เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 14736 ศึกดวลเพลงหน้านางจะออกหัวหรือออกก้อย โปรดติดตามอย่ากระพริบตา
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 10 ก.พ. 01, 04:58

?? เรือนไทยที่สร้างใหม่ตรงบ่อปลาของน้องภูมิ นึกไม่ออกง่ะ นึกออกแต่ศาลาเด็กดี ซึ่งคงรื้อไปนานแล้วมั้ง... เป็นญาติกับเรือนไทยหลังนี้หรือเปล่าครับ
แม่หญิงเรไรเรียนโรงเรียนอะไรคะ โรงเรียนกุลสตรีวังหลัง? ดัดดรุณี? ดรุโณทยาน? ลูกศิษย์แหม่มโคล์? สิกขาลัย? .... คือ พยายามลากให้รุ่นใกล้เคียงคนถามนะครับ...

บรรทัดสุดท้ายที่ร้องให้ไว้นั่น เว้นไว้ทำไม นึกว่าไม่สำคัญเหรอ-

....จูบ คุณคิดว่าไม่สำคัญ
จูบเบาๆ เท่านั้นยังทำฉันสั่นไปทั้งหัวใจ
คุณเป็นคนจูบ คุณรู้บ้างไหม
ฉันหนาวฉันร้อนฉันนอนเป็นไข้ ทุกที.. ทุกที...

เอ- เวอร์ชั่นนี้ของผู้หญิงร้องนี่หว่า?
ของผู้ชายร้อง ขึ้นว่ายังไงลืมแล้วครับ ขอตัวช่วยหน่อยครับ คุณพ่อตาก็ได้ครับ เผื่อคุณพ่อจะทันจำเพลงนี้ได้ มาเป็นตัวช่วยจะได้เป็นสักขีพยานด้วยว่า ผมแค่ร้องเพลงให้ฟังเฉยๆ ยังไม่ได้สาธิตการกระทำจริงๆ ประกอบเพลงกับแก้มแม่หญิงแต่อย่างใด - - -

...ดิน ยังรู้แยก แตกเพราะรอยไถคราด แต่ฝนยังซัดสาดรอยหาย คุณจูบฉันรอยจูบนั้นย่อมติดจนตาย จะลบรอยจูบอย่างไรไม่หาย... ไม่ลืม ไม่เลือน...
จูบ คุณคิดว่าไม่สำคัญ จูบเบาๆ เท่านั้นยังพาฉันสั่นสะท้านสะเทือน คุณเป็นคนจูบ อย่างลืมอย่าเลือน รักไม่จริงก็อย่ามาเฉือน หัวใจฉันด้วยจูบเลย...

อย่างที่ว่า เพลงนี้ผู้หญิงร้อง (นึกเนื้อเพลงของผู้ชายไม่ออกครับ) ผมกลัวว่าแม่หญิงจะร้องเพลงนี้ใส่ผมเข้าก็เลยร้องเองดักคอตัวเองไว้ก่อน ดังนั้น ตอนนี้ผมยังอดใจไว้ไม่ขอจูบละครับ จนกว่าคนถูกจูบจะเชื่อเสียก่อนว่ารักจริงจึงจะจูบ จะได้ไม่ต้องมาตัดพ้อ...
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 10 ก.พ. 01, 05:34

โอ้ย เดินเข้ามาในกระทู้หน่อยเดียวโดน มดกัดไปหมดแล้ว คุณแจ้ง กับคุณนนท์ หายไปไหน ผมบอกแล้วใช่ไหมว่าคุณนกกางเขน นี่แกมีฝีมือขนาดไหน แกแอบไปทำคะแนนไว้ที่กระทู้ปล่อยนกปล่อยปลาแล้ว คราวนี้มาเก็บคะแนนจะแจ้งที่กระทู้นี้เลย คุณแจ้งกับคุณนนท์ ท่าจะต้องเร่งสปีดแล้วครับ นกกางเขน นี่ร้ายกาจจริง ๆ ผมกลับไปหานกยูงคราวนี้ต้องคอยดู ถ้าเห็นมีนกกางเขนบินอยู่ใกล้ ๆ นี่ต้องจับไปปล่อย ไกล ๆ ถ้าไม่ไปก็ต้องเอาลงหม้อซะเลย
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 10 ก.พ. 01, 06:56

