เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27
  พิมพ์  
อ่าน: 160155 จอมพลป.2 ไม่ผ่านขึ้นป.3
pa15
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 360  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 08:37

ขอบพระคุณอาจารย์ทุกท่านนะค่ะที่ช่วยเติมเต็มในรายละเอียด และภาพต่าง  ๆในสมัยนั้นให้ชัดเจนขึ้น ติดตามอ่านมาทุกกระทู้ที่กล่าวถึงเหตุการณ์ในช่วงเวลานี้..เกิดไม่ทัน แต่มีความสนใจในเรื่องนี้เป็นอย่างมาก รู้สึกเหมือนภาพบางอย่างขาดหายไป ไม่อยากให้กระทู้จบค่ะ พาแยกออกตรอกเล็ก ซอยน้อยได้ไหมค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 361  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 08:50

ต้องแล้วแต่ท่านเจ้าของกระทู้ค่ะ  ว่าท่านจะฟังเสียงเรียกร้องของแฟนคลับไหม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 362  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 09:35

ผมก็รอฟังอยู่แหละครับว่าจะให้เข้าซอยไหน

ซอยมันแยะไปหมด ผมพาไปเองเดี๋ยวไม่ตรงกับที่ต้องการแล้วจะเฝือ
proudtobethai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 79

ความคิดเห็นที่ 363  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 11:04

ตามอ่านมาเงียบๆตลอดเลยค่ะ ไม่อยากให้จบเหมือนกัน เพราะยังสนุก แล้วเหมือนได้ย้อนเวลา
ไปหาอดีต มองภาพเหตุการณ์ในสมัยก่อน ถ้ารวบรวมกระทู้ต่างๆ เอามารวมเล่มได้ ก็คงจะดีนะคะ ยิ้มกว้างๆ
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 364  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 11:36

ลงชื่อขอบคุณคุณนวรัตน และอาจารย์ ตลอดจนข้อมูลจากชาวเรือนไทยทุกคน ครับ

เรื่องราวของจอมพลป. ทำให้คิดถึง กระทู้ในฝัน ที่อยากอ่านมากๆ ไม่ทราบว่าจะเป็น
ความจริงได้หรือเปล่า นั่นคือ เรื่อง ศิลปะ วัฒนธรรมยุคท่านผู้นำ - จอมพลป.

นอกจากเรื่องราวทางการเมืองที่เข้มข้น หม่นมืดแล้ว ยุคนั้นยังมีอีกด้านหนึ่งที่สว่าง(?) และ
มีเสน่ห์อย่างยิ่งนั่นก็คือ ศิลปะ วัฒนธรรม
           ไม่ว่าจะเป็น หนัง ละคร เพลงปลุกใจ เพลงจูงใจ ผลงานของหลวงวิจิตรฯ ครูเอื้อ ฯลฯ
สถาปัตยกรรม, ประติมากรรม ปรากฏเป็นตึกราม อนุสาวรีย์ และ วิถีชีวิตวัฒนธรรมการแต่งกาย
ภาษา(วิบัติ) อาหาร

สรุปว่า ถ้าเป็นไปได้ อยากให้แยกซอยหนึ่งเป็นกระทู้ใหม่เรื่อง   ศิลปะ วัฒนธรรมยุคท่านผู้นำ - จอมพลป. ครับ

จอมพลป. หน้าตึก United States Supreme Court กรุง  Washington D.C.
ซึ่งมีข้อความสลักอยู่ด้านบนหน้าตึกว่า Equal justice under law       

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 365  เมื่อ 29 ส.ค. 10, 11:45

อ้างถึง
นอกจากเรื่องราวทางการเมืองที่เข้มข้น หม่นมืดแล้ว ยุคนั้นยังมีอีกด้านหนึ่งที่สว่าง(?) และมีเสน่ห์อย่างยิ่งนั่นก็คือ ศิลปะ วัฒนธรรม
ไม่ว่าจะเป็น หนัง ละคร เพลงปลุกใจ เพลงจูงใจ ผลงานของหลวงวิจิตรฯ ครูเอื้อ ฯลฯ สถาปัตยกรรม, ประติมากรรม ปรากฏเป็นตึกราม อนุสาวรีย์ และ วิถีชีวิตวัฒนธรรมการแต่งกาย ภาษา(วิบัติ) อาหาร

เข้ามาร้องโอ๊กก่อนจะจากไป
วางการบ้านใส่พาน ส่งให้ท่านอาจารย์นวรัตน ค่ะ
คุณวันดี และคุณเพ็ญชมพู คงจะหาข้อมูลได้

นึกได้ก็กลับเข้ามาอีกที  พอจะพูดถึงครูเอื้อได้บ้างนิดหน่อย  ภาษาวิบัติเคยเขียนไว้ในบทความแล้วค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 366  เมื่อ 01 ก.ย. 10, 10:59

กระทู้นี้แยกไปที่

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3477.0
ศิลปวัฒนธรรมยุคท่านผู้นำ - จอมพล ป.

