เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4793 ปล่อยนกปล่อยปลาวันพระ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 14 ก.พ. 01, 02:54

วันนี้เป็นวันพระ  วันเพ็ญเดือน 3      
เลยอยากจะทราบความคิดนักชีวะฯ หรือคนอื่นๆก็ได้    
ว่าคิดอย่างไรกับการปล่อยนกปล่อยปลาเพื่อการทำบุญ      
โดยเฉพาะอยากรู้จริงๆว่า ปลาที่เราซื้อไปปล่อยนั้น    
ถ้าเป็นปลาที่เลี้ยงจากฟาร์มมันจะเอาตัวรอดไหม (ปลาดุก ปลาไหล ฯลฯ จากตลาด)      
หรือถ้าปล่อยเต่าควรจะปล่อยที่ไหนดี ถามแบบวิทยาศาสตร์    
คือ น้ำนิ่ง ,  น้ำไหล  แม่น้ำ น้ำลึกน้ำตื้น (ไม่อยากได้คำตอบว่าปล่อยที่วัด)      
รวมทั้งที่เขาปล่อยกบ ปล่อยหอยขม        
การเอาหอยทั้งกาละมังไปเทริมแม่น้ำใหญ่ ที่ขอบเป็นเขื่อน เรียกได้ว่าช่วยต่อชีวิตให้หอยจริงหรือเปล่า    
อยากทราบจริงๆค่ะ    
เพราะเคยได้ยินคน เล่าว่ามีคนเอาปลาทองไปปล่อยที่แม่น้ำ แล้วมันก็ตายหมด

กระทู้นี้ ไม่เกี่ยวกับนกกางเขนปีกหัก  นกกระจาบขาเดี้ยง นกขุนทองปากเจ่อกระทู้ข้างล่าง
ที่กำลังลุ้นกันว่านกตัวไหนจะถูกขังกรง

ไม่ค่อยเกี่ยวกับเรือนไทย แต่ก็เรื่องราวแบบไทยๆ คงจะโยงกันได้นะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 16:05

เมื่อก่อนเคยปล่อยปลาไหลและเต่า เดี๋ยวนี้เลิกแล้วค่ะ
เพราะทำให้เกิดวงจร  ปลากับเต่าจะถูกจับไม่สิ้นสุดจากพ่อค้าแม่ค้า เพื่อให้ซื้อเอาไปปล่อย
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 17:03

เลือกที่จะไม่ทำค่ะ  อย่างที่คุณเทาชมพูว่า  และไม่แน่ใจว่าปล่อยไปแล้วจะรอดหรือเปล่านั่นด้วยแหละค่ะ  เพราะเมื่อก่อนที่เคยๆ ปล่อยน่ะ  ไม่ทันปลาพ้นมือเราดีเลย  เด็กๆ ที่ขายปลาพวกนั้นก็กระโดดตูมไปเก็บกลับมาขายต่ออีกแล้ว
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 21:44

ไม่เคยปล่อยปลาเองค่ะ เพราะไม่ชอบปลาใหล แต่จะให้เงินคนไปซื้อปล่อยให้ แล้วยืนดูอยู่ห่าง ๆ
คุณยายสอนว่า เมื่อเราทำบุญแล้วต้องทำทานควบคู่ไปด้วยเสมอ ก็ทำตามมาตลอด แม้บางครั้งเคยคิดว่าเอาเงินไปบริจาคตามสถานสงเคราะห์น่าจะดีกว่า

แต่ว่า ..ตอนนี้ อยากปล่อยนกค่ะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 06:30

แม่หญิงจะตัดใจปล่อย  นก ๆ ทั้งหลายไปไหนล่ะครับ แต่ถึงแม่หญิงจะปล่อยนกทั้งหลายก็คงไม่ไปไหนหรอกครับ ผมว่าจะแก้ไขได้แม่หญิงต้องเลือกเอาไว้สักตัวครับ
ออกนอกกระทู้เรื่องบุญเรื่องบาปอีกแหละ
ผมว่า มันกลายเป็นธุรกิจไปน่ะครับที่แย่น่ะ คือคนขายจับมาขายต่อ อย่างนกนี่เห็นว่าบางทีให้กินยา ติดยาปล่อยไปแล้วต้องบินกลับมาอยู่ดี
นก...ข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 07:04

บางเจ้าไม่ได้ใช้ยาเสพติดครับ คุณพระนายไวยฯ  ใช้เสน่ห์... แค่นั้นนกก็ไปไหนไม่รอดแล้ว...