ดิฉันก็ถูกมดกัดค่ะ    
สงสัยอยู่ว่ามาจากไหนมากมาย
มองไปมองมาอยู่บนต้นมะม่วงนี่เอง

ตายจริงปล่อยนกปล่อยปลากันอยู่ดีๆ
จมื่นไวย ฯ จะจันนกลงหม้อ
ยังไงๆลองถามความเห็นแม่หญิงเธอก่อนดีไหมคะ
แม่หญิงค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 10 ก.พ. 01, 07:36

พวกเราเขมะฯ ภาคภูมิใจ
ที่เราได้ศึกษาน่าเปรมปรีดิ์
จากเขมะสิริฯ วิชาดี  
เป็นเพราะมีครูผู้เชี่ยวชาญ

พร้อมระเบียบเรียบร้อยแห่งการเรียน
สอนให้หมั่นเพียรเรียนกิจการงาน
ถ่ายทอดความรู้จากครูและอาจารย์
กิจการบ้านทุกสิ่งหญิงไทย.....

แม่หญิงอยู่รั้วนี้  " เขมะสิริอนุสสรณ์"

ที่คุณนกกางเขน ทำเสียงเล็กเสียงน้อย ทายมานั้นผิดทั้งหมด  หักไปหนึ่งคะแนนนะคะ

นกไม่สมควรจะเลี้ยงไว้ในหม้อค่ะ ถึงในกรงก็เหมือนกัน   คุณพระนาย
เพราะนกบางตัวเค้าชอบอิสระ  มี "สำนึกกบถ" หรือ "รักในวิญญาณเสรี"  อะไรทำนองนั้น  แม่หญิงเห็นใจว่า นกกางเขนตัวนั้นไม่ผิดที่ปรารถนาอิสรภาพนอกกรง ไม่ผิดที่ทรนงหลงเริงลมบน ถึงแม้จะปีกอ่อนเพียงนั้น ถึงชีวิตในกรงจะดูเหมือนเป็นสุขและปลอดภัยกว่า แต่เมื่อคีรีบูนมันเป็นนก ก็คงอยากบินไปผจญภัยในฟ้ากว้างเองมากกว่า ....เราไม่ควรไปปิดกั้นการแสวงหาเสรีภาพของนกนะคะ คุณพระนาย

เหตุผลยาวหยียดนี้แม่หญิงลอกใครมาก็ไม่รู้ค่ะ เพิ่งผ่านตาไปแว่บ ๆ นี่เอง
พ่อตา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 10 ก.พ. 01, 08:51

แม่หญิง  อย่าไปต้อนท่านคีรีบูนยังงั้นซี  ลูก  เดี๋ยวผู้ใหญ่จนมุม   ไม่ดีนะ ผิดวัฒนธรรมเรือนไทย

ขอโทษแทนลูกหญิง   อย่าถือสาหาความหลานเลยนะครับ  พี่นกข.

ผมอยู่ที่นี่ครับ รุ่น ๑๙   หลังพี่ ๒ รุ่น

http://cud19.hypermart.net/' target='_blank'>http://cud19.hypermart.net/

มองหาหน้าก็เห็นครับ แต่ไกลมองไม่ชัด  เดาเอาเอง ไม่ค่อยอยากให้เห็นครับ เขินง่ะ

แม่หญิงมากราบขอโทษคุณลุงซะ  

ที่ร้องเพลงโต้ตอบกันมาหลายกระทู้   ถือว่าเป็นเพลงกล่อมเด็กละกันนะครับ  พี่
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 10 ก.พ. 01, 12:25

