักยากหนาจะได้เจอ
เฝ้าคิดถึงเธอใจพร่ำเพ้อและอาวรณ์
โอ้แม่งามงอน ทำให้ร้าวรอนเศร้าหมอง
ตัวพี่รักน้องหมายปองเจ้าผู้เดียว
ไม่แลเหลียวพี่บ้างเลย

พี่นี้เฝ้าคอยเจ้าแม้นเงาพี่ก็ปอง
วันคืนใดไม่เห็นหน้าน้อง
พี่ก็จ้องดาวเดือนแทน
นั่นและนา นวลนา สาวงามตาเจ้าเอย
สาวตางาม เจ้าเอย ...

มอบให้แม่หญิงครับ ไม่เกี่ยวกับป้านวลแต่อย่างใดทั้งสิ้น
อ้อ คุณปังปอนด์เพิ่งเข้ามา ระวังจะถูกลูกหลง ดูตาม้าตาเรือดีๆ
จะอยู่ข้างใครก็เลือกเอาตามใจชอบ หรือจะมาเป็นคู่แข่งอีกคนผมก็ไม่ขัด
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 12 ก.พ. 01, 00:13

อ้าวตกลง พ่อนกกางเขน จะกลายเป็นคุณลุงไปแล้ว เหรอ อย่าเพิ่งท้อครับ คุณพี่ นกข (ผมแก่กว่าแม่หญิงแน่มั้ง)  ดูอย่าง เรื่องสลักจิต สิครับ อาเดียวก็แก่กว่า สลักจิตตั้งเยอะ หรืออย่างเรื่อง หมูแดงก็ได้ ผู้พันก็แก่กว่า นางเอกนะครับ
หรือถ้าจะให้ยกอีกตัวอย่าง ก็ต้อง เรื่องมังกรหยกภาค 4 ที่ศิษย์คนที่ 6 ของจางซานฟง น่ะครับ ชอบแม่ที่เป็นศิษย์ง้อไบ๊ แต่สุดท้ายไปได้ลูกสาวแทน ยังไม่เป็นไรเลยครับ
คุณพี่นกกางเขนอย่าเพิ่งยอมแพ้นะครับ
รักไม่มีพรมแดน รักไม่มีศาสนา
รักไม่มีอายุมาขวางกั้น
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 12 ก.พ. 01, 06:34

เห็นด้วยค่ะ  พลาดลูกได้แม่ ก็ยังดี
คุณแม่เทาเจ้าขา  รีบไปเข้าคอร์สเสริมความงามบ้านแลลับ เอ๊ย บ้านลับแล ได้แล้ว คุณนกกางเขนออกจะน่ารัก เล่านิทานเก่ง ร้องเพลงเพราะ  หนูช๊อบ ชอบ..

(งานนี้คุณพ่อต้องชอบใจแน่เลย เพราะหนูจะได้อยู่หมู่บ้านที่ว่าสมใจ)
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 12 ก.พ. 01, 14:14

นางอายก็ด้วย สกาวเดือนก็ใช้  โสมส่องแสงก็ใช่อีก

เท่าที่ผมเคยรู้ ที่นางเอกแก่กว่าก็มีแต่ รัติกาลยอดรัก แก่กว่าเป็นพันๆปี :-)
แม่ยายเจ้าเดิม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 12 ก.พ. 01, 16:01

คุณลูกหญิงเรไรขา   คุณลุงเธอคงอธิษฐานขอปักใจที่หลานเดียวในดวงใจแน่ๆค่ะ  พระเจ้าเลยไม่เป็นใจกับดิฉัน
เพราะดิฉันโพสต์ข้อความตอบรับข้อเสนอของแม่หญิงเรไรไปแล้ว   ข้อความไม่เข้าซักคำค่ะ
ทีคุณภูมิ post   เข้าหมดเลย
อดเป็นนางเอกอายุคราวป้าพระเอกเลยค่ะ...ฮือๆ
ต้องกลับไปหา CUD ุ๑๙ เหมือนเดิมแล้วค่ะ  เสียใจด้วยนะคุณพ่อตาขา  อดแถมปฏิทินค่ะหนนี้
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 12 ก.พ. 01, 17:56

OH..BABY
L มองทางโน้นไม่มี
O มองทางนี้ไม่เจอ
V มองทางไหนถึงเจอ
E ไหนกันที่เรียกว่ารัก
อยากจะพบเจอจริงๆ

เขาว่ากันมาว่ารักคือการ มองตานานๆ
รักนั้นคือการจูงมือ เดินเคียงกันไป
OH..LOVE IS ME OH..LOVE IS YOU

เธอช่วยหน่อยได้ไหม อยากจะรักรักดูสักที
IN LOVE เมื่อไร
ใจคงร้องเป็นเพลงว่า L.O.V.E.