เรื่องธุรกิจปล่อยนกในเมืองหลวงดูจะให้ภาพที่ชวนหดหู่ อาจจะทำให้คิดว่ามีการมอมยานกอย่างที่ว่า แต่ออกไปต่างจังหวัดอาจจะยังดีอยู่-หรือเปล่าก็ไม่รู้ จำได้ว่านายโรเบิร์ต ฟูลกัม เขียนเรื่องที่แกมาทำบุญปล่อยนกที่เมืองไทย แม่ฮ่องสอน ไว้หน่อยหนึ่ง อ่านแล้วรู้สึกน่ารักดีและไม่เป็นธุรกิจ ทั้งๆ ที่นกก็บินกลับมาเข้ากรงเก่าเหมือนกัน

ผมว่า ถ้าจะปล่อยสัตว์ ซื้อชีวิตวัวควายจากโรงฆ่าดีกว่าครับ เห็นๆ หรือถ้าหากจะปล่อยปลาให้แน่ใจว่าไปรอดจริง คงต้องขอความร่วมมือกรมประมง เอาพันธุ์ปลาไปปล่อยในแหล่งน้ำที่กรมประมงคงแนะนำได้ อย่างนั้นคงรอด แต่ต้องลงทุนลงแรงหน่อย

การบริจาคช่วยสถานสงเคราะห์ก็น่าจะถือเป็นทานอย่างหนึ่งได้ครับ ถ้าไม่อยากปล่อยนกปล่อยปลาหรือปล่อยแล้วนกไม่ยอมไป คุณแม่หญิงรู้เคล็ดไหมครับว่าเขาต้องให้ปล่อยปลาเป็นคู่หรือมากกว่า ผมเคยทำบุญปล่อยปลาตัวเดียวหนหนึ่ง ด้วยความไม่รู้ ถูกหัวเราะเยาะเอาว่ายังงี้ก็ไม่มีคู่น่ะสิ... เห็นท่าจะจริง...
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 07:10

แม่หญิงก็ซื้อจากกรงที่เขามาขาย
ในกรงมีเป็นสิบน่ะค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 07:14

ต่อเรื่องเต่า ตามที่มีคนตั้งให้ผมเป็นผู้เชี่ยวชาญไปแล้ว
ผมได้ยินมาว่า การอาเต่าบางชนิดไปปล่อยโดยไม่รู้จักมันดี เป็นการทำบาปมากกว่าบุญครับ เพราะเต่ามีทั้งเต่าบกและเต่าน้ำ ความชอบไม่เหมือน เต่าบกบางชนิดว่ายน้ำได้บ้าง แต่ว่าไม่ได้ชอบน้ำ ถ้าเอาไปปล่อยลงบ่อ หรือโยนลงแม่น้ำที่ไม่มีที่แห้งเป็นเกาะให้มันได้ปีนขึ้นมาพักเลย ก็เท่ากับแกล้งมัน เหมือนจับคนโยนไปกลางทะเล ถึงจะว่ายน้ำได้ แต่บังคับให้ว่ายเรื่อยๆ ไม่หยุดตลอดเวลา สักวันก็ต้องเหนื่อยและจมน้ำตาย (นอกจากจะมีนางเมขลามาช่วย)
เต่าบกก็จมน้ำตายได้ครับ ถึงไม่ตายก็ทรมานมัน ก่อนจะเอาเต่าไปปล่อยจึงควรดูเสียก่อนว่ามันเต่าไหน เต่านาก็ควรจะเอาไปไว้ในทุ่งนา มีทั้งบกทั้งน้ำให้มัน ไม่ยังงั้นอาจจะได้บาปแทนที่จะเป็นบุญ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 07:22

นกหรือปลาครับในกรงน่ะ?
นก เขาใส่กรงขายเป็นกรงละหลายๆ ตัว แต่ปลา ยกเว้นที่เขาใส่กะละมังไว้ขายให้ปล่อยเป็นธุรกิจแล้ว ก็ขึ้นอยู่กับเราจะซื้อแหละครับ นานมาแล้ว คราวนั้นผมไปซื้อปลาเป็นในแผงขายปลาในตลาดสด (ไม่ได้ซื้อจากธุรกิจปลาปล่อย) ซื้อเขาตัวเดียว แต่บอกกับเขาว่าไม่ต้องทำปลาให้ จะเอาไปทั้งเป็นๆ ยังงั้นไปปล่อยทำบุญ แม่ค้าเขาเลยสอนว่า จะทำบุญปล่อยปลาน่ะเขาต้องทำเป็นคู่หรือหลายๆ ตัว เลยต้องซื้อเขาอีก กลับมาถามที่บ้านเขาก็ว่าจริงยังงั้น
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 07:32

นกสิคะแม่หญิงหมายถึงนก
 ปลาไม่ได้อยู่ในกรงซะหน่อย

การปล่อยเต่า คงเพราะเราถือเคล็ดว่าเต่าอายุยืน แต่การปล่อยปลา ทำไมจึงนิยมใช้ปลาไหลคะ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 14:02

คุณแม่ดิฉันเชื่อว่าถ้าปล่อยสัตว์อะไรต้องไม่กินไม่ฆ่าสัตว์นั้นอีก  ไปๆ มาๆ ต้องหวนมากินปลาอีกอยู่ดีเพราะเป็นเนื้อประเภทที่เหมาะกับคนมีอายุ  ส่วนดิฉันเป็นพวกคนบาปก็เลยปล่อยเหมือนกัน  แต่ปล่อยเข้าปาก  แฮ่ แฮ่