ผมรุ่นสุดท้ายที่มีศาลาเด็กดี(ตอนป.๑)

ตั้งแต่ป.๒ รร.ย้ายตึกทั้งหมดไปที่อยู่ปัจจุบันนี้

เรือนไทยสร้างใหม่เมื่อราว๕-๖ปีที่เเล้ว ในรรมัธยม

บริเวณบ่อเลี้ยงปลาเรือนเพาะชําเก่า

http://www.joint.net/cud/' target='_blank'>http://www.joint.net/cud/
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 10 ก.พ. 01, 23:29

...หมากตานี้ ฉันไม่รู้ ว่าจะต้องทำตัวอย่างไร...

โอ้โห โต้ตอบกลับมาอย่างเฉียบขาดมากทั้งคุณแม่หญิงและคุณพ่อตา เล่นเอาผมจนกลางกระดานเลย
เชื่อแล้วครับว่าคุณพ่ออยู่ CUD (แต่รุ่นสิบเก้าตามลิงค์หรือเปล่าไม่รู้) แต่ใครที่เอาเนื้อเพลงโรงเรียนผม (ฉบับ คัมแบ๊คทูซอร์เรนโต้) ไปเล่าให้แม่หญิงฟังจนแปลงเนื้อเป็นเพลงเขมะศิริฯ ได้ ต้องนับถือว่าเป็น CUD จริง

แล้ว โรงเรียนเขมะศิริอนุสรณ์จะไม่ว่าเหรอ ที่ลูกศิษย์เอาเนื้อเพลงโรงเรียนอื่นมาตีขลุมเป็นเพลงโรงเรียนตัวเองยังงี้?

... ยิ้มเฝื่อนๆ ยกมือรับไหว้คุณพ่อและคุณลูกหญิง แล้วก็คงได้เวลานกเฒ่าตัวนี้จะยักแย่ยักยันบินไปสู่อิสระเสรี ณ ขอบฟ้าโน้น เสียที... (ไม่น่ามาเสียผู้ใหญ่เอาตอนแก่เลยตู... ผมรำพึงถึงตัวเองนะครับ ไม่ได้รำพึงถึงบุคคลคนอื่นในข่าวเมืองไทยเร็วๆ นี้)

อ้อ คุณน้องพ่อตาครับ ขออภัยอย่าหาว่าละลาบละล้วงเลย - น่าชื่นใจนะครับที่คุณพ่อเป็นฝั่งเป็นฝาเร็ว มีลูกเร็ว ลูกหญิงโตเป็นสาวแล้ว "สวย เพียบพูนด้วยเสน่ห์ ฉลาดและแสนดี"  ทันใจดีจัง อายุคุณพ่อยังไม่ทันจะแก่เลย...ฮืม?
ปังปอนด์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 11 ก.พ. 01, 00:04

ผมกำลังท่องเวบอยู่ดีดี แต่ถูกแรงดึงดูดมหาศาลให้หล่นปุลงมาที่นี่
แหะ แหะ...แบบว่าเด็กน้อยเพิ่งหลงทางเซซังเข้ามาในนี้น่ะครับ
ช่วยรับผมเป็นศิษย์ตัวน้อยๆ ได้ไหมครับ
ปังปอนด์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 11 ก.พ. 01, 00:20

เออ...น่าอายน่าขัน

จั น ท ร์ เ จ้ า ข า

หลบหน้าหน่อยซิเจ้าคะ

เราจะกระซี้กระซิก

ระริกระรื่น รื่น

ชื่นใจ...ชื่นใจ

ให้เจียมบอกข้าอีกซ้ำ

ซาบซ่านหวานฉ่ำ

คำ... "น้องรักพี่"

ให้จิตต์บอกข้าอีกที

หวานล้ำฉ่ำทวี

คำ... "พี่รักน้อง"

