เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 21
  พิมพ์  
อ่าน: 105153 ตามล่าหาหนังสืองานศพ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 28 ก.ค. 10, 10:07

นี่แหละครับ  ที่ผมต้องการ  และหมายให้ผู้อื่นได้ทราบด้วย   ขอบคุณคุณศรีสยามมากครับ ยิ้มเท่ห์
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 28 ก.ค. 10, 10:30

ระหว่างที่รอท่านอื่น  มาตอบต่อไป

ขอคั่นด้วยข้อมูลเรื่องหนังสือในงานพระบรมศพพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว สักเล็กน้อย

แจ้งความ

ด้วยในงานพระบรมศพสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงนั้น

๑  พระพิมลธรรม  วัดระฆังโฆสิตาราม  ได้พิมพ์หนังสือทุก์กนิบาตชาดก สามวรรค  ภาคต้น  ถวายในงานพระบรมศพ  จำนวน  ๘๐๐  เล่ม

๒  หม่อมเจ้าพร้อม  ในพระเจ้าบรมวงษ์เธอ  กรมหมื่นภูมินทรภักดี  ได้เรียบเรียงหนังสือปัยจกนิบาตชาดก  แลพิมพ์ทูลเกล้าฯ ถวายในงานพระบรมศพ  จำนวน  ๒,๐๐๐  เล่ม

๓  หลวงดำรงธรรมสาร  (เจ้าของโรงพิมพ์บำรุงนุกูลกิจ  อยู่บางขุนพรหม) ได้พิมพ์หนังสือนวโกวาท  ทูลเกล้าฯ ถวายในงานพระบรมศพ  จำนวน  ๑๐,๐๐๐  เล่ม

๔  พระศิริไอสวรรย์  ได้พิมพ์หนังสือพระภิกษุปาฏิโมกข์อักษรขอม  ทูลเกล้าฯ ถวายในงานพระบรมศพ  จำนวน  ๕๐๐  เล่ม

๕  นายเล็ก   เจ้าของโรงพิมพ์โสภณพิพรรฒนากร  ทูลเกล้าฯ ถวายหนังสือต้นบัญญัติ  จำนวน  ๑,๐๐๐  เล่ม

๖  นายแห   เจ้าของโรงพิมพ์ไทย  ทูลเกล้าฯ ถวายหนังสือมหาวงษ์ เล่มหนึ่ง  จำนวน  ๕๐ เล่ม  กับได้พิมพ์ปฏิทินรายวันขึ้น ทูลเกล้าฯ ถวาย ในงานพระบรมศพ  จำนวน  ๑๐๐  เล่ม

๗  พระจันทกันโต  เมืองนครเขื่อนขันธ์  ถวายหนังสือพระพุทธคุณ  ธรรมคุณ  สังฆคุณ  ทำวัตรเช้าค่ำ  พิมพ์อักษรรามัญ  จำนวน  ๑๐๐  เล่ม  และพระวินัยปิฎก  พิมพ์อักษรรามัญ  ๕  จบ  จำนวน  ๔๐  เล่ม

๘  ผู้จัดการโรงเรียนอัสสัมชัน  ได้พิมพ์หนังสืออัสสัมชันดรุณศึกษา  ทูลเกล้าฯ ถวายในงานพระบรมศพ  จำนวน  ๒๐๐  เล่ม

๙  หมอยอช แมกฟาแลนด์  ได้เรียบเรียงตำราแพทย์แสดงด้วยกาฬโรค  พิมพ์ทูลเกล้าฯ ถวายในงานพระบรมศพ  จำนวน  ๓,๐๐๐  เล่ม 

