เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 12572 ข่าวเศร้าเกี่ยวกับจิตรกรรมฝาผนังวัดนาทราย
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 02 ก.ค. 10, 17:56

ถ้าเป็นไปได้รบกวนคุณ nagkhao ถ่ายภาพสถานที่(วัดนาทราย) สภาพปัจจุบันมาให้หน่อยได้มั๊ยครับ อย่างน้อยผมจะได้เห็นสภาพความชำรุดในปัจจุบันทั้งตัวพระอุโบสถและภาพจิตรกรรม เพราะผมยังไม่พร้อมเดินทางไปดูที่จริง จะโพสต์ในเว็ปหรือส่งมาทางเมลล์ผม paparyu15@gmail.com ก็ได้ครับ งานนี้อาจต้องบุกพรรคประชาธิปัตย์ในฐานะมีรัฐมนตรีรับผิดชอบกระทรวงวัฒนธรรมซึ่งมีหน้าที่ดูแลโดยตรงในเรื่องนี้ เพราะรับผิดชอบดูแลกรมศิลป์อยู่
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 02 ก.ค. 10, 23:04

วิชาการไม่ต้องมีก็ได้ครับ ขอแค่ให้เข้าใจ
ว่าเรื่องราวที่จะต้องเติมเข้าไปนั้นเป็นเรื่องใหม่
อะไรที่เป็นเรื่องราวของของเก่า ก็ขอให้เก็บเรื่องนั้นไว้จะเป็นดีที่สุดครับ
chounws
ชมพูพาน
ตอบ: 121

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 03 ก.ค. 10, 20:25

ไม่ว่างเข้ามาอ่านโพส หลายวัน ได้ยินเรื่องนี้แล้วตกใจมาก สิ่งที่ทุ่มเททำมาหลายปี ออกทุนแรงเองลงภาพถ่ายในเว็ปก็ด้วยหวังว่าจะเป็นแรงหนึ่งที่ส่งเสริมให้คนได้รู้คุณค่าของจิตรกรรมฝาผนังไทย(โดยเฉพาะที่มีอยู่แต่เดิม)ให้คงอยู่ยาวนานขึ้น แต่นับวันสภาพจิตใจของคนเราไม่ได้ใช้ปัญญาคิดอ่านให้รอบคอบในการกระทำต่างๆอย่างพอเพียงเลย เรายังได้ยินเรื่องแบบนี้อยู่เรื่อยๆ และต้องเสียอารมณ์กับเรื่องแบบนี้อยู่เรื่อยๆเช่นกัน ได้เห็นได้ยินแล้วหมดแรงหมดกำลังใจอย่างยิ่ง
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 04 ก.ค. 10, 08:48

สวัสดีครับคุณ chounws หายไปนานเลยนะครับ ไปถ่ายภาพที่ไหนมาอีกบ้างครับ เอามาให้ชมกันหน่อย เรื่องวัดนาทรายซึ่งถือว่าเป็นวัดที่ไกลปืนเที่ยงเยี่ยงนั้นจะหามีคนสนใจดูแลไม่ ยังดีที่ชุมชนในพื้นที่ยังรู้จักหวงแหน ต่างจากวัดหลวงในกรุงเทพมุ่งหาปัจจัยเข้ากระเป๋าโดยเอาจิตรกรรมฝาผนังเป็นตัวล่อสุดท้ายจิตรกรรมฝาผนังอันทรงคุณค่ากลายเป็นจิตรกรรมแบบเด็กอนุบาลขีดเขียนบนฝาผนังหมดค่าหมดราคาได้แต่หลอกตาผู้ไม่รู้ไปว่าของเหล่านี้มีค่าควรเมืองเหมือนเอาเพชรปลอมไปหลอกเป็นเพชรแท้ยังไงยั้งงั้น ลำพังเราคนตัวเล็กๆคนหนึ่งเหมือนมดปลวกมิอาจหาญจะทำการใดไปสู้กับผู้มีอำนาจดูแลได้ ได้แต่สื่อสารด้วยรูปถ่าย ด้วยข้อมูลอันพึงมีแจกจ่ายออกไปให้ได้รับรู้แก่มวลชนโดยทั่ว แต่เรื่องอย่างนี้มิได้เกี่ยวกับปากท้องหรือผลประโยชน์ ย่อมจะหาผู้คนที่สนใจจริงจังแล้วพร้อมให้ความร่วมมือนั้นยากนัก ยิ่งเป็นข่าวเป็นคาวมากยิ่งจะทำให้หน่วยงานที่ดูแลรับผิดชอบเกลียดขี้หน้าแล้วต่อต้าน พูดได้คำเดียวว่า "กรรมของจิตรกรรมฝาผนังไทย"
ภาพประกอบการซ่อมจิตรกรรมที่วิหารพระนอนวัดโพธิ์แบบเขียนเติมให้เต็ม

