เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 139217 หลวงอดุล-หลวงพิบูล คู่รัก, พล.ต.อ อดุล-จอมพล ป. คู่แค้น
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 345  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 11:31

飯田祥二郎 (Shōjirō Iida)
อีดะ ครับ
i อ่าน อิ
ii อ่านเป็นเสียงยาวว่า อี
โชยิโร อีดะ

中村明人 (Nakamura Aketo)
Aketo อ่าน อะเคะโตะ ครับ e เป็นสระเอะ
นะกะมุระ อะเคะโตะ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 346  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 11:39

ยิ้มกว้างๆ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 347  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 14:13

ผมตัดสินใจอยู่นานว่าจะแยกกระทู้นี้ไปตั้งชื่อใหม่ว่า “จอมพลป.2 ไม่ผ่านขึ้นป.3” ดีหรือไม่ แต่เห็นว่าไม่น่าจะยาวแล้ว เอาไว้ที่นี่ดีกว่า ต้องขอประทานโทษที่เข้ามาขัดจังหวะเรื่องระหว่างสงครามญี่ปุ่นด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 348  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 14:41

ขออนุญาตแยกกระทู้นะคะ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3438.msg68437;topicseen#msg68437
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 349  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 14:48

ดิฉันแยกกระทู้พร้อมส่งคำขออนุญาตไปหลังไมค์  ไม่รอคำอนุญาตกลับ  ที่ต้องรีบเพราะคุณนวรัตนเหยียบคันเร่ง    ซิ่งไป ๖ ความเห็นรวดเดียว เหมือนจะรีบเข้าเส้นชัยในไม่กี่ความเห็น
จึงรีบแยกกระทู้  เพื่อขอเบรคให้ลดสปีดลงมาหน่อย  

ช่วงรัฐบาลจอมพลป. ๒  กินเวลายาวนานถึงพ.ศ.  ๒๕๐๐ กึ่งพุทธกาลพอดี  เกิดเหตุการณ์สำคัญในบ้านเมืองมากมาย
น่าจะเล่ากันได้ในรายละเอียดนะคะ

ค่อยๆเล่าไป  ก็คงมีหลายคนเข้ามาช่วยแจม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 350  เมื่อ 01 ส.ค. 10, 21:16

ส่งท่านเจ้าของกระทู้ไปขึ้นบ้านใหม่ชื่อจอมพลป. ๒ แล้ว   ก็ยึดกระทู้เดิม เล่าเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยไปตามเรื่อง  ดูว่าจะปั่นได้สัก ๔๐๐ ไหม

หนังย้อนยุคที่ท่านกูรูใหญ่กว่าอำนวยการสร้างเอง  กำกับเอง เขียนบทเอง หาดารามาเอง  เรื่องนี้    ดาราเอกเป็นเพื่อนรักทั้งสอง ผู้เป็นนายทหารหนุ่มชั้นผู้น้อยมารุ่นเดียวกัน    กอดคอเสี่ยงอนาคต  เปลี่ยนแปลงการปกครองมาด้วยกัน  ได้ดิบได้ดีขึ้นมาด้วยกัน   ครองอำนาจในหน้าที่การงานในยุคเดียวกัน  ต่างคนต่างก็ขึ้นตำแหน่งสูงสุดในสายงานด้วยกันทั้งคู่  ราวกับดาวแฝด
ที่เหมือนกันอีกอย่างคือบทจะหลุดจากวงโคจรก็หลุดยุคเดียวกันทั้งคู่  ท่านจอมพลพ้นตำแหน่งนายก  ท่านพลต.อ.ก็พ้นตำแหน่งอธิบดีตำรวจ

