เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 42 43 [44] 45 46
  พิมพ์  
อ่าน: 328781 ชะตากรรมของพระยาทรงสุรเดช หนึ่งในสี่ทหารเสือคณะราษฎร์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 645  เมื่อ 12 ธ.ค. 14, 07:59

มาทักทายสวัสดีคุณ GAIA ค่ะ  ขอบคุณที่เห็นว่ากระทู้ในเรือนไทยมีประโยชน์ต่อความเข้าใจประวัติศาสตร์ไทย
มีกระทู้น่าอ่านอีกหลายเรื่องที่ท่านผู้รู้สละเวลามาให้วิทยาทานไว้ เชิญอ่านตามสบาย
และถ้าจะมาแจม แสดงความคิดเห็นด้วย ก็ขอต้อนรับด้วยความยินดี

GAIA
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 646  เมื่อ 13 ธ.ค. 14, 21:42

ลิ้งค์เชื่อมโยงทุกลิ้งค์ผม Bookmark ไว้แล้วครับอาจารย์ ยิงฟันยิ้ม ค่อยๆไล่อ่านไป ที่ดีคือส่งให้น้องๆได้เรียนรู้อีกหลายคนครับ
Almansos
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

Alexandre Almansos

ความคิดเห็นที่ 647  เมื่อ 11 เม.ย. 15, 15:02

ขอขอบพระคุณอาจารย์ทุกๆท่านที่ได้ให้ความรู้ครับ รู้สึกสงสารท่านเจ้าคุณทรงมากๆ แต่ก็ยอมรับนับถือท่านเป็นอย่างมาก ต้องขอขอบคุณท่านที่ยอมเสี่ยงชีวิตเพื่อเปลี่ยนแปลงการปกครองให้กับประเทศชาติ แม้ภายหลังท่านและแกนนำรุ่นใหญ่ทุกท่าน จะต้องประสบกับความยากลำบากจนแทบไม่เหลืออะไรเลยก็ตาม แตกต่างจากคณะราษฎรรุ่นต่อมาที่พอหมดอำนาจต่างก็พากันร่ำรวยเป็นร่ำเป็นสันกัน เรียกว่าไม่ลำบากเหลือกินเหลือใช้ก็แล้วกัน คำถามสุดท้ายครับ ใครคือผู้ที่มีอำนาจปกครองราษฎรคนสุดท้ายของสายที่มาจากคณะราษฎร - เสรีไทยครับ? หรือนักการเมืองคนสุดท้ายของสายนั้นครับ และ ปัจจุบันยังมีชีวิตอยู่หรือเปล่าครับ? เข้ากับคำที่กล่าวไว้ว่า "กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมคืนสนอง" ใช่ไหมครับ

Almansos
Almansos
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

Alexandre Almansos

ความคิดเห็นที่ 648  เมื่อ 11 เม.ย. 15, 17:04

ว่ากันว่าหลวงอดุลเป็นนายพลตำรวจผู้รักความยุติธรรม มือสะอาด แต่ไหงไปช่วยหลวงพิบูลปรักปรำผู้บริสุทธิ์ในคราวกบฏ18ศพ แถมยังหาพยานเท็จ หลักฐานเท็จต่างๆนาๆเสร็จสรรพ ข้อนี้ไม่เข้าใจจริงๆครับ

Almansos
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 649  เมื่อ 11 เม.ย. 15, 18:03

คำถามสุดท้ายครับ ใครคือผู้ที่มีอำนาจปกครองราษฎรคนสุดท้ายของสายที่มาจากคณะราษฎร - เสรีไทยครับ? หรือนักการเมืองคนสุดท้ายของสายนั้นครับ และ ปัจจุบันยังมีชีวิตอยู่หรือเปล่าครับ? เข้ากับคำที่กล่าวไว้ว่า "กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมคืนสนอง" ใช่ไหมครับ

ผมไม่ค่อยแน่ใจคำว่า สายที่มาจากคณะราษฎร – เสรีไทย หมายถึงอะไร หมายถึงเป็นทั้งผู้ก่อการคณะราษฎร์ด้วย เสรีไทยด้วยหรือเปล่า

อย่างไรก็ดี อำนาจปกครองราษฎรคนสุดท้ายของสายที่มาจากคณะราษฎร – เสรีไทย (ถ้า –  แปลว่าหรือ) ก็คงเป็นจอมพลป.พิบูลสงครามนั่นแหละ และหลังจากถูกยึดอำนาจโดยจอมพลสฤษดิ์แล้ว พวกคลื่นลูกเก่าไม่ว่าจะคณะราษฎร หรืออดีตพลพรรคเสรีไทย ก็หายจ้อยไปหมดแบบผลัดแผ่นดิน

