เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6493 ขอความช่วยเหลือ! จากพี่ๆเรื่องภาพคับ
bardoo
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 06 ก.ค. 10, 11:23

ช่วยตอบทีคับว่า นี่เป้น
ภาพจิตกรรม ....... อะไร
วัดไหน...........
จังหวัดอะไร........

ช่วยทีคับ อาจารให้การบ้านผมยากมากเลยอะ

ผมเรียน กดหมาย แต่ให้การบ้านเรื่องภาพพวกนี้ จะได้ไหมเนี่ย

ขอบคุนผู้รู้เป้นอย่างสูงคับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 11:27

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=gaigook&month=12-2008&date=27&group=1&gblog=1

ยิงฟันยิ้ม
bardoo
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 11:29

ขอบคุนมากๆ คับๆ ยิ้มเท่ห์
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 11:33

ช่วยทีคับ อาจารให้การบ้านผมยากมากเลยอะ

ผมเรียน กดหมาย แต่ให้การบ้านเรื่องภาพพวกนี้ จะได้ไหมเนี่ย

ช่วยตอบที่ว่า

คับ, เป้น, จิตกรรม, อาจาร, กดหมาย และขอบคุน

ถ้าจะเขียนให้ถูก ควรเป็นเช่นไร

ยิงฟันยิ้ม
bardoo
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 11:36

ฮ่าๆ ศัพย์ วัยรุ่น อะพี่ 555
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 11:41

ช่วยตอบที่ว่า

คับ, เป้น, จิตกรรม, อาจาร, กดหมาย และขอบคุน

ถ้าจะเขียนให้ถูก ควรเป็นเช่นไร

ยิงฟันยิ้ม

เรากำลังย้อนกลับเข้าสู่ยุคจอมพลตราไก่ครับ  ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 11:42

ฮ่าๆ ศัพย์ วัยรุ่น อะพี่ 555

คำว่า "ศัพย์" คงไม่ตั้งใจให้ผิด

ใช่ไหม "วัยรุ่น"

ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
bardoo
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 11:44

พี่ๆๆ ช่วยผมภาพนี้อีกภาพ หนึ่งได้ไหมคับ

ชื่อภาพ..

ชื่อ ศิลปิน...

จิตรกรชาว....

ขอบคุณเป็นอย่างสูง

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 12:27

ชื่อภาพ Two Sisters on the Terrace
ชื่อศิลปิน ปีแยร์-ออกุสต์ เรอนัวร์ (Pierre-Auguste Renoir) (25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2383 (ค.ศ. 1841) - 3 ธันวาคม พ.ศ. 2462) เป็นจิตรกรชาวฝรั่งเศส เกิดที่เมืองเลอมอชส์ ( Lemoges )บิดาเป็นช่างตัดเสื้อ เป็นบุตรคนที่ 6 จาก 7 คน  ครอบครัวของเขามีฐานะยากจนและได้ย้ายมาอยู่ที่ปารีสเมื่อเขาอายุได้ 3 ขวบ เขาได้ฝึกหัดเป็นช่างเขียนภาพตกแต่งกระเบื้องเคลือบเมื่ออายุ 13 ปี ต่อมาได้เข้าทำงานในร้านตกแต่งอาคารและสถานที่ระหว่างค.ศ. 1859-1860 โดยที่ เรอนัวร์มีความสามารถทางศิลปะ ทำใหเพื่อนร่วมงานซึ่งทำงานศิลปะที่บ้านได้ชักชวน ให้บิดามารดาของเขาอนุญาตให้เขาเรียนศิลปะ เขาได้เริ่มฝึกหัดลอกภาพเขียนใน พิพิธภัณฑ์ลูฟร์ในค.ศ. 1860 และเข้าเรียนศิลปะในสำนักศิลปะของแกลร์เมื่อ ค.ศ. 1861และปีต่อมาเขาก็สอบเข้าโรงเรียนวิจิตรศิลป์ได้ เรอนัวร์มักชื่นชอบที่จะเกลี่ยสีฝีแปรงลูบไล้ไปมาครั้งแล้วครั้งเล่าอย่างเพลิดเพลินบนผืนผ้าใบ ลักษณะการลงสีทับลงไปกับอีกสีหนึ่งขณะที่ยังเปียก ( wet – in – wet ) และการปาดฝีแปรงไปมาให้สีผสมกันเป็นเอกลักษณ์หนึ่งที่ปรากฏให้เห็นในผลงานของเขาอยู่เนืองๆ เป็นที่รู้กันว่าเขาคือหนึ่งในศิลปินในกลุ่มอิมเพรสชั่นนิสม์ที่ให้ความสำคัญกับการใช้สีสันที่สะท้อนอารมณ์ความรู้สึกของศิลปินในแบบฉับพลัน ในอายุ 23 ปี เรอนัวร์สมัครใจที่จะเป็นนักวาดภาพอิสระ เรอนัวร์เป็นจิตรกรที่ประสบความลำบากอยู่มากมาย เพราะเรอนัวร์เป็นผู้ที่ชอบวาดภาพเปลือย ในช่วง 1890 เป็นต้นไป เรอนัวร์จะวาดภาพเปลือยอย่างอิสระ ในช่วงที่เป็นไขข้ออักเสบ ถึงจะนั่งรถเข็นหรือเอาพู่กันมาติดมือข้างแข็งไว้ก็ตาม เขาก็ให้คนอื่นระบายภาพให้  งานของเรอนัวร์ ส่วนมากจะเน้นที่สวยงาม อ่อนหวานของธรรมชาติและผู้หญิง ภาพของเรอนัวร์ยังสะท้อนวิถีชีวิตและวิพากษ์ระบบศักดินาของฝรั่งเศสช่วงปลายศตวรรษที่ 18 คำว่า "ดอกไม้" คือคำสุดท้ายที่เรอนัวร์ได้พูดก่อนที่จะเสียชีวิตในขณะที่เขาจัดแบบที่เขาเขียน เรอนัวร์ได้เสียชีวิตอย่างสงบในวันที่ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2462
จิตรกรชาว ฝรั่งเศส

bardoo
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 12:32

ขอบคุณมากครับ เทพจริงๆ นี่แหละ แฟนพันธุ์แท้
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 12:47

รูปแรก จิตรกรรมฝาผนังวัดภูมินทร์ จังหวัดน่าน ในภาพเขียนเป็นรูปกลุ่มบุคคลหน้าเมืองอินทปัตในชาดกเรื่องคันทนกุมาร ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่
http://www.muangboranjournal.com/modules.php?name=Sections&op=viewarticle&artid=102

luck-rama
ชมพูพาน
ตอบ: 188

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 13:32

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์