เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 139172 หลวงอดุล-หลวงพิบูล คู่รัก, พล.ต.อ อดุล-จอมพล ป. คู่แค้น
proudtobethai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 79

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 21 ก.ค. 10, 19:01

คุณพราวด์ทำให้ผมรู้ว่าครู Navarat.C ของผมคือใคร ขอบคุณครับ

หวังว่าคุณครูคงไม่ทำโทษนักเรียนนะคะ ที่ไปเฉลยแบบฝึกหัดโดยไม่ตั้งใจ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 21 ก.ค. 10, 19:25

มิเป็นไรมิได้ครับ

เฉลยแบบฝึกหัดไม่ถูกลงโทษหรอกครับ แต่ไม่มีคะแนนให้

นี่ทำท่าจะยกผมเป็นครูบาอาจารย์กันใหญ่
อย่าเลยครับผมเขิน บอกแล้วว่าเป็นแค่นักเล่าเรื่องจริง(ตามความเชื่อของผม)ที่เกิดขึ้นในประวัติศาสตร์
ท่านอาจารย์เทาชมพูท่านแค่ล้อผมเล่น เพราะผมไปเรียกท่านว่ากูรูใหญ่ก่อน ท่านเลยเบิ้ลกลับว่าผมเป็นกูรูใหญ่กว่า
ผมยังระแวงๆว่าเดี๋ยวกูรูใหญ่ที่สุดโผล่มา ผมจะต้องเผ่นหรือเปล่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 21 ก.ค. 10, 19:45

อ้าว !  ท่านกูรูใหญ่กว่า   เกิดเขินเสียแล้ว    อายจัง
ถ้าคุณหมอ CVT ตรวจแล้วพบว่า อาการนี้ไม่มีผลข้างเคียงต่อไคลแมกซ์คำเฉลยว่าท่านจอมพลกับท่านพลต.อ. แค้นกันเรื่องอะไร    
ก็เชิญเขินไปพลางๆก่อน   จนกว่าจะเคยชิน แล้วจะหายเขินไปเอง

ใครเห็นด้วย กด 1  
หรือกด 0 เพื่อติดต่อโอเปอเรเตอร์

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 21 ก.ค. 10, 19:52

ใครเห็นด้วย กด 1 

เผลอกด ๙ ไป คิดว่ากด ๑ ให้ ๙ ครั้งนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 21 ก.ค. 10, 20:53

ผมชอบโหวต    กด 1 ครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 21 ก.ค. 10, 21:19

ฮิ ฮิ ผมก็เผลอไปกด9ครับ

จะเป็นอะไรมั้ยเนี่ย
Diwali
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 21 ก.ค. 10, 22:08

อ้าว กด 0 กด 1 กันได้ที่ใหนเนี่ย
ผมเข้าใจว่าให้ sms ไปโหวตเสียอีก
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่างไรก็ดี เมื่อถึงตอนหลานปู่หลานตา มาวิ่งเล่นเต็มบ้าน
รบกวนอย่าลืมพวกกระผมนะครับ

แต่ขอประทานโทษนะครับ ใหนๆก็ใหนๆแล้ว
หากไม่เป็นการเสียมารยาท ขอถามสักคำถามหนึ่งครับ
ถ้าหาก "หลานตา"ของคุณครู Navarat.C อยากใช้นามสกุลคุณแม่ นี่ต้องมี ณ อยุธยา ต่อหรือเปล่าครับ

(หากไม่สมควร แจ้งลบได้เลยนะครับ)

proudtobethai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 79

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 22 ก.ค. 10, 09:34

กด 1 ค่า...... ยิงฟันยิ้ม
prickly heat
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 22 ก.ค. 10, 12:10

กด1ด้วยค้าบบบบบบ...... ยิงฟันยิ้ม
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 22 ก.ค. 10, 13:09

สนุกดีจัง อ่านไปยิ้มไป ขอบพระคุณที่ทำให้ลืมอายุ ไป 2 นาฑี ครับผม
มานิต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 22 ก.ค. 10, 13:12

