เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 46
  พิมพ์  
อ่าน: 329443 ชะตากรรมของพระยาทรงสุรเดช หนึ่งในสี่ทหารเสือคณะราษฎร์
yanang
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

ความคิดเห็นที่ 285  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 21:52

ไปเปิดกรุหนังสือเก่าของตัวเอง พอจะค้นรูปที่การแต่งกายใกล้เคียงมาร่วมได้เล็กน้อยค่ะ
แต่ยังลงรูปไม่เป็นค่ะ นักเรียนคนนี้ใหม่มากสำหรับการโพสต์  รบกวนขอคำแนะนำในการลงรูปด้วยได้มั้ยคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 286  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 22:02

เมื่อตอบในช่องคำตอบแล้ว   คลิกที่ "ตัวเลือกเพิ่มเติม" ค่ะ   แล้วห้องลับในเรือนไทยจะโผล่ขึ้นมา   มีช่องให้ browse รูปได้  
ไฟล์รูปที่อนุญาต คือ: doc, gif, jpg, mpg, pdf, png, txt, zip, kmz
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต: 250 KB, ต่อกระทู้:  ใส่รูปได้ 4  รูปค่ะ

ระหว่างรอ นว(รัตน) เดอะ สตาร์  คืนสู่เวที   เราจะช่วยทำอะไรกันดี   ไม่ให้กระทู้นิ่งสนิทไปเฉยๆ

yanang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 287  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 22:05

ขอบพระคุณค่ะอาจารย์ จะลองดูเลยนะคะ

yanang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 288  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 22:09

คลิกที่ "ตัวเลือกเพิ่มเติม" ค่ะ   แล้วห้องลับในเรือนไทยจะโผล่ขึ้นมา   มีช่องให้ browse รูปได้  
ไฟล์รูปที่อนุญาต คือ: doc, gif, jpg, mpg, pdf, png, txt, zip, kmz
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต: 250 KB, ต่อกระทู้:  ใส่รูปได้ 4  รูปค่ะ

ระหว่างรอ นว(รัตน) เดอะ สตาร์  คืนสู่เวที   เราจะทำอะไรกันดี   ไม่ให้กระทู้หยุดนิ่งไปเฉยๆ

ถ้าอย่างนั้น ลองทายรูปบุคคลท่านนี้ดูมั้ยคะ  ว่าเป็นใคร ? ใบ้ให้ว่า เกี่ยวข้องกับกระทู้นี้โดยตรงค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ค. 10, 22:58 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 289  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 22:13

สนับแข้ง คือผ้าพันปลายกางเกงเข้ากับรองเท้าหุ้มข้อของกองทัพไทยต้องดูนี่ครับ นักเรียนนายร้อยหญิงรุ่นแรกที่เกิดขึ้นจากความคิดริเริ่มของท่านผู้นำ

เมื่อไทยจะต้องเผชิญกับสงครามโลกครั้งที่ 2แน่ๆ จอมพล ป. มีดำริให้จัดตั้งกองทหารหญิงขึ้น โดยมอบให้กรมยุทธศึกษาทหารบก วางหลักสูตรการศึกษานักเรียนนายร้อยหญิงทหารบก โดยใช้หลักการเดียวกับนายร้อยสำรองทหารบก เช่น เป็นผู้สำเร็จชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 หรือเทียบเท่า อายุระหว่าง 18-24 ปีบริบูรณ์ สัญชาติไทย และบิดามารดาต้องเป็นคนไทยโดยกำเนิด เป็นต้น

หลักสูตรนักเรียนนายร้อยหญิง แบ่งเป็นภาควิชาการ 1 ปี ภาคปฏิบัติ 6 เดือน โดยมีการเรียนการสอนภาควิชาการ จำนวน 13 วิชา ได้แก่ วิชาทหารราบ ทหารม้า ทหารปืนใหญ่ ทหารช่าง ทหารสื่อสาร ทหารอากาศ ยุทธวิธี แผนที่ จิตวิทยา กฎหมาย ศีลธรรม สุขวิทยาอนามัยและไอพิษ
 ส่วนภาคปฏิบัติ ต้องฝึกการยิงปืน ขุดสนามเพลาะ การใช้อาวุธประจำกายและประจำหน่วย การฝึกเดินทางไกล รวมทั้งพลศึกษา ซึ่งมีท่ากายบริหาร ราวคู่ ราวเดี่ยว ห่วง ยูโด ดาบฝรั่ง ดาบไทย ต่อยมวย ว่ายน้ำ และไต่เชือก

