เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 47125 ตราประจําราชสกุลและตราประจำตระกูลพร้อมความหมาย
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 07 ก.พ. 13, 19:51

ขอบพระคุณทุกท่านที่อธิบายความหมายของข้อความบาลี พอทราบแล้วรู้สึกจับใจกับความหมายมากเลยครับ มีใครพอจะทราบมั้ยครับว่ามีที่มาอย่างไร กรมพระนราธิปฯท่านนำมาประกอบในตราเอง หรือใครเป็นคนให้ครับ..?  และมีข้อสงสัยเกี่ยวกับตราอยู่ประการหนึ่งครับ คือ ในความเห็นที่ ๒๑ คุณ siamese บอกว่าพระมหาพิชัยมงกุฎมีเลข ๔ กำกับอยู่..แต่พยายามมองหาเท่าไรก็มองไม่เห็น ไม่ทราบอยู่ตรงตำแหน่งไหนครับ

เลข ๔ อยู่นี่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 06 พ.ค. 18, 12:27

ใครรู้จักตราประจำตระกูล "อภัยวงศ์" บ้างคะ   เป็นตราพระราชทาน
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 07 พ.ค. 18, 10:56

ใครรู้จักตราประจำตระกูล "อภัยวงศ์" บ้างคะ   เป็นตราพระราชทาน

เห็นปกท้ายเล่มอนุสรณ์ในงานพระราชทานเพลิงศพ คุณหญิงเลขา อภัยวงศ์ เป็นรูปเหมราชถือกระบอง ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวข้องอย่างไรกันไหม ?

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 07 พ.ค. 18, 14:30

ขอบคุณค่ะคุณหนุ่มสยาม  ไม่เคยเห็นตรานี้มาก่อน  ตื่นเต้นๆ
แต่ถ้าถือกระบองละก็ น่าจะเกี่ยวกับอภัยวงศ์ ซึ่งเป็นเจ้าเมืองพระตระบองมาก่อน
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 07 พ.ค. 18, 14:45

อนุสรณ์ในงานพระราชทานเพลิงศพ
พันตรี ควง อภัยวงศ์ ป.จ., ม.ป.ช., ป.ม.
ณ เมรุหน้าพลับพลาอิศริยาภรณ์
วัดเทพศิรินทราวาส
วันที่ ๑๓ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๑๑

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 07 พ.ค. 18, 15:11

ตื่นเต้นยกกำลังสอง  คุณเพ็ญชมพูมีข้อมูลเด็ดอีกแล้ว
ยังตีความไม่ออกว่า เหตุใด สัตว์ครึ่งหงส์ครึ่งสิงห์ จึงหมายถึงตระกูลอภัยวงศ์  ส่วนกระบองนั้นตรงตัวอยู่แล้ว

เข้าใจว่าเป็นตราประจำตระกูลที่สร้างขึ้นภายหลัง  ไม่ใช่ตราของเจ้าพระยาอภัยภูเบศร์(ชุ่ม) ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 07 พ.ค. 18, 20:40

ดร.สุรพล อภัยวงศ์ และสมาชิกสกุลอภัยวงศ์ท่านอื่นๆ ฝากขอบคุณคุณ Siamese และคุณเพ็ญชมพูอย่างสูง  ที่กรุณาค้นหาตราประจำตระกูลมาให้ท่านได้ค่ะ

ดิฉันพยายามตีความว่า เหตุใดจึงเป็นตัวเหมราชถือกระบอง   กระบองนั้นไม่น่าสงสัย เป็นเครื่องหมายถึง "พระตะบอง" ที่สกุลอภัยวงศ์เป็นเจ้าเมืองกันมาหลายชั่วคน  แต่สิงห์กับหงส์มาจากไหน
ตอนนี้ เดาเอาล้วนๆว่า สิงห์อาจจะมาจากตราของบรรพบุรุษท่านแรกของอภัยวงศ์ที่ไปครองพระตะบอง คือเจ้าพระยายมราช (แบน)   ตำแหน่งยมราชคือเสนาบดีเวียง ที่ต่อมาคือมหาดไทย   ตราของมหาดไทยคือสิงห์
ก็เหลือแต่หงส์ หรือเหม   ยังหาที่มาไม่พบค่ะ
ddjirawat
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 30 มิ.ย. 19, 22:00

รบกวนสอบถามครับ...ใช่ตราราชสกุลกุญชรหรือเปล่าครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 01 ก.ค. 19, 08:59

ไม่เคยเห็นเลยค่ะ  ใครพอจะตอบได้บ้างคะ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์