พลต.อ.อดุลคงจะแน่ใจว่าท่านจอมพลป.ไม่อาจหวนคืนสังเวียนการเมืองได้อีก  เพราะกระแสการเมืองไหลแรงไปฝ่ายพันธมิตรและเสรีไทย   ญี่ปุ่นดวงตก ท่านจอมพลป.ก็คงตกด้วย     ท่านจึงซัดจอมพลป.ในคำให้การเสียไม่ยั้ง
ขอลงจดหมายลับที่ทางอังกฤษส่งให้นายปรีดี    ท่านพลต.อ.อดุลได้อ่านตั้งแต่ก่อนให้ปากคำแน่นอน   ท่านถึงมั่นใจว่าจอมพลป.ไม่ได้กลับมาอีก    คงจะออกจากวงการไปตลอดกาลแบบสี่เสือ
แต่ปรากฏว่า ท่านทายผิดอย่างจัง    ท่านฝ่ายเดียวที่พ้นอำนาจ แม้มีตำแหน่งสูงส่งขึ้นก็ไม่มีอำนาจรองรับอย่างอธิบดีตำรวจ
เอาจดหมายมาลงให้อ่านกันค่ะ

proudtobethai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 79

ความคิดเห็นที่ 351  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 06:58

ถ้ามีกูรูด้านโหราศาสตร์ น่าจะจับ 2 ท่านนี้มาวิเคราะห์ดวงดาวเวลาตกฟากท่านๆกันนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 352  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 09:44

เคยนึกเล่นๆเหมือนกันว่า จอมพล.กับพลต.อ. ชะตาราวกับดาวแฝด    รู้แต่วันเกิด   ไม่รู้เวลาตกฟาก   ก็ทำนายอะไรไม่ได้ค่ะ
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 353  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 10:12

สมัยญี่ปุ่นขึ้น เมืองไทยมีวิทยุกรมโฆษณาการ ที่บ้านรับด้วยเครื่องแร่ มีรายการดีคือรายการของ ท่านนายมั่น ชูชาติ กับท่านนายคง รักไทย ละครวิทยุที่ชอบฟังคือรายการละครของท่าน ครูมี ดนตรีเอก ตอนนี้ก็ยังจำเพลงเปิดรายการได้อยู่เลย ก่อนญึ่ปุ่นบุกมีเครื่องบินมาโปรยใบปลิวเยอะ คุณพ่อทำงานกลับมาก็จะมีมาให้อ่าน วันโดนบุกผมฟังวิทยุตลอด มีเครื่องบินญี่ปุ่นมาบินเหนือฟ้ากรุงเทพ เห็นเครื่องหมายชัดเจน ต่อมามีทหารญี่ปุ่นมาเต็ม แต่ก็ไม่เห็นมีอะไร สมัยนั้นพันธมิตรยังไม่ส่งเครื่องบินมาโจมตี จึงยังไม่ต้องพรางไฟ ยังไม่มีคำสั่งให้ทุกบ้านทำหลุมหลบภัย กระดาษที่ใช้เรียนมีปัญหามากต้องใช้กระดาษ"ข่อย" สีน้ำตาลลักษณะคล้ายกระดาษฟาง สบู่ใช้สบู่กรด มีการสอนให้ใช้น้ำด่างจากขึ้เถ้าแทนสบู่ ผมยังไปโรงเรียนตามปกติ ต่อมาพันธมิตรเริ่มส่งเครื่องบินเข้ามาโจมตี โรงเรียนโดนระเบิดเข้ากลางโรงเรียนเลย ตอนนี้เริ่มอพยพกันแล้ว เช้าคุณพ่อเข้ามาทำงานในกรุงเทพ เย็นกลับ บางระมาด ตอนนี้เริ่มมีการพรางไฟโดยพ่นสีไปที่หลอดไฟ ให้แสงลงมาเฉพาะข้างล่าง ครับผม การทิ้งระเบิดตอนหลังพันธมิตรใช้แฟลร์ สอ่งสว่าง ตอนใช้ครั้งแรกคุณพ่อ คุณแม่ท่าน ตกใจมาก เพราะสว่างยังกะกลางวัน เสียงระเบิดผ่านอากาศ เสียงปืนต่อสู้อากาศยาน เสียงไซเรน สุดจะบรรยายครับ อ้อ เพื่อนสุภาพสตรีคนแรกที่มีพระคุณกับผมมากตอนอยู่ที่สามย่าน เธอนามสกุล แบบท่านเจ้าคุณในเรื่องพล นิกร กิมหงวน ครับ แค่นี้ก่อนะครับผม
มานิต