คุณมานิตลืมกด ๑ ค่ะ
กด ๑  บรรเทาอาการโรคเขินได้นะคะ  เพิ่มภูมิคุ้มกันแก่อาการเขิน ให้เข้าขั้นปกติ

หรือไม่อยากกด ๑ จะกด ๙ อย่างคุณหมอ CVT ก็อนุโลมได้ว่าไม่ผิดกติกา
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 22 ก.ค. 10, 15:18

เช้านี้ ผมได้ดู เคเบิ้ลทีวี ช่อง มิราเคิล เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับเสรีไทย กับ หลวงอดุล ทางกันตนาทำเป็น ละคร อิงการบรรยาย และมีข้อมูลเพิ่มเติมจาก ลูก หลาน ของท่านปรีดีและหลวงอดุล ด้วยครับ อ่านจากในเวป แล้วก็ดูละครชุดนี้ จะเข้าใจได้มากขึ้นครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 22 ก.ค. 10, 18:09

เข้ามาอ่านทวนทั้งหมดแล้ว ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งหนึ่งนะครับ
ส่วนที่เป็นคำถาม ผมต้องตอบมีดังนี้

อ้างถึง
แว่วๆว่าท่านโยมพ่อและท่านว่าที่ พ.ต.เป็นเด็กสามย่านมาก่อน อยากทราบจังว่าสีอะไร ผมมีเพื่อน1 คน ท่านจบเหมืองแร่ เป็น ม.ล.นามสกุลคล้ายๆท่านมากเลย อายุมากกว่าผมนิดหน่อย แต่ไม่ใช่ท่านแน่ๆเลย ครับผม

ผมหลังไมค์ไปให้คุณมานิตแล้ว ว่าผมจบสถาปัตย์จุฬาครับ ส่วนพี่ ลูกลุง2ท่านที่จบวิศวจุฬา เดาว่ารุ่นใกล้ๆกับคุณมานิต  ก็แจ้งชื่อให้ทราบไปแล้วด้วยครับ

อ้างถึง
ไม่เฉพาะคุณโยมพ่อและว่าที่ พ.ต. ที่เคยเป็นเด็กสามย่าน
พระลูกชาย และ ว่าี่ที่ จ.ส. ก็เ่คยเป็นเด็กสามย่านด้วย

คุณเพ็ญชมพูได้ช่วยเฉลยคำตอบไปครึ่งค่อน แต่และ ว่าี่ที่ จ.ส. ผมแปลไม่ออกครับ สงสัยเป็นโค๊ตลับสมัยเสรีไทย

อ้างถึง
แต่ขอประทานโทษนะครับ ใหนๆก็ใหนๆแล้ว
หากไม่เป็นการเสียมารยาท ขอถามสักคำถามหนึ่งครับ

ถ้าหาก "หลานตา"ของคุณครู Navarat.C อยากใช้นามสกุลคุณแม่ นี่ต้องมี ณ อยุธยา ต่อหรือเปล่าครับ

ไม่เสียมารยาทแน่นอนครับ เป็นข้อมูลสาธารณะ

การสืบราชสกุลถือฝ่ายบิดาครับ ถ้ามารดาเป็นเจ้า ระดับหม่อมเจ้าขึ้นไปจะทรงสมรสกับผู้ที่มิได้เป็นเจ้าด้วยกัน ต้องทำหนังถือกราบบังคมทูลขอพระบรมราชานุญาตออกจากฐานันดรศักดิ์ ตนและลูกๆต้องใช้นามสกุลของสามี
หม่อมราชวงศ์ หม่อมหลวง ถือเป็นเชื้อพระวงศ์ มิใช่เจ้า ภรรยาและลูกๆของหม่อมราชวงศ์ และหม่อมหลวง มีสิทธิ์ใช้ ณ อยุธยา เพื่อบ่งบอกสายการสืบราชสกุล
ส่วนหม่อมราชวงศ์หญิง หม่อมหลวงหญิง และนางสาวที่ใช้ราชสกุล มีสร้อย ณ อยุธยา  ก็เช่นสตรีไทยทั่วไป เมื่อสมรส จะใช้นามสกุลสามีหรือไม่ก็ได้ ตามกฏหมายรัฐธรรมนูญ มาตรา30 ที่ให้ความเสมอภาค แต่ในทางปฏิบัติคุณสามีจะยอมหรือไม่นั้นก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ส่วนลูกต้องใช้นามสกุลพ่อตามธรรมเนียมปฏิบัติ หากประสงค์จะให้ลูกใช้ราชสกุลของแม่ ต้องทำหนังสือกราบบังคมทูล ขอพระบรมราชานุญาต ซึ่งสามารถใช้ได้โดยไม่มีสร้อย ณ อยุธยาพ่วงท้าย