ได้นำตัวอย่างหนังสือเหล่านี้ขึ้นทูลเกล้าฯ ถวายแลกราบบังคมทูลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทราบฝ่าละอองธุลีพระบาทแล้ว    มีพระบรมราชโองการดำรัสเหนือเกล้าฯ ว่า    ทรงอนุโมทนาต่อการกุศลแลความจงรักภักดีของบรรดาผู้ที่ได้เรียบเรียงแลทูลเกล้าฯ ถวายหนังสือในครั้งนี้   แลหนังสือนั้นจะได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ส่งไปตามที่อันจะเกิดประโยชน์แก่การที่ได้รับหนังสือนั้นตามสมควรแก่เจตนาของผู้ที่ได้รับถวายทั่วกัน

แจ้งความมา ณ  วันที่   ๓   เมษายน   รัตนโกสินทรศก   ๑๓๐
ดำรงราชานุภาพ
พนักงานสังเคด

รกบ.เล่ม ๒๘  หน้า ๖๗-๖๙
overhaul
อสุรผัด
*
ตอบ: 63

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 28 ก.ค. 10, 23:40

เอาล่ะครับเพิ่งเจอในตู้ (ลืมไปเลยว่ามี) 

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

overhaul
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 28 ก.ค. 10, 23:52

ตาแฮรี ปาร์ก  นินทากิสลับว่าพูดได้หลายภาษา  แต่ไม่ใช่ภาษาของผู้ดีมีการศึกษา    ตอนเด็กๆ ตา แฮรีต้องอ่านหนังสือให้กิสลับฟังทุกวันวันละชั่วโมง

กิสลับฝากแฮรีให้เป็นล่าม   แต่แฮรีก็สอบล่ามภาษาจีนได้เมื่ออายุยังไม่ ๑๖    ชีวิตต้องสู้สาหัสเลยค่ะแฮรี่ ปาร์ก   

คุณวันดีครับ พฤติกรรมของแฮรี ปาร์ก เด็ดๆ ต้องดูตอนเป็นข้าหลวงกวางตุ้งครับ
ส่วนนายกิสลับต้องอ่านเวอร์ชั่นที่แนะนำ เพราะเวอร์ชั่นที่หลายสิบปีก่อนมีผู้แปลไว้มักเกี่ยวกับกิจมิชชันนารี
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 29 ก.ค. 10, 00:41

ขอบคุณค่ะคุณ Overhaul

รู้จักแต่ครูสมิท  จากสยามไสมยค่ะที่คุณอ้วนพิมพ์ใหม่    แล้วค่อยๆอ่านบางกอกเรคอดเตอร์เล่มสีเทา

ยังหาหลักฐานที่ว่าครูสมิทโดนห้ามพิมพ์วรรณคดีไทยไม่ได้     ตามไปหลายที่แล้วค่ะ

เจออะไรที่ไม่ทราบอีกมาก

ตามรายชื่อหนังสือที่ครูสมิทพิมพ์ค่ะ   ของบรัดเลมีแต่พงศาวดารจีนไม่มีปกมีแต่เก้าอี้ตั้งอยู่ตัวหนึ่ง   และหนังสือกฎหมายไทเล่มแรกๆ

มีพงศาวดารจีนค่ะ   อ่านประหยัดดี  กลับมาอ่านได้เรื่อย ๆ   

ดีใจที่มีคนมาโพสมากมาย   เจ้าของกระทู้ปลื้ม   วัน ๆ ท่านก็ปัดฝุ่นเลื่อนตั้งหนังสือไปมา

กรุณาแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเถอะค่ะ     พวกเราจะได้ขยายวงกันต่อไป   ผิดนักคุยกันเรื่องสามเกลอ หรือ ขุนช้างขุนแผนก็ยังไหว

ดิฉันยังไม่เข้าใจอีกมาก  ว่าตีเหล็กกันหลายครั้งเหล็กไม่เปราะฤา       ออกหลวงโจมจัตุรงค์คงไม่ยอมตีดาบหลายครั้งเป็นแน่
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 29 ก.ค. 10, 08:43