เมื่อศึกษาครบกำหนดตามหลักสูตร นักเรียนนายร้อยหญิงได้รับการบรรจุให้เข้ารับราชการในตำแหน่งผู้บังคับหมวดในกองทัพบก โดยให้สำรองราชการมณฑลทหารบกที่ 1 รับยศเป็นว่าที่ร้อยตรีหญิง

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 290  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 22:15

คำปฏิญาณของนายทหารหญิงมีอยู่ว่า

ฉันจะพลีชีพให้สมกับเกียรติของทหาร คือ ตายในสนามรบ
ฉันจะเทิดทูนไว้ซึ่งเกียรติของชาติ คือ สงวนความเป็นดอกไม้งามของไทย
ฉันจะทูนเหนือหัวซึ่งเกียรติของทหารหญิง คือ แม่พิมพ์ที่ดี
คุณงามความดีที่จะยึดมั่นไว้ ให้หนักแน่นกว่าขุนเขา
ส่วนความเสียสละเพื่อชาติ จะให้เบากว่าปุยนุ่น

คำปฏิญาณข้างบนนี้อย่ามาถามผมว่าหมายความว่าอย่างไรนะครับ สมองผมก็เบากว่าปุยนุ่นเหมือนกัน ส่วนดอกไม้งามของไทยคนไหน เป็นแม่พิมพ์ที่ดี มีความยึดมั่นหนักแน่นดังขุนเขา ก็กรุณาช่วยตีความด้วย

yanang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 291  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 22:44

เอารูปมาลงไว้แล้ว แต่เกรงว่าพรุ่งนี้อาจจะไม่ได้เข้ามาร่วมติดตามกระทู้ช่วงกลางวัน
จึงขออนุญาตอาจารย์ทุกท่าน เฉลย คำตอบของรูป ในความเห็นที่ 288 เลยนะคะ (รวดเร็วทันใจมาก)  ยิงฟันยิ้ม
ดิฉันได้รูปมาจากหนังสือเล่มนี้ ซึ่งอยู่ในกรุหนังสือเก่าที่พอมีอยู่บ้างนะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 292  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 22:49

ตกม้าตายตั้งแต่รูปที่คุณ yanang เอามาถามแล้วค่ะ  หน้าคุ้นๆแต่นึกไม่ออก  ไม่ใช่พระยาฤทธ์อัคเนย์และพระประศาสน์ฯ  จะว่าเป็นพระยาทรงฯเอง ก็ไม่เหมือน

ส่วนคำปฏิญาณของทหารหญิง ไม่รู้ว่าใครคิด    ถ้าเป็นท่านจอมพล ป. เอง  ดิฉันก็ขอยอมแพ้
ผู้ใหญ่เคยเล่าว่าท่านจอมพลเขียนบทความลงหนังสือพิมพ์  ตั้งหัวข้อว่า "กินหมูวันละหนึ่งตัวเป็นจริงแล้ว"   ทำให้คนอ่านมึนงงไปหมด ว่าใครหนอกินหมูได้ถึงวันละตัว

ฉันจะพลีชีพให้สมกับเกียรติของทหาร คือ ตายในสนามรบ         บรรทัดนี้เข้าใจ
ฉันจะเทิดทูนไว้ซึ่งเกียรติของชาติ คือ สงวนความเป็นดอกไม้งามของไทย    บรรทัดนี้เริ่มมึน ว่าเกียรติของชาติกับความเป็นดอกไม้งาม  มีคอนเนคชั่นแบบไหนอย่างไร  
ฉันจะทูนเหนือหัวซึ่งเกียรติของทหารหญิง คือ แม่พิมพ์ที่ดี          เคยได้ยินแต่เขาเปรียบเทียบอาชีพครูว่าเป็นแม่พิมพ์   อาชีพทหาร-นึกไม่ออกว่าเป็นแม่พิมพ์ได้ยังไง
คุณงามความดีที่จะยึดมั่นไว้ ให้หนักแน่นกว่าขุนเขา                  บรรทัดนี้เข้าใจ
ส่วนความเสียสละเพื่อชาติ จะให้เบากว่าปุยนุ่น         ถ้ามันเบากว่าปุยนุ่น  ก็แทบไม่ได้เสียสละอย่างมีน้ำหนักเลยน่ะซีคะ

ไหว้วานดอกไม้งาม อย่างคุณวันดี คุณ PTBT และท่านอื่นๆที่เข้าเกณฑ์ของคุณนวรัตน มาช่วยตีความอีกแรงสองแรงก็จะดี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 293  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 22:52

