เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 9345 หนังสือเก่า นักอ่านและนักสะสม
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 18 ต.ค. 10, 08:45

คุณลุงไก่ เดินหาหนังสือย่านเดียวกับผม  ตั้งแต่ท่าเตียนถึงหลังวัดมหาธาตุ 
มีร้านหนังสือแบกับทางเท้าหลายร้านที่ผมเป็นลูกค้าประจำ  แต่ก่อนเดินดูทุกวัน

เดี๋ยวนี้อยู่ไกล  เดินไปดูทุกวันไม่ได้ 
มีโอกาสเข้าไปทำธุระเมื่อไรก็จะได้หนังสือติดมือมาไม่น้อย 
บางทีก็ติดเขาไว้ก่อนก็มี  เพราะเราเป็นลูกค้าเขามานาน

แถวท่าช้างนั้น คนขายหนังสือใจดี มีอะไรแปลกอะไรดีก็เก็บไว้ให้
บางทียังโทรมาถามด้วยว่าจะเอาไหม  ถ้าไม่เอาจะปล่อยให้คนอื่น

การซื้อหนังสือเก่า ผมเคยถูกยัดเยียดเหมือนกัน แต่ถ้าเราไม่เอา  ก็จบกัน
เพราะมันไม่ใช่แนวเรา และเราก็กินข้าวเป็นอาหาร  ไม่ใช่หนังสือ 
คนขายแถวนั้นเขาพูดภาษาดอกไม้กันรู้เรื่องครับ   แต่เราก็ต้องมีวาทศิลป์บ้าง
ซื้อหนังสือไม่พอ ต้องซื้อใจคนขายด้วย
บางทีซื้อไปซื้อมา  คนขายซักถามเอาความรู้จากเราซะงั้น  ต้องระวังตัวเหมือนกัน
โดยเฉพาะเรื่องปีพิมพ์ ครั้งที่พิมพ์ และชุดที่พิมพ์  ถามเมื่อไร ยาวครับ

เข้าไปดูในเวปของหอสมุดแห่งชาติครับ

ผมเสียดายจังที่เวปของสำนักหอสมุด มหาวิทยาลัยศิลปากร วังท่าพระ ไม่เปิดให้บุคคลภายนอกเข้าไปใช้บริการแล้ว .. ยังโหลดหนังสือไม่หมดเลย

ดิจิทัลแรร์บุคของ หอสมุดมหาวิทยาลัยศิลปากรนั้น  ได้ทราบจากทางเจ้าหน้าที่หอสมุดว่า
เมื่อหลายเดือนก่อน  เซิฟเวอร์ของหอสมุดโดนไวรัสโจมตี  ทำให้ต้องปิดให้บริการไป
เข้าใจว่า ส่วนที่เป็น ดิจิทัลแรร์บุค คงจะเสียหายมากอยู่  และเจ้าหน้าที่คงกำลังเร่งกู้ไฟล์กลับคืนมา
ไม่ใช่ว่า หอสมุดปิดระบบไม่ให้คนภายนอกใช้ (อย่างเช่นหอสมุดลางแห่ง) แต่อาจจะต้องรอสักหน่อย
อันนี้ได้รับการยืนยันจากปากเจ้าหน้าที่เอง

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 18 ต.ค. 10, 10:46

ดิจิทัลแรร์บุคของ หอสมุดมหาวิทยาลัยศิลปากรนั้น  ได้ทราบจากทางเจ้าหน้าที่หอสมุดว่า
เมื่อหลายเดือนก่อน  เซิฟเวอร์ของหอสมุดโดนไวรัสโจมตี  ทำให้ต้องปิดให้บริการไป
เข้าใจว่า ส่วนที่เป็น ดิจิทัลแรร์บุค คงจะเสียหายมากอยู่  และเจ้าหน้าที่คงกำลังเร่งกู้ไฟล์กลับคืนมา
ไม่ใช่ว่า หอสมุดปิดระบบไม่ให้คนภายนอกใช้ (อย่างเช่นหอสมุดลางแห่ง) แต่อาจจะต้องรอสักหน่อย
อันนี้ได้รับการยืนยันจากปากเจ้าหน้าที่เอง

เคยมีผู้นำมาให้ดาวน์โหลดแบบครบชุด โดยไปฝากไว้ที่ 4shared แต่ผมหาลิงค์ไม่เจอแล้ว
ถ้ามีคนอยากได้ผมจะทะยอยเอาไปฝากที่ 4shared เพื่อดาวน์โหลดกันครับ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 20 ต.ค. 10, 14:31

วันนี้เป็นวันสุกดิบของงานหนังสือ        มีสหายหลายคน(มากกว่าสอง)

โทรศัพท์มาตามตัวว่าจะไปไหมเพราะพวกเขาทาแป้งแต่งตัวแล้ว

ใช่แล้วค่ะ   ในระหว่างที่จัดหนังสืออยู่นี้  จะมีนักหาหนังสือส่ง หรือเจ้าของร้านหนังสือมือสอง

ออกเลือกค้นก่อนใครๆ  หวังจะได้หนังสือดี ๆ   ซึ่งไม่จริงเสมอไป

เจ้าของร้านบางคนอยากจัดหนังสือ  ไม่อยากขายตอนนี้

เจ้าของร้านหนังสือบางคนมีกล่องเฉพาะลูกค้าคนสำคัญ  ที่จะยินดีเปิดเฉพาะผู้รักใคร่ล่วงรู้น้ำใจเท่านั้น

เพราะความดีใจของลูกค้าที่พร่ำขอบคุณ  มีความหมายต่อศิลปินนักขายหนังสือเก่ามาก

ลูกค้าบางคนก็จะถลาเหมือนอะไรสักอย่างที่ไม่ใช่นกน้อยๆแน่  ไปตามบู้ทต่างๆ  และควักหนังสือ

ที่เพิ่งได้มาออกมาอวด          ลูกค้าที่แว่วเสียงก็จะตามมาที่ร้านต้นตอ

และเข้าปล้น...หรือค้นทันที   ครึกครื้นค่ะ

หนังสือดีๆที่พิมพ์ออกใหม่ตอนนี้  ราคาสูงแบบไม่เคยปรากฎมาก่อนมี  ๗๐๐ บาท  ๑๐๕๐  บาท

๑๕๐๐ บาท    ๓๐๐๐ บาท   ๓๐๐๐ บาท(หนังสืออนุสรณ์นักประพันธ์)  หนังสือรวมภาพเล่มหนึ่ง

พิมพ์ออกมาหลายปีแล้ว  ตอนนี้ราคา ๓๕๐๐ บาท        เห็นจะไม่ต้องวาสนากันเป็นแน่

ถ้าซื้อหนังสือใหม่   ก็ไม่ต้องซื้อหนังสือเก่า

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์