อ้า...ขอบคุณคุณฮอลที่กรุณาค้นกรุหนังสือเอามาแสดงกัน

หนังสืองานพระศพสมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์  ยังมีเล่มอื่นอีก
แต่เล่มนี้ก็ดี   ผู้ศึกษาด้านศิลปะสนใจหากันนัก  
จำได้ว่ามีการนำมาพิมพ์ใหม่ครั้งหนึ่งเมื่อหลายปีมาแล้ว

หนังสืองานศพของยาขอบ ผมเคยเห็นแต่ "ยาขอบอนุสรณ์" เล่มเดียว
เห็นว่าคนชอบหนังสืองานศพนักเขียนตามหากันมาก
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 29 ก.ค. 10, 09:21

ในปี ๒๔๙๓  มีพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพ รัชกาลที่ ๘  และพระราชทานเพลิงพระศพพระบรมวงศ์หลายพระองค์  ณ พระเมรุท้องสนามหลวง 

ในการนี้   พระเจ้าบรมวงศ์เธอ  กรมขุนชัยนาทนเรนทร  (ต่อมา ทรงได้รับสถาปนาพระอิสริยยศเป็น  สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ  กรมพระยาชัยนาทนเรนทร)  ในครั้งยังทรงดำรงตำแหน่งเป็นผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์   ได้โปรดให้กรมศิลปากรรับภาระในการเลือกและการพิมพ์หนังสือสำหรับทูลเกล้าฯ ถวายสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เพื่อพระราชทานแจกในงานพระบรมศพและพระศพทุกงาน

โดยกรมศิลปากรได้เลือกพิมพ์หนังสือสำหรับงานพระบรมศพและพระศพดังต่อไปนี้

๑  งานพระบรมศพพระบาทสมเด็จพระปรเมนทรมหาอานันทมหิดล   (พระราชพิธีจัดขึ้น ระหว่างวันที่ ๒๘ มีนาคม  -  ๔ เมษายน ๒๔๙๓ ) พิมพ์หนังสือ เรื่อง  พระประวัติสมเด็จพระนเรศวรมหาราช  พระนิพนธ์สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ  กรมพระยาดำรงราชานุภาพ 

๒  งานพระศพจอมพล  สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ  เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์  กรมพระนครสวรรค์วรพินิต  (พระราชพิธีจัดขึ้น  ระหว่างวันที่ ๑๐ -  ๑๗ เมษายน  ๒๔๙๓) พิมพ์หนังสือ เรื่อง  พระราชหัตถเลขาเรื่องเสด็จประพาสลำน้ำมะขามเฒ่า  และพระราชกระแสเรื่องจัดการทหารมณฑลกรุงเทพฯ  ในรัชกาลที่ ๕

๓  งานพระศพพลเอก  สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ  เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์  (พระราชพิธีจัดขึ้น  ระหว่างวันที่ ๑๙ - ๒๒ เมษายน  ๒๔๙๓) พิมพ์หนังสือ เรื่อง พระราชลัญจกรและตราประจำตัวประจำตำแหน่ง  ซึ่งพระยาอนุมานราชธน (ยง  เสฐียรโกเศศ) เรียบเรียง

๔  งานพระศพพระเจ้าบรมวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าพวงสร้อยสอางค์  (พระราชพิธีจัดขึ้น  ระหว่างวันที่  ๒๓ - ๒๔ เมษายน  ๒๔๙๓) พิมพ์หนังสือ เรื่อง ประชุมพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๔  ภาคปกิณณกะ

๕  งานพระศพพระเจ้าบรมวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าประภาพรรณพิไลย  (พระราชพิธีจัดขึ้น  ระหว่างวันที่  ๒๓ - ๒๔ เมษายน  ๒๔๙๓) พิมพ์หนังสือ เรื่อง  ตำราแบบธรรมเนียมในราชสำนักครั้งกรุงศรีอยุธยา  กับพระวิจารณ์ของสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ  กรมพระยาดำรงราชานุภาพ