มานิต
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 354  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 11:27

ขอบพระคุณมากค่ะ ยิงฟันยิ้ม ชอบอ่านมากมายกับเรื่องราวในสมัยก่อน
แต่ขอเรียนถามนิดนะคะ เครื่องแร่ คืออะไรคะ  ฮืม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 355  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 11:34

เครื่องแร่นั่นคือวิทยุแร่นั่นแล

อ่านเพิ่มเติมตั้งแต่ความคิดเห็นที่ ๕๖๖ - ๕๗๑

http://www.vcharkarn.com/vcafe/160226

ยิงฟันยิ้ม
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 356  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 12:20

ขอบพระคุณค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
srinaka
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 357  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 15:06

เรียนท่านอาจารย์ทั้งสองท่านครับ ผมมีประเด็นใคร่ขอเรียนถามความเห็น และขอข้อมูลเพิ่มจากท่านอาจารย์ดังนี้ครับ

1. การที่พล.อ อดุล จงใจดองจดหมายของอังกฤษไม่ให้ตกถึงมือหัวหน้าเสรีไทย(ท่านปรีดี) บังเกิดผลดี หรือผลเสียต่อไทยอย่างไรบ้างครับ
    2. วลีที่ว่า ผู้ชนะเป็นผู้เขียนประวัติศาสตร์ ดังนั้นข้อมูลจากฝั่งท่านปรีดีดูเหมือนจะถูกซุกซ่อนอยู่แห่งใดแห่งหนึ่งในมุมมืด อาจารย์จะเล่าเมื่อไหร่ครับ
    3. กับข้อมูลที่ท่านอาจารย์เนาวรัตน์ว่าไว้ว่า...

...การเข้าดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีของนายปรีดีเป็นทุกขลาภโดยแท้ ผ่านไป2เดือนกับ 12 วันยังไม่มีโอกาสทำงานให้เป็นชิ้นเป็นอัน มีแต่แก้ปัญหาเฉพาะหน้า การเสด็จสวรรคตเป็นเรื่องใหญ่ที่ฝ่ายค้านจะปล่อยให้ผ่านไปโดยไม่กัดแทะไม่ได้ วิสัยนักการเมืองไทยต้องคอยจ้องหาทุกโอกาสที่จะโค่นล้มฝ่ายตรงข้าม ผมไม่อยากจะเอ่ยชื่อพรรคอะไรในตอนนี้ เดี๋ยวจะหาว่าผมชักใยจัญไรมาโยงกับการเมืองในปัจจุบัน แต่ท่านผู้อ่านคงทราบแล้วหละว่ามีคนไปตะโกนประโยคอุบาทว์ในโรงหนังว่าอย่างไร ในที่สุดนายปรีดีทนกระแสต้านที่ระดมพุ่งเป้ามายังตนไม่ได้ก็ประกาศลาออก...

ท่านอาจารย์ครับ มันมีข้อมูลอะไรหรือครับที่ทำให้ท่านเชื่อสนิทใจว่า คนที่ไปตะโกนนั้น ประชาธิปัตย์เขาส่งไป ( ตามการอ้างขอมูลของ ส.ศิวลักษณ์ ที่ท่านว่า... พรรคประชาธิปัตย์จึงหาทางโจมตีอย่างเลยเถิดไปว่าอาจารย์ปรีดีวางแผนลอบปลงพระชนม์พระเจ้าอยู่หัวในพระบรมโกศ ถึงขนาดจ้างคนไปตะโกนในโรงภาพยนตร์ว่า ปรีดีฆ่าในหลวง)..
   ท่านจะต้องมีหลักฐานข้อมูลซิ ท่านจึงเขียนเช่นนั้นได้ ใช่ไหมครับ ถ้าไม่มีหลักฐาน คนประชาธิปัตย์จะปล่อยทิ้งเอาไว้โดยไม่ฟ้องร้องหรือทำอะไรเลย ได้อย่างไร เรื่องคอขาดบาดตายขนาดนี้จะปากพล่อยๆส่งเดชได้หรือครับ