เชิญตามไปอ่านได้ค่ะ
smallhands
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 367  เมื่อ 01 ต.ค. 11, 12:35

โอย....ตามอ่านมหากาพย์สามกระทู้ -จากพระยาทรง มาจอมพลป.-ถวิล - จนมาจบเอาที่ป.2ไม่ผ่านป.3นี่ อ่านมาสองวันแบบไม่ได้ทำอะไรเลย นอกเหนือไปจากอาบน้ำ กินข้าว ติดหนึบราวอ่านเพชรพระอุมาทีเดียวค่ะ ถ้ามีกระทู้แบบนี้อีกเยอะๆ เห็นทีจะไม่ได้ทำมาหากินแน่ค่ะ มัวแต่อ่าน งานการไม่ทำเลย ยิ้มกว้างๆ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ใหญ่และอาจารย์น้อยทุกท่านที่ได้ให้ความรู้ที่น่าสนใจ เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยที่เสริมคุณค่าของหลักใหญ่ใจความของการมอง ปวส ผ่านตัวละครเอกของยุคนั้นไว้อย่างสนุกและเพียบพูนสาระ

โดยส่วนตัวแล้ว ยอมรับว่าอคติกับจอมพลป.มากค่ะ ด้วยความที่ว่าหลักการที่ท่านตั้งใจจะทำเมื่อปฏิวัติ และการกระทำของท่านเมื่อได้อำนาจแล้ว ต่างกันราวฟ้ากับเหว ทุกอย่างที่ท่านด่าระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์ ท่านทำได้ยิ่งกว่าสิ่งที่เคยด่าไว้เป็นอันมาก

แต่อย่างน้อย จุดจบในบั้นปลายของท่านที่ได้อ่านจากกระทู้นี้ ก็ยังทำให้เห็นส่วนดีของท่านบ้าง ว่า"หยุด"เป็น ไม่ลากชาติลงเหวลงไปด้วย

ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ แล้วจะตามอ่านต่อไป ขอเป็นนักเรียนใหม่ขาประจำด้วยอีกคนนะคะ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 368  เมื่อ 01 ต.ค. 11, 12:44

ยังมีอีกหลายเรื่องดีๆ ไปเลือกอ่านในคลังกระทู้ได้ครับ
smallhands
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 369  เมื่อ 01 ต.ค. 11, 19:45

ค่ะ ไว้เดี๋ยวจะไปในคลังไล่หาเรื่องเก่าๆสนุกๆอ่านค่ะ ขอบคุณค่า  ยิ้มกว้างๆ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 370  เมื่อ 17 ส.ค. 12, 21:21

ไปเจอบทความนี้เข้า เอามาฝากคุณนวรัตน

http://atcloud.com/stories/100476

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 371  เมื่อ 17 ส.ค. 12, 21:30

อ้าว  ท่านนวรัตนใช้นามแฝงว่าเล่าขลุ่ยตั้งแต่เมื่อไหร่คะ    ตกใจ
ลิ้งค์เรือนไทยในเว็บดังกล่าว มองแทบไม่เห็น และเข้าไม่ได้นะคะ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 372  เมื่อ 18 ส.ค. 12, 07:15

ก็ดีนะครับมีคนตั้ง๖๓๐๓คนเข้าไปอ่านในเวปของเขา แล้วคงเข้ามาอ่านต่อที่เรือนไทยด้วย

ข้อเขียนของผมทั้งหมดที่นำลงในเวป ผมตั้งใจให้เป็นวิทยาทาน ใครจะเอาไปใช้ประโยชน์อย่างไรได้ผมก็อนุโมทนาทั้งนั้น ไม่ติดใจว่าจะต้องอ้างอิงชื่อผมหรือไม่ อย่างไรก็ตามก็ขอขอบคุณคุณเพ็ญที่เข้ามาบอกนะครับ เห็นแล้วก็ได้ความภูมิใจเล็กๆ เขาเอาไปเขียนต่อแสดงว่าเขาชอบจนไม่อยากเก็บไว้คนเดียว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 373  เมื่อ 18 ส.ค. 12, 09:58

ยิ้มกว้างๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 374  เมื่อ 18 ส.ค. 12, 10:02

ในด้านศีลธรรมก็ควรเป็นอย่างคุณ NAVARAT.C เจ้าของบทความตัวจริงว่าไว้   แต่ในด้านกฎหมายลิขสิทธิ์  คุณเล่าขลุ่ยควรบอกชื่อเจ้าของผลงานให้ชัดเจนนะคะว่าไม่ใช่ฝีมือคุณ   และใส่ลิ้งค์ให้คนสามารถตามเข้าไปอ่านได้ด้วย 
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27
  พิมพ์