เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6328 ฝาแฝดในราชวงศ์จักรี
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

เมื่อ 23 มิ.ย. 10, 09:13

เท่าที่ผมได้อ่านเจอมีอยู่ 4 คู่ครับ 
1.พระเจ้าราชวรวงศ์เธอแฝดชาย-หญิง ในสมเด็จพระบวรราชเจ้ามหาเสนานุรักษ์ ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาทรัพย์ และสิ้นพระชนม์ในวันประสูติ เมื่อ พ.ศ. 2353
2.พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าแฝดหญิง ในพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาหนูจีน และสิ้นพระชนม์เมื่อมีพระชนม์ 6-7 วัน เมื่อ พ.ศ. 2354
3.พระราชวรวงศ์เธอแฝดชาย ในกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาหม่อมหลวงปริก เจษฎางกูร และสิ้นพระชนม์ในปีเดียวกัน เมื่อ พ.ศ. 2400
4.พระองค์เจ้าประภาพรรณพิไลย และพระองค์เจ้าประไพพรรณพิลาส ทรงเป็นพระราชธิดาแฝดคู่เดียวในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กับ เจ้าจอมมารดาพร้อม
 - พระองค์เจ้าประภาพรรณพิไลย  ประสูติวันที่ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2428 สิ้นพระชนม์วันที่ 8 กันยายน พ.ศ. 2491
 - พระองค์เจ้าประไพพรรณพิลาส  ประสูติวันที่ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2428 สิ้นพระชนม์วันที่ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2429 พระชันษา 1 ปี 3 เดือ

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 มิ.ย. 10, 09:49

ดิฉันจำได้แค่หมายเลข ๔  คือพระธิดาในรัชกาลที่ ๕ 
จำได้จากบทกวีพระนิพนธ์ที่กรมหลวงพิชิตปรีชากรทรงแต่งเป็นอนุสรณ์เมื่อ พระองค์เจ้าประภาพรรณพิไลย สิ้นพระชนม์
หน้า: [1]
  พิมพ์