เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 14737 ศึกดวลเพลงหน้านางจะออกหัวหรือออกก้อย โปรดติดตามอย่ากระพริบตา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 14 ก.พ. 01, 03:37

ต่อจากกระทู้  href='http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=339'
target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=339
/>

นกหนุ่มทั้งสาม เริ่มต้นแรงแซงโค้งบินไล่กันมาตั้งแต่แรก
/>
แต่พอปลายกระทู้ก่อน   นก...ข  ทั้งที่คะแนนนำมาตลอด  เริ่มแผ่ว
ชนิดหลายคนรู้ต้นสายปลายเหตุ  
ถึงขั้นเปลี่ยนใจพักรบในสนามรักมาขึ้นอัฒจันทร์ร้องเพลงเชียร์ของโรงเรียนมัธยม  
เฉยเลย

นกกระจาบยังคงฮึดสู้ไม่ท้อถอย   มีอาการท้อบ้างเป็นช่วง
เพราะอาจารย์ที่ปรึกษานอกเน็ตเริ่มประท้วงจะเข้ามาเล่นด้วยบ้างแล้ว  
แต่นกหมายเลข ๒ เรี่ยวแรงยังดี หวังแซงโค้งหมายเลข ๑
/>
นกขุนทองหนุ่มเรี่ยวแรงดีกว่าเพื่อน   หายไปดูจังหวะ พอได้จังหวะเบอร์ ๑
มัวยุ่งทายปริศนาชื่อโรงเรียนเก่า   นกขุนทองก็โดดเข้าทำคะแนนไม่รอช้า
/>
เหลือแต่ลูกหญิงของว่าที่แม่ยาย
เท่านั้นที่กำลังปวดหัวว่าจะกรงนกในมือจะทำยังไงดี
/>
เพราะเธอเป็นคนใจบุญ  กำลังอยากปล่อยนกเอาบุญเต็มแก่แล้วค่ะ....
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 21:49

ขอเปิดกระทู้เป็นคนแรกครับ กระทู้นี้รับรองไม่หมดแรงไม่นอน
เพราะผมมีเพลงประจำตัวว่า

....มีไอ้นั่นอันเดียวก็พอ  
ถึงรูปไม่หล่อมันก็พอไม่ยาวเท่าไหร่
ไอ้นั่นของฉันที่รู้กันก็คือหัวไมค์ (ซ้ำ)
ด้วยไมค์อันเดียวของข้า
สาวน้อยใจกล้าสลบคาเวที...
(หางเครื่องเต้นสลบน่ะครับ แสดงว่าร้องไม่เลิกรา เปล่าติดเรท)

@ ทำนองเดียวกับสาวรำวงของกระท้อนครับ .... มีพ่อแม่กำลังเฝ้ารอ...

เดี๋ยวมาร้องเพลงต่อครับ วันนี้อยู่ดึกได้
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 22:06

แม่หญิงเคยขับรถริมทะเลสวนสนตอนเช้าตรู่ อากาศดีแล้วเปิดเพลงนี้ฟังค่ะ

ฟ้าและท้องทะเลกับลม นั้นมีอยู่
แต่ใครจะรู้ จะรู้ว่ามีอะไร ในใจ ฉัน
ก็คงจะมีอะไร ไวัให้กัน
ก็คงจะมีตะวัน ที่สดใส
ก็คงมีเดือนและดาว ดวงนั้น ที่เธอ ฝันใฝ่

ฟ้า และท้องทะเลกับลมนั้นรู้อยู่
และเธอก็รู้ ก็รู้ว่ามีแต่เธอ ในใจฉัน
จะเก็บเอาความห่วงใย ไว้ให้ กัน
เก็บเอาคืนและวันที่ดีไว้
เก็บเอาเดือนและดาว ดวงนั้น ที่เธอ ฝันใฝ่
มาให้เธอ

จะรักเพียงเธอ
และพร้อมจะทำให้เธอสดใส
ฉันมั่นใจ เรามีอะไรอะไรที่เข้ากัน
ก็คงจะมีแต่เธอ ที่รู้ใจกัน
ก็คงจะมีแต่เธอเท่านั้น
ก็เธอคือดวงตะวัน ที่ฉันนั้นมีอยู่เต็ม หัวใจ

แม้ดินฟ้าจะเป็นอย่างไร ก็ยังอยู่
ก็ใจมันรู้ มันรู้ว่ามีสิ่งเดียวคือเธอนั้น
จะเก็บเอาความห่วงใย ไว้ให้กัน
จะเก็บเอาคืนและวัน ที่ซึ้งใจ
เก็บเอาเดือนและดาว ดวงนั้น ที่เธอ ฝันใฝ่
มาให้เธอ...