โอ๊ะโอ  พระยาฤทธิ์อัคเนย์จริงๆด้วย   ไม่เหมือนตอนปฏิวัติเลย
(คนที่สามจากซ้ายค่ะ)

yanang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 294  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 23:00

อาจารย์เทาชมพูคะ จริง ๆ ดิฉันก็ไม่เคยทราบว่าตนเองมีหนังสืองานศพของท่านอยู่
จนกระทั่งเมื่อวานตามอ่านกระทู้นี้จนตาลาย เพราะวางไม่ลง จึงไปลองค้นรูปกางเกงทรงทหารโบราณ
มาเพื่อร่วมกระทู้  ทำให้เจอเล่มนี้โดยบังเอิญ  เหมือนได้รับการปูพื้นเกี่ยวกับตัวท่านในกระทู้นี้แล้ว
เมื่อเปิดอ่านด้านใน  โดยเฉพาะคำไว้อาลัยจากบุคคลใกล้ชิดต่าง ๆ รู้สึกเหมือนมีจิ๊กซอว์ตัวเล็ก ๆ
มาเติมเรื่องราวต่าง ๆ อีกมากมายเลยค่ะ
Diwali
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 295  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 23:05

เข้ามาลงชื่อว่า ตามอ่านอยู่นะครับ

ผมเดินทางบ่อย เลยไม่ได้เข้ามาส่งเสียง
อย่างไร ก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่เข้ามาตั้ง เติม เสริม เนื้อหาอันประเทืองปัญญา กระทู้นี้นะครับ

sirinawadee
ชมพูพาน
ตอบ: 101

ความคิดเห็นที่ 296  เมื่อ 07 ก.ค. 10, 23:53

ขออนุญาตเดาด้วยคนค่ะ

ฉันจะพลีชีพให้สมกับเกียรติของทหาร คือ ตายในสนามรบ                    เข้าใจค่ะ
ฉันจะเทิดทูนไว้ซึ่งเกียรติของชาติ คือ สงวนความเป็นดอกไม้งามของไทย    น่าจะหมายถึงว่า หญิงไทยต้องรักในเกียรติยศของตัว จึงจะสมเป็นดอกไม้ของชาติรึเปล่าคะ
ฉันจะทูนเหนือหัวซึ่งเกียรติของทหารหญิง คือ แม่พิมพ์ที่ดี                    พอเรารักษาเกียรติเอาไว้ได้ เราก็จะกลายเป็นตัวอย่างที่ดี ไชโย
คุณงามความดีที่จะยึดมั่นไว้ ให้หนักแน่นกว่าขุนเขา                           เข้าใจค่ะ
ส่วนความเสียสละเพื่อชาติ จะให้เบากว่าปุยนุ่น                                ขอเดาว่าเบากว่านุ่น ก็ฟูฟ่องลอยไปได้สูงๆ ประมาณว่าเสียสละอย่างสูงส่งรึเปล่าคะ

คนอะไรไม่รู้ ชื่อตัวแปลกแล้วยังต้องทำอะไรแปลกๆ อีก
yanang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 297  เมื่อ 08 ก.ค. 10, 02:10

วีรกรรมของ "สี่ทหารเสือ" ที่ได้ติดตามอ่านมานี้ ดิฉันอ่านแล้วก็รู้สึกว่าตัวเองได้รับความรู้เพิ่มขึ้นมากมายทีเดียว
เป็นการเติมเต็มความรู้ที่แต่เดิมมีเพียงผิวเผินเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงการปกครองครั้งประวัติศาสตร์
สิ่งที่ "สี่ทหารเสือ" ร่วมกันทำนั้น ต้องเรียกได้ว่าเป็นปฏิบัติการที่สำคัญและยิ่งใหญ่มาก  แต่ไม่น่าเชื่อว่า
ท้ายที่สุด  บั้นปลายชีวิตของหนึ่งในสี่ทหารเสือผู้เกรียงไกร กลับเรียบกว่าเรียบ เกินกว่าที่ดิฉันคาดไว้มากทีเดียว

จากในหนังสือพระราชเพลิงศพของ พันเอก พระยาฤทธิ์อาคเนย์ มีคำไว้อาลัยของบุคคลสำคัญหลายท่าน
กล่าวถึงท่านผู้วายชนม์ไว้ได้น่าสนใจ  ดิฉันเลือกคัดลอกมาให้อ่านเป็นบางบท คั่นเวลาช่วงที่อาจารย์นวรัตน์
ยังไม่หายเหนื่อยจากภารกิจแล้วกันนะคะ
yanang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 298  เมื่อ 08 ก.ค. 10, 02:26