chounws
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 20:12

เรียน คุณjean1966 และเพื่อนๆในชมรม
ขอบพระคุณที่คิดถึงกันครับ ไม่ได้หายไปไหน คอยอ่านความเคลื่อนไหวอยู่ตลอด ไม่เพียงแค่ชมรมเรา ต้องชมกันว่าเป็นแหล่งข้อมูลที่ดีมาก และท่านทั้งหลายเป็นผู้ทรงคุณวุฒิในหลายๆด้าน มีโอกาสก็แนะนำผู้สนใจเข้ามาอ่านชมกันอยู่เสมอครับ
งานรัดตัวมากครับ ไม่ได้ไปไหนเลยช่วงนี้เอาไว้หลังหน้าฝนคงได้ลุยต่อ อย่างไรก็ตามจะคอยติดตามกันให้สม่ำเสมอครับ อ้อขออภัยสำหรับข้อความก่อนหน้านี้นะครับ ผมยังโชคดีที่มีโอกาสไปที่วัดนาทรายมาก่อน และก็ย้ำกับตนเองเสมอว่าถ้ามีโอกาสผ่านไปอีกก็จะขอแก้ตัวในภาพที่ยังคิดว่าน่าจะทำได้ดียิ่งขึ้นอีก
พอได้ยินข่าวก็เลยมีโทสะเกิดขึ้นครับ นี่ขนาดพยายามใช้ปัญญาแล้วก็หยุดไม่อยู่ มีอะไรเร่งด่วนให้เมล์มาตรงเลยก็ได้นะครับ ยินดียิ่ง
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 20:30

ฟังคุณchounwsเล่าก็ยังดีใจว่าคุณchounwsยังไม่ทิ้งชมรมฯไปไหนและยังเคยไปวัดนาทรายมาด้วย มีรูปของวัดถ่ายมามั๊ยโพสต์ให้ชมหน่อยตรับ
chounws
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 21:27

ครับ คุณjean ขอเวลาสักสองวันนะครับ ตอนนี้หาเวลายาก แต่ถ้าอยากดูไปที่เว็ปของผมก่อนได้่ครับ แล้วจะลดขนาดมาลงนะครับ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 06 ก.ค. 10, 22:18

อยากชมภาพจิตรกรรมที่วัดนาทรายเหมือนกันครับ เจ๋ง
chounws
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 19:33

เริ่มจากภายนอกพระวิหารก่อนครับ

chounws
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 19:36

ยังเป็นภายนอกอยู่

chounws
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 19:37

ต่อครับ

chounws
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 19:41

ภายในแล้วครับ ภาพเหล่านี้ถ่ายเมื่อวันที่ ๒๒ ธันวาคม ๒๕๔๙

chounws
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 19:44

ยังต่ออีกครับ

chounws
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 19:46

วันนี้แค่นี้ก่อนนะครับ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 20:13

ล่าสุดผมได้รับข้อมูลจาก คุณ nagkhao ส่งสภาพปัจจุบันของจิตรกรรมวัดนาทรายมาให้ ทราบว่าสภาพจิตรกรรมถูกไฟไหม้จากเครื่องบนที่เป็นไม้ของพระอุโบสถ คงจะมีคราบเขม่าติดตามภาพจิตรกรรมจนหมอง เครื่องบน(เพดานมีร่องรอยไฟไหม้คงต้องซ่อมเปลี่ยนใหม่ ซึ่งเป็นหน้าที่ของกรมสิลป์โดยตรง เพราะได้ขึ้นทะเบียนเป็นโบราณสถาน อันนี้นี่แหละคือปัญหาที่จะทำอะไรไม่ได้ วันนี้ดูข่าวช่อง 7 พบความอุบาทว์ปรากฎขึ้นอีกที่ปราสาทนครหลวง บริเวณลานประทักษิณรอบปราสาทปรากฎมีชักโครกตั้งอยู่อย่างอุจาด สอบถามก็ได้ความว่าตั้งอยู่มา4-5ปีแล้ว แล้วพอเจ้าปะรคุณเจ้าหน้าที่กรมศิลป์ไปมุดหัวอยู่ไหน พอเป็นข่าวถึงได้กุลีกุจอไปรื้อออก จนทราบว่าเมื่อ5ปีก่อนมีการจัดพิธีปลุกเสกพระเครื่อง จึงทำส้วมไว้ให้เกจิอาจารย์ที่มาร่วมงานไว้ถ่ายทุก แล้วไอ้พระเครื่องรุ่นนี้คนได้ไปคล้องคอมิวิบัติฉิบหายกันหมดหรือ เพราะขนาดที่ศักดิ์สิทธิ์เช่นนั้นยังบังอาจไปสร้างที่ปล่อยอาจมอย่างไม่เคารพสถานที่อย่างนั้น "กรรม"

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์