ตกลงคุณ นก...ข ซื้อปลาจากแม่ค้าเพิ่มกี่ตัวคะ  เป็นปลาหนุ่มตัวเดียวนอกนั้นปลาสาวๆ เพียบหรือเปล่าเอ่ย
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 19:00

เรื่องทำบุญที่คุยไม่ค่อยถนัดครับ   แต่เรื่องบาป ตอนเด็กๆ ทำไว้เยอะ พอคุยได้ ตอนนั้น
ชอบยิงหนังสะติ๊กมาก    มีโอกาสทีไรก็ชวนพรรคพวกเข้าไปในสวนทดลองความแม่นยำ
โดยยิงตัดขั้วมะม่วงแข่งกัน   (ถ้ายิงถูกลูก ก็จะช้ำกินไม่อร่อย)   เจอรังมดแดงก็ยิงให้รัง
มันทะลุ แล้วก็นั่งดูมันซ่อมรัง    เหล่ามดแดงทั้งหลายก็ช่วยกันเอาใบไม้สีเขียวมาปะส่วนที่
เป็นรู สักพักเดียวก็เสร็จ ดูแล้วเพลินดี พอมันซ่อมเสร็จแล้วเราก็ยิงใหม่...

เกิดมาผมยังไม่เคยปล่อยนกเลยครับ ปล่อยปลาก็เคยบ้าง แต่ไม่ถูกกาลเทศะ มีครั้งหนึ่ง
คนแถวบ้านเค้าวิดน้ำจับปลาในบ่อ เค้าก็เอาปลาช่อนมาให้หลายตัว ตัวใหญ่ๆทั้งนั้น พ่อผม
ก็เลยเอาไปขังไว้ในตุ่ม  ทับฝาตุ่ม(ที่ทำด้วยสังกะสี)  ด้วยครกหินอีกที  เพื่อป้องกันไม่ให้
ปลามันกระโดดออกจากตุ่ม ตอนกลางวันก็ไม่เป็นอะไรหรอกครับ เพราะมัวแต่คิดว่าพรุ่งนี้
จะไปเก็บใบยอมาให้แม่ทำห่อหมก  คิดถึงข้าวสวยกับต้มยำปลาช่อนน้ำร้อนๆ ที่ขยี้พริกแห้ง
เผาไฟพอหอม  แต่พอตกกลางคืนปลามันดิ้นโผงผางไปหมด ตัวที่แข็งแรงหน่อยก็กระโดด
ชนฝาตุ่มเสียงดังโพล้ง นอนไม่หลับเลยครับ เดี๋ยวโพล้งๆ อารมณ์อยากกินหายไปจนหมด
คิดว่ามันคงจะกลัวตาย   หากเป็นเราถ้ารู้ว่าพรุ่งนี้ต้องตายก็คงต้องดิ้นเหมือนมัน นอนคิด
อยู่ครู่หนึ่ง จึงตัดสินใจจับมันไปปล่อยลงคลอง พอเช้ามาโดนพ่อดุแทบแย่ แต่แม่ยิ้มครับ
บอกว่าถ้าผมไม่ลุกขึ้นมาปล่อย แม่ก็จะปล่อยเอง ตกลงผมเลยไม่ได้กินห่อหมกกับต้มยำ
ปลาช่อน...

เข้าเรื่องครับ ผมว่าการปล่อยนกปล่อยปลานี่ควรจะหลีกเลี่ยง  เพราะว่ามันจะส่งเสริมให้
คนขายไปจับนกจับปลา(รวมทั้งเต่า) มาขายอีก เวียนเป็นวัฏจักรไปเรื่อยๆ แทนที่จะได้บุญ
กลับเป็นการส่งเสริมให้มีการทำบาปกันมากขึ้น  ที่คุณ นกข.บอกว่าให้ไถ่ชีวิตโคกระบือจาก
โรงเชือด ผมว่าก็ดีครับแต่มันเหมาะสำหรับคนมีทรัพย์มากๆเท่านั้น  ที่ผมนิยมอยู่ตอนนี้คือ
"ปล่อยไก่"  ได้บุญดี ทำให้คนอื่นได้หัวเราะอยู่เรื่อยๆ ในเรือนไทยนี่ก็คงมีบ้างที่ผมปล่อย
เอาไว้ เรามาช่วยกันปล่อยไก่กันเยอะๆ ดีกว่าครับ แล้วโลกจะน่าอยู่ขึ้น
ลุงแก่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 14 ก.พ. 01, 14:54

ของลุงแก่ จะไปซื้อจากตลาด จะปล่อยปลาเป็นหลัก เลือกตัวที่ไม่บอบช้ำมากนัก
ถ้าได้ตัวเมียเยอะๆ ก็จะดี จะไดแพร่พันธุ์มากขึ้น ท่านว่าได้บุญเยอะ
ลุงแก่ไม่ซื้อจากพวกมาเร่ขายเด็ดขาด
หน้า: [1]
  พิมพ์