วันนี้คุณแจ้งคึกเหลือเกิน  ขึ้นต้นเพลงได้จ๊าบถูกใจวัยรุ่นมาก
สาวที่บ้านเค้าอนุญาตแล้วหรือคะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 22:35

เอาล่ะครับขึ้นมาแม่หญิงขวัญใจผม ก็ร้องเพลงได้เพราะมาก แถมมีทิ้งความหมายไว้ให้เราคิดกันอีกแล้ว สาวที่บ้านคุณแจ้ง นี่จะเป็นใครน้อ จะเป็น คุณแม่ คุณพี่ คุณน้อง หรือว่า
อืม หรือจะต้องถูกตัดสินเหมือนผมซะแล้วนี่
ผมได้แต่ยืนมองขอให้แม่หญิงเลือกคนดีคนถูกนะขอรับ
เฮ้อ ปาฎิหารย์ไม่มีจริง
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 22:41

แม่หญิงก็พูดดักคอเสียเรื่อย สาวที่ไหนกันครับ ไม่มีจริงๆ เพราะว่าถ้ามีก็ต้องมาด้วยแล้ว
เหมือนคุณพระนายไง แม่นกยูงต้องมาตามดึงหูกลับไป  ผมมานี่ก็ไม่เห็นมีใครมาด้วย
ก็แสดงว่า "เมียไม่มา เมียไม่มี" ครับ

เมียมีเมียพี่ต้องมา นี่เมียไม่มาก็เพราะว่าเมียไม่มี  (ซ้ำ)
ขวัญเอยขวัญเรือน อย่าแชอย่าเชือน เบือนบิดไมตรี
แจ้ง ใบตองรักจนปักใจ ฝังไว้ในดวงฤดี
ตัวพี่นี้บริสุทธิ์ หัวใจผ่องผุดไม่มีราคี
เห็นใจพี่บ้าง เถิดยอดชีวา (ซ้ำ)
เมียพี่ไม่มา ก็เพราะเมียพี่ไม่มี

เมียมีเมียพี่ต้องมา นี่เมียไม่มาก็เพราะว่าเมียไม่มี  (ซ้ำ)
ขวัญเอย ขวัญตา โปรดเวทนาคนซื่อบ้างซี
แจ้งนี้ขอสมัครปอง นวลน้องจงเชื่อวจี
ตัวพี่นี้ยังเป็นโสด เนื้อหนังก็สด ไม่มัวหมองศรี
พี่รักตัวเจ้าเท่าดวงชีวา (ซ้ำ)
เมียพี่ไม่มา ก็เพราะเมียพี่ไม่มี

ขวัญเอยขวัญใจ บ้านพี่ไม่ไกลอยู่ใกล้แค่นี้
ที่รัก รักจนท่วมตัว แม่หญิงพี่แสนภักดี
ตัวพี่นี้ยอมเป็นทาส ขอปรนนิบัติ แม่หญิงโฉมศรี
รับรักพี่หน่อยเถิดเจ้าแก้วตา (ซ้ำ)

เมียมีเมียพี่ต้องมา นี่เมียไม่มาก็เพราะว่าเมียไม่มี (ซ้ำ)

ขวัญเรือน / ขวัญตา / ขวัญใจ นี่ผมเอามาแก้เคล็ดครับ โบราณเค้า
ขอกว่า "สองขวัญขยันหาเมีย" ผมเลยเอามาทั้งสามขวัญเลยเป็นการ
แก้เคล็ด  พอแก้เคล็ดเรียบร้อยแล้ว ผมมอบ"ขวัญเรือน" ให้คุณนนท์
"ขวัญตา" ให้คุณ นกข. "ขวัญใจ" ให้คุณพระนาย ส่วนผมขอลอยตัวครับ
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 22:42

อ้าว แม่หญิงเป็นขวัญใจคุณพระนายด้วยหรือคะ

ไม่ล่ะค่ะ.. ขอตัวดีกว่า เดี๋ยวคุณพี่นกยูงตามมาอีก
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 ก.พ. 01, 00:01

