เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 21
  พิมพ์  
อ่าน: 105469 ตามล่าหาหนังสืองานศพ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

เมื่อ 26 ก.ค. 10, 22:07

หนังสืองานศพเป็นสิ่งตีพิมพ์ชนิดหนึ่งที่มีคุณค่าควรแก่การเก็บสะสมเพื่อศึกษา
โดยเฉพาะหนังสืองานศพของบุคคลสำคัญ  ย่อมเป็นเอกสารที่ขาดเสียไม่ได้
ในการศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับประวัติและผลงานของบุคคลนั้นๆ  

นอกจากนี้   เรื่องที่เจ้าภาพนำมาจัดพิมพ์เป็นหนังสืองานศพนั้น
ก็มีประโยชน์ในด้านต่างๆ แก่ผู้อ่านด้วย

ฉะนั้น  ผมจึงอยากขอความรู้จากทุกท่านที่สัญจรในเรือนไทยได้ช่วยกันบอกหน่อยว่า
ในงานพระบรมศพ พระศพ และศพของบุคคลดังต่อไปนี้  
พิมพ์หนังสืออะไรแจกเป็นที่ระลึกบ้าง  

๑.พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว

๒.พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว

๓.พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรมาอานันทมหิดล  พระอัฐมรามาธิบดินทร

๔.สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ  พระบรมราชชนนีพันปีหลวง

๕.สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า

๖.สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ  กรมพระยาดำรงราชานุภาพ

๗.สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์

๘.พระวรวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าบวรเดช

๙.พระราชชายา เจ้าดารารัศมี

๑๐.เจ้าจอมมารดาอ่อน  ในรัชกาลที่ ๕

๑๑.เจ้าพระยารามราฆพ  (ม.ล.เฟื้อ  พึ่งบุญ)

๑๒.เจ้าพระยายมราช (ปั้น  สุขุม)

๑๓.เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร  บุนนาค)

๑๔.พระยามโนปกรณ์นิติธาดา  (ก้อน  หุตะสิงห์)

๑๕.พลตรี  หม่อมราชวงศ์คึกฤทธิ์  ปราโมช

๑๖.พันเอก พระยาศรีวิสารวาจา (เทียนเลี้ยง ฮุนตระกูล)

๑๗.พระยาปดิพัทธภูบาล  (คอยูเหล  ณ  ระนอง)

๑๘.พระยาสุริยานุวัตร (เกิด  บุนนาค)

๑๙.ท่านผู้หญิงเสงี่ยม  พระเสด็จสุเรนทราธิบดี

๒๐.ท่านผู้หญิงกลีบ  มหิธร

๒๑.หมอบรัดเล

๒๒.นายมาลัย  ชูพินิจ

๒๓.นายสด  กูรมะโรหิต

๒๔.พลโท  อัมพร   ศรีไชยันต์

๒๕.หม่อมสนิท  กฤดากร

๒๖.นายนราภิบาล  (ศิลป์  เทศะแพทย์)

๒๗.เสวกโท  หลวงมหาสิทธิโวหาร  (สอ  เสถบุตร)

๒๘.นายภาวาส  บุนนาค

๒๙.ร้อยเอก  ขุนทวยหาญพิทักษ์  (เหล็ง  ศรีจันทร์)

๓๐.คุณหญิงมณี สิริวรสาร

เอาเท่านี้ก่อน   หวังว่าจะไม่ยากเกินไปนะครับ ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ก.ค. 10, 22:16

จะเข้ามาทักทายคุณหลวงว่าหายไปพักใหญ่   กำลังจะไปตามอยู่พอดี 
พอเห็นการบ้านที่คุณหลวงมอบให้   ก็ขอถอยออกไปจากที่นี่
เชิญคุณวันดี คุณเพ็ญชมพูและท่านอื่นๆดีกว่าค่ะ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ก.ค. 10, 08:54

ที่จริง   ผมไม่ได้ไปไหนหรอกครับ   เพียงแต่ช่วงนี้มีงานยุ่ง
จึงได้แต่เข้ามาอ่านบ้างเท่านั้น

กระทู้นี้  จะว่ายากก็ยาก   จะว่าง่ายก็ง่าย
วิธีการที่ง่ายสำหรับจะค้นคือ  ไปเข้าเว็บไซต์หอสมุดใหญ่ๆ แล้วค้นหาก็จะพบ ยิ้มกว้างๆ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ก.ค. 10, 09:17

หนังสืองานศพเป็นสิ่งตีพิมพ์ชนิดหนึ่งที่มีคุณค่าควรแก่การเก็บสะสมเพื่อศึกษา
โดยเฉพาะหนังสืองานศพของบุคคลสำคัญ  ย่อมเป็นเอกสารที่ขาดเสียไม่ได้
ในการศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับประวัติและผลงานของบุคคลนั้นๆ  