ผมไม่ยังเคยเห็นกรณีย์ที่แม่เป็นสมาชิกราชสกุล ยังอยู่กินมิได้หย่าขาดกับสามี จะขอพระราชทานให้ลูกใช้ราชสกุลฝ่ายตนนะครับ แต่ในอนาคตอาจมีก็ได้ สุดแต่จะทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 22 ก.ค. 10, 20:35

เรามาเริ่มกันต่อจากความเดิมตอนที่แล้วนะครับ

อ้างถึง
จอมพล ป.พยายามจะเฉยๆ แต่ที่ประชุมค.ร.ม.ก็ยอมรับว่า การที่รัฐบาลแพ้การลงมติในการเสนอพระราชกำหนดเชิงนโยบายที่สำคัญนี้ ก็เท่ากับรัฐบาลถูกลงมติไม่ไว้วางใจ  โดยมารยาทแล้วรัฐบาลต้องลาออกทั้งคณะ พูดให้เหมือนๆกับว่า ถึงนายกจะออกไปแต่ก็กลับมาได้เมื่อสภาเลือกนายกกันใหม่ ใครจะไปกล้าแข่งบารมีกับท่านผู้นำ ซึ่งยังเป็นผู้บัญชาการทหารสูงสุด คุมทั้งสามเหล่าทัพอยู่ จอมพล ป.จึงจำต้องยื่นใบลาออกเสนอไปยังผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์

เมื่อรัฐบาลจอมพล ป.ลาออก พวกญี่ปุ่นก็ตกใจอยู่ แม่ทัพนากามูระก็ขอเข้าพบนายปรีดีผู้สำเร็จราชการ ถามว่าเกิดอะไรขึ้น นายปรีดีบอกว่านายกรัฐมนตรีลาออกตามวิถีประชาธิปไตย ขอญี่ปุ่นโปรดอย่าได้แทรกแซงกิจการภายในของไทยเลย  แม่ทัพนากามูระแสดงความเข้าใจเพราะบังเอิญก่อนหน้านั้นเพียงสิบกว่าวัน นายพลโตโจ นายกรัฐมนตรีเหล็กที่นำญี่ปุ่นสู่สงครามโลกก็แพ้เสียงในสภา เรื่องที่ญี่ปุ่นเสียเกาะไซปัน ทำให้ต่อไปเครื่องบินทิ้งระเบิดอเมริกันจะสามารถบินมาถล่มเกาะญี่ปุ่นได้ทุกเมือง การออกจากตำแหน่งของโตโจ เป็นการเปลี่ยนผู้นำรัฐบาลที่มีนโยบายฝ่ายรุกมาเป็นฝ่ายรับตามความเหมาะสม แม่ทัพนากามูระถามว่าแล้วใครจะเป็นนายกคนต่อไป นายปรีดีบอกว่านายควง แม่ทัพนากามูระถามต่อว่า นายควงเป็นใครข้าพเจ้าไม่รู้จัก นายปรีดีบอกว่านายควงเป็นคนดีคนหนึ่ง รู้จักกันแล้วท่านจะชอบนายควงไปเอง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 22 ก.ค. 10, 20:38