รักนั้นคือเราดีใจ เวลาเรามาเจอกัน
คิดถึงกันในเวลาไม่เจอกันเลย
(OH..WANNA SEE YOU OH..MISSING YOU)

มองทางโน้นไม่มี มองทางนี้ไม่เจอ
มองทางไหนถึงเจอ ไหนกันที่เรียกว่ารัก
อยากจะพบเจอจริงๆ

วันนี้ขอเป็นลูกครึ่งนะคะ
เพลง L.O.V.E ของคูณสามซุปเปอร์แกงค์ค่ะ
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 12 ก.พ. 01, 21:15

แฮ่ม.. ประวัติคุณแจ้งเกือบติดเรทแน่ะค่ะ ถ้าไม่วงเล็บไว้ตรงส่วนยาวว่าคือ แขนขา  

บัวไม่เชื่อหรอกค่ะ ว่าคุณ นกข. แกจะยอมแพ้จริง  
ถ้าขนาดเคยมีฉายา "ขุนศึกหมื่นสาว"  เป็นพระเอกของสาวมาแล้วทุก web   แกคงไม่ยอมแพ้แม่หญิงเรือนไทยง่าย  ๆ   บัวว่าแกแว่บไปซุ่มหาลูกไม้ใหม่มากกว่า ลูกพี่อย่าเพิ่งวางใจ  เดี๋ยวร่วงไม่รู้ตัว

ถ้าประมาทอาจต้องร้องเพลงนี้ค่ะ
สัญญาหน้าฝน ของ ศุ บุญเลี้ยง

ฟ้าในเดือนฝนฉ่ำ คงนึกขำต่อคำสัญญา
ฝนหล่นเทร่วงมา สายลมพัดพายิ่งรนร้อนใจ
ไหนว่าไปแล้วกลับหน้าฝน ใครเป็นคนสัญญาเอาไว้
ทิ้งให้รอทุกข์ทนเท่าไร คนอย่างนี้ก็มี

ฝนเจ้าจงไหลกลับ ไปรอรับคนผิดสัญญา
ฝนคงสมน้ำหน้า อย่าเพิ่งตกมา ข้าแสลงใจ
เดือนเป็นปีล่วงผ่านไปแล้ว แก้วตาเจ้าแหกตาใช่ไหม
รู้อย่างนี้ไม่คิดรักใคร กัดจิ้งหรีดมันกว่า

มองเห็นควายตัวผู้ตัวเมีย คลอเคลียแล้วให้คิดอิจฉา
เป็นควายมันไม่มีปัญญา ปัญหาเลยไม่มี

ได้แต่หวัง ๆๆๆ ว่าสักวันหนึ่ง
จึงได้คอย ๆๆๆ เธออยู่อย่างนี้
แล้วมาหลอก ๆๆๆ ให้ฉันตายใจ
ลือไปทั้งตำบล

ถ้าฉันมีเงินทองมากมายหลายหมื่น
คงไม่ยืนรอเธอจนฝนหมดฟ้า
ฉันจะจ้างเครื่องบินหว่านฝนลงมา
ต่อสัญญาฝนเทียม

รักจนใจปี้ป่น เกิดเป็นคนทำตัวไม่เจียม
ขวัญไม่คู่ควรเรียม ไม่เหมือนนิยายจากคลองแสนแสบ
วันที่เธอได้จากไปไกล ใครจะรู้ไปแล้วโกยแน่บ
รักมันมีมากมายหลายแบบ เจ็บทั้งแสบทั้งคัน

ถึงเธอไปไม่กลับ ยังคอยนับวันเดือนข้างฝา
ปฏิทินดารา ยังส่งยิ้มมาถากถางหัวใจ
โดนเขาคาบไปหม่ำเสียแล้ว เอ็งไม่ต้องทำสงกะสัย
หลงเมืองกรุง ทั้งยาวทั้งใหญ่ จ้างก็หาไม่เจอ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 12 ก.พ. 01, 21:26

ใครนินทาลุง ได้ยินแว่วๆ (หูไม่ค่อยดี)

สมพรปากเถอะครับ พรคุณบัวน่ะ ขุนศึกหมื่นสาว ได้ยังงั้นจริงๆ ก็ดีน่ะสิ ในเว็บไม่รู้ แต่นอกเว็บผมยังไม่มีเลยสักกะสาวเดียว...
ถ้าได้ไม่ต้องถึงหมื่นหรอกครับ แค่หนึ่งสาวก็พอแล้ว ขอให้ได้จริงๆ เหอะ ขืนได้มาเป็นหมื่นสาว ผมไม่ใช่พระกฤษณะนี่ครับ จะได้มีชายาทีตั้งหนึ่งหมื่นหกพันนาง แถมแต่ละนางยังมีความสุขสมหวังพอใจเต็มอิ่มด้วย อันนั้นเมวดาแล้วครับ ไม่ใช่คน-
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 12 ก.พ. 01, 21:28

พระกฤษณะจะมาหักคอลูกช้างไหมเนี่ย?
ตั้งใจจะเขียนว่า เทวดา แต่ไงออกมากลายเป็น เมวดา ก็ไม่รู้ เหมือนแมวผสมแมงดาชอบกลอยู่  ขอโปรดเข้าใจว่า เทวดา นะครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์