นอกจากนี้   เรื่องที่เจ้าภาพนำมาจัดพิมพ์เป็นหนังสืองานศพนั้น
ก็มีประโยชน์ในด้านต่างๆ แก่ผู้อ่านด้วย

ฉะนั้น  ผมจึงอยากขอความรู้จากทุกท่านที่สัญจรในเรือนไทยได้ช่วยกันบอกหน่อยว่า
ในงานพระบรมศพ พระศพ และศพของบุคคลดังต่อไปนี้  
พิมพ์หนังสืออะไรแจกเป็นที่ระลึกบ้าง  

๑๒.เจ้าพระยายมราช (ปั้น  สุขุม)

ของเจ้าพระยายมราช(ปั้น สุขุม) เข้าใจว่ามีหลายเล่ม แต่ที่มีเก็บไว้ เล่มเดียวนี้ครับ

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ก.ค. 10, 09:23

ดีครับ  คุณ CVT   เล่มนี้ผมก็มี  แต่สภาพไม่ดีเท่าของคุณ   
จำได้ว่า  ลูกหลานสุขุมได้เอามาพิมพ์เป็นหนังสืองานศพอีกครั้งด้วย ปกสีแดงๆ

งานศพเจ้าพระยายมราช  ยังมีหนังสือเล่มอื่นอีกครับ  อย่างน้อย ๒ เล่ม
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 ก.ค. 10, 09:35

ขอร่วมด้วยครับคุณหลวง.บังเอิญเพิ่งได้เล่มนี้มาครับ............

ลำดับที่๓.พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรมาอานันทมหิดล  พระอัฐมรามาธิบดินทร

ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าให้กรมศิลปากรจัดพิมพ์พระราชทานในงานถวายพระเพลิงพระบรมศพ
พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรมหาอานันทมหิดล
ณ พระเมรุมาศท้องสนามหลวง
เมื่อวันที่ ๒๙ มีนาคม พุทธศักราช ๒๔๙๓

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 27 ก.ค. 10, 16:13

หนังสืองานศพเจ้าพระยายมราชที่เคยเห็นอีกเล่ม  ปกสีดำมีรูกคนปั้นหม้อพร้อตัวหนังสือเป็นสีเงิน  ดูเหมือนเล่มนั้นจะเป็นอัตชีวะประวัติของท่านเจ้าคุณ  ที่พระวรวงศ์เธอ กรมหมื่นพิทยลภาภพฤฒิยากร เขยคนหนึ่งของท่านเจ้าคุณเป็นผู้เรียบเรียง

หนังสืองานศพเจ้าพระยารามราฆพ  เท่าที่จำได้  ทายาทของท่านพิมพ์เล่มหนึ่ง  ปกสีเทาๆดำๆ มีชีวะประวัติของท่านกับพระราชนิพนธ์เรื่อง  ขอมดำดิน 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 27 ก.ค. 10, 20:33

ลองดูสักเล่ม
หนังสืออนุสรณ์งานพระราชทานเพลิงศพ ท่านผู้หญิงกลีบ มหิธร คือโคลงทวาทศมาส (สำนวนพระเยาวราช ขุนพรหมมนตรี ขุนศรีกระวีราช ขุนสารประเสริฐ เกลากลอน พร้อมทั้งคำอธิบายและข้อวินิจฉัยของนายฉันทิชย์ กระแสสินธุ์)
yanang
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 27 ก.ค. 10, 21:25

เดี๋ยวขอกลับไปดูของที่มีอยู่ก่อนนะคะ ว่าเข้าข่ายลำดับใดบ้าง  ยิงฟันยิ้ม
tony_hui
อสุรผัด
*

เป็นพนักงานบัญชีครับ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 27 ก.ค. 10, 21:37

tony_hui
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 27 ก.ค. 10, 21:47

tony_hui
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 27 ก.ค. 10, 21:50

ขอตอบเกินโจทย์นิดนะครับ

tony_hui
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 27 ก.ค. 10, 21:55

tony_hui
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 27 ก.ค. 10, 21:58

หนังสือที่ระลึก คุณหญิงมณี สิริวรสาร พ.ศ.2542 ปกอ่อน กระดาษอาร์ต ภายในประกอบด้วย ภาพส่วนพระองค์,ส่วนตัว ของคุณหญิงและครอบครัว และเรื่องราวที่ผ่านมา ดังคำที่ว่า "Life is Like a Dream"...
รอท่านอื่นมาต่อครับ
tony_hui
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 27 ก.ค. 10, 22:02

อิอิ แถมอีกเล่มครับ

หน้า: [1] 2 3 ... 21
  พิมพ์