แต่ถ้าหมายถึงอดีตผู้ก่อการคณะราษฎรคนสุดท้ายที่ดำรงตำแหน่งทางการเมือง ก็ได้แก่เรือเอกชลิต กุลกำม์ธร โดยต่อมาท่านผู้นี้ได้ดำรงยศเป็นพลเรือตรี ชลิต กุลกำม์ธร  ได้รับการแต่งตั้งเป็น นายกเทศมนตรีคนที่ ๑๗ ของเทศบาลนครกรุงเทพ หรือทุกวันนี้เรียกว่ากทม.ที่ ม.ร.ว. สุขุมพันธุ์ บริพัตรเป็นผู้ว่าคนปัจจุบัน โดยพลเอก ประภาส จารุเสถียร (ยศในขณะนั้น) รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ในรัฐบาลพลเอกถนอม กิตติขจร (ยศในขณะนั้น) เป็นผู้แต่งตั้ง เมื่อวันที่ ๑๕ ตุลาคม ๒๕๑๑
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 650  เมื่อ 11 เม.ย. 15, 23:24

ถ้าเป็นเสรีไทยคนสุดท้ายที่ได้บริหารประเทศน่าจะเป็น
ม.ร.ว.เสนีย์ ปราโมช อดีตนายกรัฐมนตรี ที่ถูกคณะปฏิรูปการปกครองแผ่นดินยึดอำนาจเมื่อ ตุลาคม 2519
แต่ ม.ร.ว.เสนีย์ ไม่ใช่คณะราษฎร
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 651  เมื่อ 26 ต.ค. 15, 19:32

เรื่องนี้ก็น่าจะรวมเล่มนะคะ จำได้ว่าอ่านย้อนหลังไม่ได้หลับได้นอนตาแฉะอยู่ตั้งหลายวันแน่ะค่ะ
ศรีสรรเพชญ์
พาลี
ตอบ: 205

ความคิดเห็นที่ 652  เมื่อ 27 ต.ค. 15, 19:32

ถ้ารวมเล่มได้ก็ เรื่องนี้มีเนื้อหาเยอะจะได้อ่านง่ายๆ และเนื้อหาก็ดีมากด้วยครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 653  เมื่อ 27 ต.ค. 15, 21:08

กระทู้พระยาทรงนี้สมเป็นกระทู้มหากาพย์ เพราะมีผู้เข้ามาร่วมให้ความรู้ซึ่งกันและกัน และผู้ที่เข้ามาซักถามอย่างสุจริตใจ รวมแล้วมากมาย ถึงเข้าตรอกเข้าซอยบ่อยแต่ก็พากันกลับมาในลู่ในแนว สร้างความแตกฉานให้แก่ผู้ที่เข้ามาอ่าน และผู้เขียนเองยิ่งนัก

ผมยอมรับว่ายากที่จะนำไปปรุงแต่งใหม่ให้เหมาะสมกับการจะนำไปลงนิตยสาร แล้วยังคงรสชาติสนุกสนานเหมือนเดิม อย่างไรก็ตาม ผมคงจะได้นำความเห็นของคุณศรีสรรเพชญ์ ซึ่งก็คล้ายๆกับอีกหลายท่านซึ่งคิดทำนองเดียวกันไปตรึกตรองดูครับ

เพียงแต่อาจจะต้องใช้เวลาสักหน่อย คงไม่ว่ากัน
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 654  เมื่อ 27 ต.ค. 15, 21:15

ขอสนับสนุนอีกเสียง
คนรุ่นหลังคงจะมีหนังสือดีๆไว้อ่าน
ประวัติศาสตร์ที่มีชีวิตของอีกคนหนึ่ง
tona22
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 655  เมื่อ 27 ธ.ค. 15, 14:37

ที่จริงคนเขียนฟ้าเดียวกันเค้าก็มีข้อมูลอ้างอิงเยอะค่ะ ไม่ได้พูดลอย ๆ ทั้งหมด ถ้าจะวิพากษ์วิจารณ์น่าจะเอาประเด็นความน่าเชื่อถือของข้อมูลอ้างอิง หรือการบิดเบือนข้อมูลอ้างอิงมาเป็นประเด็น

นักเขียนดังคนหนึ่งของค่ายนี้และค่ายมติชนด้วย ประวัติการเรียนดีเด่น ปัจจุบันก็เป็นอาจารย์ระดับมหาวิทยาลัย ใจจริงแต่ทำตนประดุจตาบอดหูหนวก โจมตีผู้ที่ตนยกให้เป็นฝ่ายกษัตริย์ โดยอ้างอิงคำพิพากษาของศาลพิเศษ ๒๔๘๒ อยู่ซ้ำๆซาก