ขวัญใจ เหมือนนักร้องขวัญใจวัยรุ่นน่ะครับผม เหมือนดาราคนโปรดน่ะครับ ผมไม่กล้าจะคิดไกลหรอกครับ แม่หญิงเองก็มีพ่อนก ทั้งในกรงนอกกรงบินวนอยู่อย่างน้อยก็สามนกแล้ว ผมไม่ได้คิดจะไปลงสนามอะไรหรอกขอรับ
แต่ประมาณว่าปลื้มเหมือนปลื้มดารา
เฮ้อ มีแต่คนหาว่าเรา
พบไม้งามเมื่อขวานบิ่น ถ้ามีนกยูงจริง ๆ ซะทีก็ดีสิน้อ ไม่เห็นมีจริง ๆ เลย
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 ก.พ. 01, 00:23

ผมขอร้องเพลงเดิม จากยอดดอย ของป๋าเปรม
...ขอให้รอ วันรุ่ง องพรุ่งนี้
ฟ้าคงมี พรชัยให้แก่เรา...

ตอนนี้ขอหยุดไปทำงาน และดูใจตัวเองนานๆ ก่อนครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 ก.พ. 01, 00:44

พูดถึงนก กับกรง ทำให้นึกถึงเพลงคีรีบูนบินที่คุณเทาฯ เคยเปิดให้ฟังในกระทู้ล่าง (โบกบินไปแล้วหรือ... คีรีบูน...)
ผมคงไม่สามารถกล่าวได้ว่าผมเป็นคนที่มี "สำนึกกบถ"  หรือ "รักในวิญญาณเสรี" ... อะไรทำนองนั้น เพราะจะฟังดูหะรูหะราไปหน่อย แต่ผมก็เห็นใจว่า คีรีบูนตัวนั้นไม่ผิดที่ปรารถนาอิสรภาพนอกกรง ไม่ผิดที่ทรนงหลงเริงลมบน ถึงแม้จะปีกอ่อนเพียงนั้น ถึงชีวิตในกรงจะดูเหมือนเป็นสุขและปลอดภัยกว่า แต่เมื่อคีรีบูนมันเป็นนก ก็คงอยากบินไปผจญภัยในฟ้ากว้างเองมากกว่า
คนเลี้ยงร้องประโยคสุดท้ายว่า ...โอ้คีรีบูน บินหลง.... เพราะนึกทะนง แล้วคงรู้ตัว - รู้ตัว รู้ตัวว่าชั่วช้า- เอย....
ไม่ทราบท่านผู้ใดแต่งเนื้อร้อง แต่ผมไม่เห็นว่าการแสวงหาเสรีภาพเป็นความชั่วช้าหรือโง่เขลานะครับ

แต่การที่นกนอกกรงยังไม่ยอมบินไปไหน ยังวนเวียนอยู่แถวๆ ใกล้ๆ แม่หญิง อันนี้ก็เป็นเจตจำนงเสรีของนกตัวนั้นครับ เลือกที่จะบินๆ วนๆ เวียนๆ อยู่แถวนี้เอง...

อย่างนี้ ปล่อยเท่าไหร่ก็ไม่ไปครับ เว้นแต่ถ้าแม่หญิงอยากให้ไปจริงๆ พูดกันดีๆ บอกมาคำเดียว นกกางเขนตัวนี้ก็ยินดีบินจากไปตามใจแม่หญิงได้เสมอ

- จะคู่ควรเสมอเธอ เพียงไร
สุดแต่ใจ ของเธอ....
ภูมิ(.28)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 ก.พ. 01, 00:45

มีรุ่นพี่อยู่เยอะขนาดนี้หรือนี่

ของผมเวอร์ชั่นนี้ เเละก็คิดว่าตอนนี้ก็ยังเวอร์ชั่นนี้อยู่

เราสูงศักดิ์ ยึดหลักสถาบันเกรียงไกร

เด่นดี มีวินัย พร้อมความรู้คู่คุณธรรม

ตราพระเกี่ยว คล้องเกี่ยวสายใยรักชักนํา

อบอุ่นสุขเลิศลํ้า แหล่งรวมใจสามัคคี

สาธิตจุฬา  เกริกเกียรติทวี

สาธิตจุฬา แหล่งศึกษาเราเชิดชู

เราสัมพันธ์ ยึดมั่นสายเลือดสีชมพู

จิตใจจํามั่นอยู่ พระคุณครูมิรู้ลืม

http://www.geocities.com/pmland28/cud.mid' target='_blank'>http://www.geocities.com/pmland28/cud.mid