พล.ต.อ.อดุลหลุดจากตำแหน่งรองนายกรัฐมนตรีไปพร้อมกับการลาออกของจอมพล ป. นายควงก็ไม่ได้ตั้งพล.ต.อ.อดุลเข้าดำรงตำแหน่งทางการเมืองอะไรด้วย คงเป็นส.ส.ประเภท2ในสภา พ่วงกับตำแหน่งอธิบดีกรมตำรวจที่ยังใหญ่บ่ะเฮ่งอยู่ สามารถสั่งการได้ทุกโรงพักโดยใช้นายตำรวจสันติบาลมือดีๆ เป็นผู้ประสานนโยบายทางลับ ให้ร่วมมือกับพลพรรคเสรีไทยที่เข้ามาในประเทศอยู่แล้ว และที่กำลังจะส่งลงมาทางร่มชูชีพ เพื่อจัดตั้งกำลังพลติดอาวุธเตรียมสู้กับทหารญี่ปุ่น หลายจังหวัดทางเหนือและอิสาน ได้ลงมือทำสนามบินลับ ใหญ่ขนาดเครื่องบินลำเลียงสองเครื่องยนต์ดาโกต้า บินลงมาส่งอาวุธยุทธภัณฑ์ให้ได้คราวๆหนึ่งเป็นกอบเป็นกำ

สนามบินลับ ความจริงมันก็เป็นแค่หักร้างถางพงพื้นดินที่ค่อนข้างราบเรียบอยู่แล้ว ปราบจอมดินจอมปลวกพอไม่ให้สะดุดล้อเครื่องบินก็ใช้ได้ ดาโกต้าเป็นสุดยอดการออกแบบสร้างที่ยังไม่มีการลบสถิติจำนวนผลิต ช่วงสงครามอเมริกันปั้มเครื่องบินนี้ออกมาสองหมื่นกว่าเครื่อง ใช้งานสมบุกสมบันมหาอึดไม่มีงงแง หมดสงครามแล้วประมูลเลหลังขายทิ้งตามสภาพ ราคาต่ำสุดที่เคาะโต๊ะเครื่องละ40000บาท ถูกกว่ารถเก๋งเสียอีก สายการบินพาณิชย์จึงได้เกิดขึ้นเป็นดอกเห็ดทั่วโลก กองทัพอากาศที่เป็นพันธมิตรอเมริกันก็มีใช้กันทุกชาติ บริษัทเดินอากาศไทย ตัวแม่ของการบินไทยก็เกิดเพราะเครื่องดาโกต้านี้แหละ ส่วนของท.อ.นั้นผมไปตีกอล์ฟที่สนามงูดอนเมืองยังเห็นคุณน้าบินขึ้นฟ้าอยู่ เป็นคนก็เกษียนแล้วนั่น แต่เขาเปลี่ยนเอาเครื่องกังหันไอพ่นทันสมัยมาปั่นใบพัดให้คุณน้าใหม่ เป็นคุณน้าของผมก็เท่ากับเป็นคุณปู่ของนักบิน แต่กระดี๊กระด้าเหมือนชายชราได้ยาโด๊ปเข้าไปยังไงยังงั้น

ญี่ปุ่นลาดตระเวนทางอากาศเห็นสนามบินลับก็สงสัย ขอประสานงานกับรัฐบาลไทยให้ร่วมกันไปตรวจสอบ นายควงก็รีบแจ้งนายปรีดี นายปรีดีก็แจ้งพล.ต.อ.อดุล  พล.ต.อ.อดุลก็แจ้งตำรวจ นำกำนันผู้ใหญ่บ้านเกณฑ์กองกำลังจัดตั้งไปลงแขกปักกล้ากัญชา พอคณะกรรมการร่วมไปถึง หัวหน้าฝ่ายไทยก็ทำเป็นหงุดหงิดว่าไอ้พวกขบวนการค้ายาเสพย์ติดแอบมาทำไร่กัญชาในป่าอีกแล้ว เรียกผู้กำกับตำรวจมาด่าต่อหน้าให้ญี่ปุ่นเห็น ความจริงญี่ปุ่นคงไม่โง่ให้หลอกง่ายๆ อะไรอยู่ๆจะมีไร่กัญชาเป็นสี่เหลี่ยมเส้นก๋วยเตี๋ยวยักษ์โผล่ขึ้นมาหลายจังหวัด แต่คนญี่ปุ่นเก็บความรู้สึกเก่ง เห็นแล้วก็ไม่ว่ากระไร ยังไม่ถึงเวลาถอดซามูไรออกจากฝัก

หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 29
  พิมพ์