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 29 ก.ค. 10, 15:44

หนังสืองานพระศพของพระราชชายา เจ้าดารารัศมี  ยังมีอีกเล่มหนึ่ง
ซึ่งในหลวงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้พิมพ์พระราชทาน  คือ

จดหมายเหตุพระราชกิจรายวันในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
รัชกาลที่  ๕  ภาคที่ ๓    เป็นหนังสือที่หายากมาก  เข้าใจว่าพิมพ์ไม่มากนัก

ทุกวันนี้ หนังสือเล่มนี้ ยังไม่เคยมีการพิมพ์ซ้ำเลย   ถ้าใครมี  ฝากเอารูปมาลงให้ดูหน่อยนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 30 ก.ค. 10, 17:48

ตาลาย นับไม่ทัน
ตอนนี้คุณหลวงเล็กได้คำตอบมากี่ข้อแล้วคะ   เผื่อดิฉันจะไปหาคำตอบจากข้อที่เหลือมาให้บ้างสักข้อสองข้อ
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 30 ก.ค. 10, 20:55

ผมมีหนังสือ อนุสรณ์งานพระราชทานเพลิง หม่อมเจ้าหญิงพงศ์พิศมัย  เกษมสันต์ พระชนม์ 109 ปี เชื้อพระวงศ์ที่มีพระชันษายืนที่สุดในราชวงศ์จักรี ซึ่งถึงชีพิตักษัยเมื่อปลายปี 2551 ครับ...
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 30 ก.ค. 10, 22:17

ลองไปหาดูที่เซ็นทรัลลาดพร้าว ชั้นใต้ดิน มุมหนังสือเก่านะครับ จะมีร้านขายเฉพาะหนังสืองานศพ ตั้งแต่สมัยก่อน จนถึงปัจจุบัน ผมมีหนังสืองานพระราชทานเพลิง พระองค์เจ้าบุษบันบัวผัน เกี่ยวกับประวัติกรุงศรีอยุธยา เล่ม 2 ซื้อจากรถขายของเก่าหลังโรงพยาบาลกลาง เล่มละ 10 บาท ไปตามหาเล่ม 1 ได้ที่เซ็นทรัล ลาดพร้าวครับ เล่มละ 450 บาท  ลองหาดูนะครับ หรือมาหลังโรงพยาบาลกลางก็ได้ครับ ช่วงบ่ายวันเสาร์จะมี คนเอาหนังสือเก่าๆ มาเลหลังขายอยู่ครับ ราคาไม่ค่อยแพงเท่าในห้างครับ
overhaul
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 30 ก.ค. 10, 23:16

เอาล่ะครับท่านสมาชิก ขอเปิดกรุ(ตู้ที่รกมานาน)ตอบสนองคุณหลวงและคอเดียวกันต่อ

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 31 ก.ค. 10, 00:12

ในฐานะภารโรงกระทู้นี้  มาต้อนรับมิตรสหายทั้งปวงค่ะ

โฮ!  คุณ overhaul        เจ๋ง   เข้าใจว่าผู้บริหารใหม่ของสำนักอรุณอัมรินทร์  มีหนังสือหายากระดับนี้อีก ๑ เล่ม

คุณ ritti081     รวบรวมสมบัติเรื่องหนังสืองานพระศพ  มาลงสักตั้งเถอะค่ะ   มีประโยชน์แน่นอน
ตั้งเรื่องใหม่เลยนะคะ   จะได้ไม่ปนกับกระทู้หนังสือเก่าหายากของคุณหลวงเล็ก     ท่านยังมีคำถามเตรียมไว้อีดอย่างน้อยสองรอบ

คุณ  natadol   คะ     ร้านแถวเซ็นทรัลยังอยู่หรือคะ  นึกว่าไปยูเนียน มอลกันหมดแล้ว
พวกเราก็เดินคลองถมกันแทบทุกคน   บางคนก็มีนายหน้า   บางคนไปนัดเจอสามล้อแดง   

