เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 11594 สองทศวรรษครึ่ง-ยังไม่ถึงฝั่งฝัน
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 16 ก.ค. 10, 22:47

ขอบคุณครับ....

ดังจะรู้ความสงสัยคุณKurukulaล่วงหน้า.........จึงไปเอาคำตอบมารอตั้งแต่บ่ายวันนี้
หลังจากกวาดไยแมงมุม/ขนนกแล้ว..เห็นชัดขึ้น...ด้วยมุมมองระดับสายตา-ปีนบันได-ถ่ายได้แค่นี้

หากให้ได้ดีกว่านี้....คนถ่ายต้องลอยตัวเหาะได้ดังคนธรรพ์วิทยาธร...อิอิอิ ยิ้มเท่ห์

ห้วไม่ขาดดอกครับ....อยู่ด้านบน....ไม้เครื่องบนมันบังอยู่ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 16 ก.ค. 10, 22:57

ไขปริศนา..........สองช้างหันหน้าเข้าหากัน..มีระยะห่างพอควร
เมื่อปีนขึ้นไปดูใกล้ๆ...ก็จะพบหน้ายักษ์ยิ้มหวานรออยู่ตรงขาช้างตัวขวามือ

ผนังด้านนี้ก็เป็นที่รู้อยู่ว่าเป็นภาพพระพุทธเจ้าปราบกองทัพพญามาร....ส่วนแม่พระธรณีน่าจะเลือนหายหมดไม่เห็นร่องรอย

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 16 ก.ค. 10, 23:16

อยากทราบว่า ที่วัดนี้ มารพ่ายไปทางขวา หรือทางซ้ายของพระพุทธเจ้าครับ
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 16 ก.ค. 10, 23:21

น่าจะสลับกันระหว่างผู้ถามกับผู้ตอบนะครับ....ท่านกูรู

ขอช่วยเฉลยด้วย...ว่าสังเกตุจากอะไร........เพราะจนด้วยเกล้าครับผม
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 16 ก.ค. 10, 23:30

มารพ่ายมีน้ำท่วมครับ  แล้วพญามารพนมมือรับธรรม

อยากทราบชื่อวัดเสียแล้วครับ คุณศรีสยาม อ่านกระทู้มาเินิ่นนานแล้ว ถ้าไม่สะดวกขอหลังไมค์ได้ไหมครับ
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 16 ก.ค. 10, 23:37

น้อมรับคำชี้แนะด้วยความขอบคุณครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 16 ก.ค. 10, 23:45

ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 17 ก.ค. 10, 10:09

พระพุทธรูปในโบสถ์องค์นี้ไม่ใช่พระประธาน..........มีร่องรอยการลงรัก/ปิดทอง ซ้ำหลายครั้ง
ผ้าทิพย์งามดังทิพย์

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 17 ก.ค. 10, 10:17

ลวดลายเหนือประตูเข้า ถ่ายจากระดับสายตา

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 17 ก.ค. 10, 10:19

หลายร้อยปี..........สีชั้นนอกเลือนหาย..............เส้นร่างชั้นในก็ปรากฏ

คุณม้าเส้นสีดำ................ตัดสินเอาเอง

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 17 ก.ค. 10, 17:39

สงสัยจะต้องระวังการโพสท์มากกว่านี้แล้วล่ะครับ น่ากลัวจริงๆเลย โจรสมัยนี้

คุณม้านั่น น่ารักดีนะครับ อิอิ
Tanat
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 17 ก.ค. 10, 22:05

วัดนี้เหมือนเคยไปครับ
ถ้าใช่วัดเดียวกัน ตอนนั้นยังไม่มีหลังคา เป็นวัดร้าง
ต่อมามีผู้ใจดีทำบุญหลังคาสังกะสีถวายวัด
ปัจจุบันเป็นสำนักสงฆ์เล็กๆ อยู่ตรงรอยต่อของจังหวัดที่มีเห็ดโคนมาก

จิตรกรรมฝาผนังที่วัดนี้ใช้สีอยู่ไม่กี่สี เช่น สีดำ สีอิฐ สีแดง สีเขียว
มีเทพชุมนุมที่รางเลือน แต่ยังเห็นเค้างานศิลปสมัยอยุธยาชัดเจน
น่าคิดว่าวัดนี้แม้ปัจจุบันอยู่ในดงในป่า ในอดีตการที่จะมีวัดขนาดนี้อยู่บริเวณนั้นได้
แถบนั้นคงต้องเป็นชุมขน หรือเป็นทางผ่านของกองทัพเพื่อเดินทางไปอยุธยา
รอบๆ วัดมีใบเสมารายเรียงหลายใบอยู่
ผมเคยเบรคเด็กวัดคนหนึ่งที่อยากซื้อวิกซอลมาขจัดคราบตะไคร่เก่า ที่ฉาบใบเสมาดำเป็นเทือก
เหตุผลคือบางมุมของใบเสมาที่กระเทาะ มองเห็นเนื้อหินทรายด้านในเปล่งประกายดั่งเงาะถอดรูป

ห่างวัดนี้ไม่ถึง 50 กิโลเมตร
มีวัดๆ หนึ่งมีพระปรางค์โบราณอยู่บนเขาเห็นเด่นตะหง่านไปไกล
น่าเสียดายทางวัดเอาสีน้ำสีขาวทาพระปรางค์จนขาววอกไปทั้งองค์
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 17 ก.ค. 10, 22:27

ขอบคุณมากครับ......
ไม่สามารถตอบได้ว่าใช่หรือไม่ใช่.......รู้เพียงว่าสุพรรณไม่มีเห็ดโคนมาก
หากบอกชื่อวัดก็เกรงสมบัติของวัดจะถูกมารศาสนาขโมยหมดกันพอดี.....

เพราะเหตุนี้จึงได้แต่ถ่ายรูปให้ชม......ทราบแล้วว่าอยู่ไหนก็ช่วยกันนิ่งไว้เด้อ
ดูภาพผนังด้านทิศเหนือ...และภาพขยาย

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 17 ก.ค. 10, 22:28

ผนังฝั่งเดียวกัน....

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 17 ก.ค. 10, 22:30

ผนังโบสถ์ด้านทิศใต้.....

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์