แด่เจ้าคุณฤทธิอัคเนย์ผู้ดำรงธรรม

....ท่านเจ้าคุณผู้นี้มีรูปร่างแบบบาง แต่ใบหน้าเคร่งขรึมแสดงความเป็นผู้บึกบึนเอาการเอางาน
ปกติไม่ใคร่ชอบพูด เมื่อพูดขึ้นก็เป็นการหนักแน่นจริงจัง  นิสัยใจคอบริสุทธิ์ใสสะอาด
ถ้าดูผาด ๆ ก็น่าหวั่นเกรงเอาการอยู่  แต่เมื่อได้เข้าใกล้ชิดกับท่าน ก็จะปรากฏว่าท่านเป็นผู้
มีกิริยาวาจาสุภาพอ่อนโยน เป็นที่น่ารักเคารพยิ่งนัก.....

....ชีวิตของท่านจึงดำรงอยู่อย่างสามัญชน  หรือกล่าวโดยเฉพาะก็คือ
อยู่อย่างไม่ใคร่จะสมบูรณ์พูลสุขนักข้าพเจ้าใคร่ของเล่าเรื่องเก่าเมื่อท่านเจ้าคุณ
ได้รับแต่งตั้งเป็นวุฒิสมาชิกในสภาฯ ภายหลังรัฐประหารใน พ.ศ. 2490
ท่านและข้าพเจ้าได้นั่งในที่นั่งของสภาฯใกล้เคียงกัน เมื่อสภาฯเลิกประชุมแล้ว
ข้าพเจ้าถามท่านว่า ท่านจะกลับบ้านอย่างไร  ท่านตอบว่านั่งรถเมลล์บ้าง รถแท๊กซี่บ้างแล้วแต่สะดวก
ข้าพเจ้าจึงได้ขอร้องจะไปส่งท่าน ท่านก็ปฏิเสธไม่ยอมรับ แต่เมื่อข้าพเจ้ายืนยันอย่างหนักแน่นหลายครั้ง
ท่านจึงยอมรับและได้ไปส่งท่านที่ท่าช้างวังหลวง แล้วท่านก็ลงเรือต่อไป.....(ราวพ.ศ.2498)
ท่านเจ้าคุณได้ไปมีบ้านเล็ก ๆ อยู่ในบริเวณวัด(วัดอโศการาม บางปิ้ง) และบำเพ็ญเพียงทางสมถะกัมมัฏฐาน
อยู่หลายปี...นับเป็นผู้มีอายุยืนยาวในหมู่คณะที่ร่วมก่อการฯ พวกรุ่นราวคราวเดียวกับท่านต่างพากันล่วงลับ
ไปนานแล้ว เช่นเจ้าคุณทรงสุรเดช เจ้าคุณพหลฯและพระประศาสน์ฯ แม้แต่รุ่นเยาว์วัยกว่าท่าน
yanang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 299  เมื่อ 08 ก.ค. 10, 02:41

เช่น คุณหลวงพรหมโยธี คุณหลวงเกรียงศักดิ์พิชิตและท่านจอมพล ป.พิบูลสงคราม ฯลฯ
ก็ได้ล่วงลับไปอีก.....

พลเรือตรี ถวัลย์  ธำรงนาวาสวัสดิ์

จริง ๆ แล้วมีอีกหนึ่งบทคำไว้อาลัยที่เขียนโดน พลเอก กฤช ปุณณกันต์ ที่แสดงอีกแง่มุมในชีวิตของ
พระยาฤทธิ์อาคเนย์ ไว้ได้อย่างน่าสนใจ แต่ดิฉันเป็นคนเล่าเรื่องไม่เก่ง ทำได้อย่างมากก็เพียงคัดลอกแบบย่อส่วนมาให้
ได้อ่านกัน พิมพ์ไปแล้วก็กลัวว่าจะเยอะและหนักกระทู้ เกรงใจทั้งผู้อ่านที่ติดตามและเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ  อายจัง
แต่ถ้าท่านใดสนใจ ดิฉันยินดีมาพิมพ์ให้อ่านวันหลังนะคะ จากนี้ขอเป็นผู้ติดตามต่อไปอย่างเดิม

หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 46
  พิมพ์