เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 12542 ข่าวเศร้าเกี่ยวกับจิตรกรรมฝาผนังวัดนาทราย
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 08 ก.ค. 10, 22:59

ขอบคุณทุกท่านเลยครับ น่ายินดียิ่ง
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 08 ก.ค. 10, 23:24

เรียนคุณjeans1966 กำลังดำเนินการ...............

อดใจรอสักนิดขอรับ................ ยิ้มเท่ห์

แตขออนุญาตตอบหลังไมค์........บอกเพียงได้แค่ว่าเพิ่งรู้จักวัดนี้ว่ามีของดีเมื่อ 10.30 น.    บ่ายสองก็ถึงวัด...........

พรุ่งนี้จะเอาบันใดสูงกว่าวันนี้ไปอีกครั้ง...............ถามคุณkurukulaและทีม...ว่าพลาดได้ไง?

ว่าแต่ว่ารีบบอกมาก่อนว่าต้น-กลาง-หรือปลาย
 ยิงฟันยิ้ม
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 09 ก.ค. 10, 00:09

เอามาเรียกน้ำย่อยอีกนิดหน่อย...อย่าว่ากัน

ยิ้มเท่ห์

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

chounws
ชมพูพาน
ตอบ: 121

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 09 ก.ค. 10, 06:25

ภาพสุดท้ายในชุดของวัดนาทราย ผมยังรู้สึกเสียดายที่ไม่ได้ถ่ายไว้ให้ครบกว่านี้ เนื่องจากครั้งนั้นเป็นทางผ่านระหว่างเดินทาง
เอาใจช่วยให้การทำนุซ่อมบำรุงใดๆที่จะเกิดขึ้นยังคงความดั่งเดิมให้ได้มากที่สุด
<a href="http://www.youtube.com/v/ciwLMgvp6aU" target="_blank">http://www.youtube.com/v/ciwLMgvp6aU</a>
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 09 ก.ค. 10, 11:11

ขอบคุณครับคุณchounws สำหรับคุณศรีสยาม รูปที่โพสต์ยืนยันได้เลยว่าสมัยอยุธยาตอนปลายแล้วน่าจใก้ลเคียงกับวัดใหญ่สุวรรณารามอต่ฝีมือไม่จัดจ้านเท่ากระเดียมาทางช่างท้องถิ่นแบบที่วัดบางขนุนเสียมากกว่า
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 09 ก.ค. 10, 11:38

ขอบคุณครับคุณjeans กำลังถ่ายเพิ่มเติมให้ครบถ้วน เรียบร้อยเมื่อใดจะเอาไปใส่ในกระทู้......สองทศวรรษครึ่งฯ.......

วัดนี้อยู่ในเส้นรุ้งเดียวกันกับ...บางแก้ว/อ่างทอง
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 10 ก.ค. 10, 08:33

เส้นทางคลองบางแก้ว เคยแต่ไปสำรวจลำน้ำครับ ไม่เคยเข้าไปดูวัดจริงๆจังๆเสียที ตามทางเห็นวัดเก่ามากมายหลายหลาก แต่เผอิญว่าทอปปิกคราวนั้นเป็นตามลำน้ำ เลยไม่ได้ดูสักวัด เสียดายครับ
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 10 ก.ค. 10, 08:50

ขอบคณคุณKurukulaครับ......เส้นรุ้งน่ะวิ่งรอบโลกนะครับ....เมตตาช่วยถามเส้นแวงที่คุณพี่Jeansของผมด้วย หลังไมค์นะครับ
หากพี่Jeansไม่ยอมบอกก็แล้วไป...อิอิอิอิ

มีตนฝากทวงรูปเจดีย์แบบ finished แล้วครับ....

ยิงฟันยิ้ม
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 10 ก.ค. 10, 09:33

้เผอิญไม่ได้ออกมาตามอย่างที่คิดน่ะครับ ไม่เหมือนจริง เพราะฝีมือยังไม่ถึง เจดีย์เลยกลายเป็นกำมะลอไป ไม่กล้าเอามาโชว์ครับ ยิ้ม
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 10 ก.ค. 10, 10:07

ถ้างั้นขออนุญาตเอาแบบร่างไปใช้งานนะครับ....ขอปรับแต่งนิดหน่อย

ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์