กระแสแรงอยู่แถวร้านที่เจ้่าของชื่อเหมือนน้ำอัดลมชนิดหนึ่งค่ะ     ขอสงวนนามเพราะว่าจะแย่งกับเขาเหมือนกัน

ไว้งานหนังสือนัดเจอกัน  แล้วเดินเรียงเดี่ยว บุกทีละร้าน....          ให้คุณหลวงเล็กนำหน้า อิอิ

พลังนักอ่านค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 31 ก.ค. 10, 08:21

เชิญคุณฤทธิ ตั้งกระทู้ใหม่นะคะ     
ถ้าจะรวมหนังสืองานพระศพ และงานศพ (คือของสามัญชน) ที่มีเนื้อหาน่าสนใจ   ดิฉันก็จะไปลุยตู้หนังสือเก่าที่ไม่ได้จัดมานานแล้ว     สแกนมาให้ดูเหมือนกันว่ามีอะไรบ้าง
ขอเอาเป็ดมาขันประชันบรรดาพญาไก่ในกระทู้นี้สักครั้ง

ดิฉันไม่ใช่นักสะสมหนังสือเก่า   แต่มีหนังสืองานศพอยู่จำนวนหนึ่ง เพราะหลายปีก่อน เขียนนิยายอิงประวัติศาสตร์ ทยอยกันมา ๔ เรื่อง ต้องพึ่งข้อมูลจากหนังสือเก่า     
ใช้วิธีเดินไปที่ร้านหนังสือเก่า  บอกว่าขอให้คุณช่วยรวบรวมหนังสือที่เกี่ยวกับ....แล้วบอกหัวข้อเขาไป   แล้วดิฉันจะกลับมาเอานะคะ   
พอไปซื้อของเสร็จเดินกลับมา  เขาก็รวบรวมไว้ให้เป็นตั้ง   เราก็เปิดดูว่ามีหัวข้อเรื่องอะไรบ้าง  พอจะเข้ากับเนื้อหาที่กำลังเขียนได้ไหม    แล้วเลือกมาตามนั้น    ไม่ได้ดูด้วยซ้ำไปว่าเป็นหนังสืออนุสรณ์งานศพของใคร  เอาเนื้อหาเป็นหลัก
พอเขียนเสร็จก็เก็บหนังสือไว้ไม่ได้แตะต้องอีก   เห็นจะต้องปัดฝุ่นหยิบออกมาเสียทีละค่ะ   
เข้าใจว่าบรรดาจอมยุทธทั้งหลายในกระทู้นี้  น่าจะมีหนังสือพวกนี้กันหมดแล้ว   ก็คงไม่ใช่ของหายากกระไรนัก
bert631
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 22:58

ผมมีไฟล์(word)หนังสืองานศพ อยู่หลายสิบเล่ม
ก็อยากจะแบ่งกันอ่าน แต่ผมโพสไม่เป็น
ส่งเป็นแต่เมลืถ้าใครสนใจ ส่งเมล์มาแล้วกันครับ
จะถ้าไปแบ่งกันต่อ
ลองดูตัวอย่างเรื่องที่ผมมีครับ
ถ้าใครสนใจลองโพสเมล์มานะครับ

ประชุมพงศาวดารภาคที่ ๓๗
เรื่องจดหมายเหตุของคณะบาดหลวงฝรั่งเศส
ซึ่งเข้ามาตั้งครั้งกรุงศรีอยุธยา
ตอนแผ่นดินพระเจ้าเสือแลแผ่นดินพระเจ้าท้ายสระ
ภาค ๔

พิมพ์ในงารศพ
คุณหญิงผลากรนุรักษ  (สงวน เกาไศยนันท์)
เมื่อปีขาล พ.ศ. ๒๔๖๙

พิมพ์ที่โรงพิมพ์โสภณพิพรรฒธนากร

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 21
  พิมพ์