เ อี ย ง ม า ซิ

พี่จะกระซิบ เบาเบา

อุ๊ย ไม่เอา ไม่เอา ดูนั่น

จันทร์เจ้าคอยจ้อง

ข อ ง ส ง ว น

ของน้องมิควรเสนอสนอง

อุ๊ย วุ้ย อย่ามองดิฉันสิคะ

โธ่ จันทร์เจ้าขา

ไม่เวทนาข้า...หรือว่าไร

หลบหน้าหน่อยซิเจ้าคะ

เราจะกระซี้กระซิก

ระริกระรื่น รื่น

ชื่นใจ...ชื่นใจ

จริงนะ จันทร์เจ้าขา
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW352x023.jpg'>
แม่ค้านำ้บัวบก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 11 ก.พ. 01, 01:05

โบกบินไปแล้วหรือ คีรีบูน อาดูร สิ้นสูรหัวใจดังปอง บุ๋งๆๆๆๆ

เอาดีทางร้องเพลงไม่ได้  เลยต้องมาขายนำ้บัวบกค่ะ
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 11 ก.พ. 01, 06:38

และแล้วนกกางเขนปีกหักก็ต้องบินยักแย่ยักยันหลีกไป น่าจ๋งจ๋านจริงจริ้ง  เลยพยายามหาเพลงให้เข้ากับบรรยากาศมาฝากค่ะ
เพลง    สักวาลาจาก

เอ๋ย สักวา  ฟังเพราะ  เสนาะเหลือ
มิรู้เบื่อ  บทกลอน  อาวรณืหวัง
อันวาจา  ลาไป  แต่ใจยัง
เป็นห่วงหลัง...เป็นห่วงหลัง...จำลา โศกอาลัย
เสียดาย...เสียดาย  แสงเดือน
เสียดาย..ว่าจะเลื่อน  ลาลับแล้ว
ในใจมัวหมอง  ไม่ผ่องแผ้ว
ในใจนั้น  ไม่แคล้ว   ครรไลลา
เทียวหนา  ในใจ...เอย
๕  เห็นว่าดึก...เห็นดึกเห็นดื่น
คิด คิด  จะคืน...คิด  คิด  ครรไล
จำจิต  จำใจ  จำจาก  จำไกล  ไปเอย

เศร้าไหมคะ คุณนก.ข ดิฉันพิมพ์ไป  ร้องไป
ยังซึมเลย  แม่หญิง และคุณพ่อตา คุณแม่ยาย
เจ้าขา ขอความเห็นใจด้วยยย
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 11 ก.พ. 01, 06:52

ขออภัยที่พิมพ์ผิดหลายที่ แต่พอเดาได้นะคะ
รัองเพลงจันทร์เจ้าขา ของน้องใหม่ปังปอนด์
ไปหลายเที่ยวแล้ว  เพราะจังค่ะ  ขอบคุณ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 11 ก.พ. 01, 13:31

ดิฉันก็ศิษย์สำนักเดียวกับแม่หญิงนะคะ  
และก็เคยร้องเพลงที่ว่ามาแต่ไหนแต่ไร    
ไม่ได้ตู่เอาเพลงคนอื่นมาเป็นของตัวสักหน่อย    
รับรองไม่มีใครมากระซิบให้แม่หญิงแปลง   เพลงแน่ๆค่ะ  
จากกระทู้เพลงศึกหน้านาง
นกไนติงเกล จะลากไปเป็นศึกชิงเพลงประจำโรงเรียเสียแล้ว
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 11 ก.พ. 01, 13:32

ขอโทษค่ะ โรงเรียน ค่ะ พิมพ์ผิด
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 11 ก.พ. 01, 18:53

สุธาสิโนบล ที่ยกมาถามคุณบัวที่คราวที่เเล้ว
ก็รู้สึกว่าจะเป็นเพลงร.ร.ของที่ไหนสักแห่ง
หรือของหน่วยงานใดสักแห่ง
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์