เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5239 อธิษฐาน
Anna
องคต
ตอบ: 552

เมื่อ 01 ก.ค. 10, 15:16

เพิ่งอ่านเรื่องอธิษฐานจบค่ะ   อยากจะขอเรียนถามอาจารย์ว่าลุงคนที่ขายตุ๊กตาเป็นใครคะ  ตีความไม่แตกจริงๆค่ะ

ได้อ่านหญ้าแพรก  ดอกมะเขือและเรือน้อย  กับทางเทวดา-เทวาวาด  พี่บู้ตกับหมอสาแคนเป็นพระเอกที่น่ารักมากกกกค่ะ

ชอบมากกว่าพวกพระเอกหล่อเริ่ดทั้งหลาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 ก.ค. 10, 15:26

จำเจ้าพ่ออธิษฐานตอนท้ายเรื่องไม่ได้หรือคะ?

อ้างถึง
ได้อ่านหญ้าแพรก  ดอกมะเขือและเรือน้อย  กับทางเทวดา-เทวาวาด  พี่บู้ตกับหมอสาแคนเป็นพระเอกที่น่ารักมากกกกค่ะ

ชอบมากกว่าพวกพระเอกหล่อเริ่ดทั้งหลาย

ขอบคุณค่ะ  ดิฉันก็ชอบมากทั้งสองคน
ทางเทวดา เป็นนิยายที่คุณชัยสิริ สมุทรวณิช ชอบมากค่ะ เป็นเกียรติแก่คนเขียน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 ก.ค. 10, 13:59

อธิษฐาน เขียนขึ้นจากพื้นความเชื่อว่า ไม่มีใครได้อะไรมาฟรีๆ  โดยไม่ต้องจ่ายอะไรตอบแทน     สิ่งที่จ่ายนั้นอาจไม่ใช่เงินทองเสมอไป  แต่ต้องจ่ายอยู่ดี
การทำอะไรตามใจตัวเอง อาจต้องจ่ายด้วยราคาของการไม่เป็นที่ยอมรับจากสังคม
ราคาบางอย่าง กฎหมายเป็นผู้กำหนด   คุณไปฆ่าใครตาย ก็ต้องจ่ายด้วยโทษจำคุก หรือประหารชีวิต  แต่ราคาบางอย่างกฎหมายกำหนดไม่ได้   แต่ชีวิตก็กำหนดให้อยู่ดี
เช่นคุณไปทำให้คนที่อยู่ใกล้ๆคุณ   มีแต่ทุกข์จากการถูกทำร้ายจิตใจ  ไม่หยุดไม่หย่อน   อย่างนี้ราคาที่จ่ายก็อาจเป็นความว้าเหว่เดียวดาย เพราะวันหนึ่ง ทุกคนก็หนีคุณไปหมด

ราคาบางอย่าง ก็ตามมาให้จ่ายข้ามภพข้ามชาติ
เหมือนนางเอกเรื่องนี้ ที่เคยเป็นชาย ทำร้ายจิตใจผู้หญิงมามาก   พอมาชาตินี้เกิดเป็นหญิง  หญิงเหล่านั้นก็เกิดเป็นชายมาเช็คบิลล์กับเธอ

ทัศนะอย่างนี้ทางพุทธศาสนาอาจเรียกว่า "กรรม" ฝรั่งเขาเรียกว่า สมดุลย์ของธรรมชาติ
watanachai4042
อสุรผัด
*
ตอบ: 42

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 19:00

อาจารย์ที่เคารพ  เมื่อมีคำว่า "ฟรี" ก็ต้องมีสิ่งที่เป็นของฟรีหรือได้มาฟรีจริงๆอยู่บ้างไหมฮะ ไม่เช่นนั้นแล้วคำนี้ก็ไม่จริง (ถามไปแล้วก็ชักกลัวคำตอบจากอาจารย์ รูดซิบปาก)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 19:22

ขึ้นกับความจริงในระดับผิวเผินหรือระดับลึก 
ในระดับผิวเผิน  ของฟรีมีมากมายค่ะ  เช่นแผ่นพับแจกฟรี     สินค้าตัวอย่างแถมฟรี    เติมน้ำมันแถมน้ำขวดฟรี ฯลฯ
แต่ในระดับลึก   จริงหรือว่าเจ้าของกิจการไม่ได้บวกราคาของแจกเข้าไปในต้นทุนด้วย  แต่ยอมเข้าเนื้อ หรือยอมลดกำไรตัวเองลง อย่างไม่มีเงื่อนไขใดๆ
เราก็รู้ว่าใครค้าขายแบบนี้  ถ้าไม่จนลงก็เจ๊ง
จริงๆแล้ว เราต้องซื้อสินค้าราคาแพงขึ้นจากราคาที่อาจจะถูกกว่านี้    ถ้าไม่มีของที่เรียกกันว่าฟรี

ชีวิต มันก็มีการมองอย่างผิวเผินและอย่างลึก แบบเดียวกับมองสินค้านี่ละค่ะ

rainbowrozen
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 12 ต.ค. 11, 21:55

ขอบคุณมากเลยค่ะ คุณเทาชมพู

เหมือนที่เคยเรียนมาเลยค่ะ เรื่องสินค้าพวกนี้

ส่วนเรื่องกรรม นั่นก็เชื่อเช่นนั้นเหมือนกันค่ะ

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมตามสนอง แต่บางที รู้เรื่องอะไรมา ก็ว่ากรรมไม่ลงเหมือนกันนะคะ

มันหดหู่ T^T

เดี๋ยวต้องไปหานิยายเรื่องอธิษฐานมาอ่านบ้างแล้วค่ะ

ดูว่าน่าจะเป็นแนวที่ชอบ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 13 ต.ค. 11, 10:18

หนูดีดี เชื่อว่าคำว่าฟรียังมีอยู่จริงค่ะ... ยิงฟันยิ้ม
ในยามที่น้ำท่วมในขณะนี้ ได้เห็นพวกจิตอาสาทั้งหลาย
ทุ่มแรงกายแรงใจ ทำงานแบบฟรีๆ ไม่หวังผลตอบแทนใดๆ
นอกจากความปลื้มใจ ภาคภูมิใจ ที่ได้ช่วยเหลือสังคม ช่วยเหลือผู้ประสบภัย....
กราบคารวะในน้ำใจของพวกท่าน ด้วยใจจริงค่ะ...
หน้า: [1]
  พิมพ์