เวอร์ชั่น โยสลัม เล่นยากร้องยาก ลืมไปเเล้ว
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 ก.พ. 01, 01:08

ลืมไปถ้าอยากได้ เทปเพลงรวมเพลงรร.รุ่นเก่า
คิดว่าขอได้ที่ เรือนไทย (ที่สร้างใหม่แทนที่บ่อปลา)
เคยไปดูหรือยังครับ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 ก.พ. 01, 01:14

อะโห..... นี่มันดวลกันภาคไหนแล้วละเนี่ย นับถือๆ ขอคารวะหนึ่งจอก
มีใครคิดจะอัดเสียงจริงมั้ยครับ ฮ่าๆ อัดแล้วส่งมาให้ทีมงานนะ เดี๋ยวจะเอาลงให้ฟังกัน ส่ง mp3 ส่ง midi ที่ชอบมาก็ได้นะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 10 ก.พ. 01, 01:48

นี่จะยกสุดท้ายแล้วหรือครับ คุณ นกกางเขน
ถึงปล่อยหมัดเด็ด ทิ้งไพ่ตายซะแล้ว เรียกว่ามีเท่าไหร่ก็เกกันหมดหน้าตักคราวนี้ อืม ลุ้น ครับงานนี้มีลุ้น
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 10 ก.พ. 01, 01:59

คุณพระนายเจ้าขา  นกยูงมีจริงหรือไม่จริง ก็เห็นตามมาถูกทุกกระทู้เลยล่ะค่ะ

เอ... แม่หญิงทำอะไรผิดหรือคะ
ทำไมวันนี้อยู่ ๆ นกกางเขนถึงพูดแบบน้อยใจอย่างนั้น
งั้นเอาเพลงนี้มาง้อค่ะ

เมื่อวานนี้
เรายังดีกันอยู่
เหตุใดไม่รู้ หลงเคืองกัน
ฉันเอง หัวใจได้แต่ งงงัน
เธอโกรธฉัน ด้วยเหตุใด

ผิดใจกันนิด แม้คิดอภัยกันหน่อย
อย่าทำใจน้อย คอยดูใจ
สัญญา ของเรานั้นว่าอย่างไร
ไม่อภัย เชียวหรือเธอ

โกรธกัน นั้นมันง่ายจริงนา
สบตา แล้วก็พา กันเก้อ
เหินห่าง ดังไม่เคยเจอ
พึมพำพร่ำเพ้อ แล้วก็ตัดไมตรี

ประโยชน์อะไร เห็นใจกันดีกว่า
อภัยเถิดหนา อย่างอนซี
หันมา ยิ้มกันซะหน่อยคนดี
แล้วจะให้ จูบนี้ แก่เธอ

ยกเว้นประโยคสุดท้ายไว้ก่อนนะเจ้าคะ นอกนั้นยกให้หมดเลย...(อิอิ)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 10 ก.พ. 01, 02:38

เฮ้อ... ไปไม่รอด.... บ่วงเสน่ห์แม่นกตัวนี้ แรงเหลือเกิน ...

นี่คุณภูมิเป็น CUD กะเขาอีกคนด้วยเหรอ ว้า - เอ๊ย - ยินดีที่ได้เจอน้องครับ แต่ว่าสงสัยพวกเราต้องเงียบๆ หน่อยแล้ว เกรงใจเจ้าของเรือนไทยท่าน เดี๋ยวจะหาว่ายกพวกเข้ามายึดเว็บ (แต่ผมไม่ได้เป็นคนเริ่มนาครับ เรื่องโรงเรียนเนี่ย ผมตามน้ำ...)
เวอร์ชั่น เราสูงศักดิ์ ฯ นี่ เคยได้ยินครับตอนจบออกมาแล้ว น้องสาวผมห่างกะผมแปดปีก็ร้องเพลงโรงเรียนเวอร์ชั่นนี้แหละ
แต่ที่ยกเวอร์ชั่นโยสลัมมา จะได้เป็นเพลงไทยเดิมพอให้กล้อมแกล้มเข้ากับบรรยากาศเรือนไทยไง
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์