หวังว่าท่านอาจารย์ทั้งสอง คงจะกรุณาไขข้อสงสัยให้ผมด้วยนะครับ / ขอบพระคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 358  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 15:21

เรียนท่านอาจารย์ทั้งสองท่านครับ ผมมีประเด็นใคร่ขอเรียนถามความเห็น และขอข้อมูลเพิ่มจากท่านอาจารย์ดังนี้ครับ

2. วลีที่ว่า ผู้ชนะเป็นผู้เขียนประวัติศาสตร์ ดังนั้นข้อมูลจากฝั่งท่านปรีดีดูเหมือนจะถูกซุกซ่อนอยู่แห่งใดแห่งหนึ่งในมุมมืด อาจารย์จะเล่าเมื่อไหร่ครับ

ข้อ ๑ กับ ๓ เป็นข้อเขียนของคุณนวรัตน  คงจะต้องให้ท่านเป็นคนตอบเองนะคะ   ถ้าท่านประสงค์จะตอบ

ดิฉันขอตอบแค่ข้อ ๒ ว่า ดิฉันไม่เคยเชื่อคำพูดนี้มาแต่ไหนแต่ไร    อยู่ๆมันก็โผล่ขึ้นมาใช้กันเกร่อไม่กี่ปีมานี้เอง  ไม่มีที่มาที่ไป
ถ้าผู้ชนะเขียนประวัติศาสตร์  แล้วที่เราเสียกรุงมา ๒ ครั้ง  เรียนกันตั้งแต่มัธยม   เราเรียนจากพม่าเขียนหรือไทยเขียนล่ะคะ
เมื่อไม่เชื่อข้อนี้เสียแล้ว  คำถามที่สองของคุณ ดิฉันก็คงไม่ต้องตอบ   
นับแต่ยุคโลกาภิวัตน์ การซุกซ่อนข้อมูลไม่มีแล้ว   ข่าวสารมันแพร่หลายเสียจนปิดกั้นไม่ได้ไม่ว่าอยู่มุมไหนในโลก  สิ่งควรคำนึงคือรับรู้ข่าวสารด้วยวิจารณญาณต่างหาก     
ข้อมูลทางฝั่งนายปรีดี ดิฉันก็เห็นว่ามีมากมาย อย่างน้อยคุณสุลักษณ์คนหนึ่งละที่เขียนออกมามาก ยาวนานเป็นสิบยี่สิบปีแล้ว   ก็ไม่เห็นซุกอยู่มุมมืดตรงไหนนี่คะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 359  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 17:39

อ้างถึง
การที่พล.อ อดุล จงใจดองจดหมายของอังกฤษไม่ให้ตกถึงมือหัวหน้าเสรีไทย(ท่านปรีดี) บังเกิดผลดี หรือผลเสียต่อไทยอย่างไรบ้างครับ

ถ้ามองย้อนขึ้นไปจากผลที่รู้แล้วว่าสัมพันธมิตรเป็นฝ่ายชนะสงคราม การดองจดหมายดังกล่าวเอาไว้ ก็ย่อมจะทำให้ปฏิบัติการในการต่อต้านญี่ปุ่นช้าลง หรืออาจจะไม่เกิดอะไรขึ้นเลย จนเลิกสงครามแล้ว ไทยกลายเป็นผู้แพ้สมบูรณ์แบบไป

ขนาดอย่างที่เป็นไปตามประวัติศาสตร์นี่ ก็เกือบจะสายจนเกินการณ์ อังกฤษยังเบรคๆเราตลอดเวลาระหว่างการเจรจาเพื่อเลิกสถานะสงครามกับเขาว่า “อย่าพูดเกินไปหน่อยเลย ยู(เสรีไทย)ยังไม่ได้ทำอะไร(ยิงกับญี่ปุ่น)สักหน่อย”
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 29
  พิมพ์