คนจำพวกนี้เขาแบ่งฝักแบ่งฝ่ายไว้ในใจแล้ว ป่วยการที่จะทำความเข้าใจ
เขามีหน้าที่เพาะพันธุ์พืชบนแผ่นดินของบ้านเกิดเมืองนอน ด้วยการรดคำเท็จชโลมต้นกล้าทุกวี่ทุกวัน หวังว่าวันหนึ่งจะเป็นต้นไม้ใหญ่เต็มทั้งปฐพี

ก็ดูกันไป พืชบนแผ่นดินนี้จะเติบโตด้วยน้ำฝนบริสุทธิ์  หรือคำเท็จ

ผมละประหวั่นใจอยู่เหมือนกัน ทุกวันนี้การกระทำอย่างเดียวกันของนักการเมือง ที่เห็นผลแล้วชัดขึ้นๆทุกวัน คนส่วนหนึ่งก็ยังยึดติดกับสีเสื้อ ไม่ยอมเปลี่ยนความเชื่อดั้งเดิมอยู่นั่นเอง ไม่เว้นแม้แต่สื่อ
ก็เพียงแต่หวังว่า คนส่วนใหญ่ของประเทศนี้จะฉลาดพอที่จะแยกแยะเอาความเท็จไปทิ้งเสียบ้างได้เท่านั้น

เข้าใจว่าเป็นหนังสือที่ผมจับอยู่พอดีขณะนี้ ของคุณณัฐพล ใจจริง
อ่านไปแล้ว ก็ใคร่ให้สงสัย ว่าแต่ละส่วนในหนังสือนั้น มีความน่าเชื่อถือเพียงใด

ในบทแรก เน้นชี้ให้เห็นการสนับสนุนอย่างใกล้ชิด ของ ร.7
ต่อการเคลื่อนไหวต่อต้าน การปฏิวัติของคณะราษฎร

โดยแหล่งอ้างอิงหลักของบทความในส่วนนี้
เน้นไปที่คำพิพากษา พ.ศ. 2482 และหนังสือ สายลับพระปกเกล้า พ.27
ในส่วนของคำพิพากษา อ่านเจอในเรือนไทยแห่งนี้ว่า ถูกจัดการโดยฝ่าย จอมพล ป.
แล้ว สายลับ พ.27 นั้นเล่า เขียนโดย อ.ก.รุ่งแสง (โพยม โรจนวิภาค)
อยากถามความเห็นท่านอาจารย์ทั้งหลาย ว่ามีความน่าเชื่อถือเพียงไร
ควรค่าแก่การหาอ่าน ศึกษาในฐานะหลักฐานชั้นต้นหรือไม่

ผมเป็นเพียง นักศึกษาใหม่ในเรือนไทยแห่งนี้
ระยะเวลาศึกษาประวัติศาสตร์ยุคใหม่ในเชิงลึกอย่างจริงจัง ไม่เกินครึ่งปี
ใคร่ขอคำแนะนำ ยินดีรับข้อมูลทุกด้านอย่างจริงใจครับ ไม้อ่อนดัดง่าย ยิ้มกว้างๆ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 656  เมื่อ 27 ธ.ค. 15, 18:11

คุณ tona22 ครับ

ถึงคุณจะเป็นนักศึกษาใหม่ แต่ดูว่าคุณจะมีสติปัญญาบริบูรณ์ดีอยู่
ค่อยๆอ่านเก็บสะสมข้อมูลไปเถอะครับ อ่านมันทุกฝ่ายนั่นแหละ ทุกเล่มได้ก็ยิ่งดี ถ้าชอบทางนี้ แต่อย่าเพิ่งเชื่อเล่มใดจนกว่าจะอ่านให้ใจมันพอ  พ้นจากความเป็นไม้อ่อนให้ใครต่อใครคิดจะมาดัดง่ายๆตามใจเขาแล้ว พึงใช้กาลามสูตรของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าไตร่ตรองดู ดังนี้

1.มา อนุสฺสวเนน - อย่าเชื่อ เพราะฟังตามๆ กันมา
2.มา ปรมฺปราย - อย่าเชื่อ เพราะเชื่อถือสืบๆ กันมา
3.มา อิติกิราย - อย่าเชื่อ ด้วยการเล่าลือ
4.มา ปิฏกสมฺปทาเนน - อย่าเชื่อ ด้วยการอ้างตำราหรือคัมภีร์
5.มา ตกฺกเหตุ - อย่าเชื่อ เพราะเดาว่าเป็นเหตุผลกัน
6.มา นยเหตุ - อย่าเชื่อ เพราะการอนุมานคาดคะเน
7.มา อาการปริวิตกฺเกน - อย่าเชื่อ ด้วยการเดาจากอาการที่เห็น
8.มา ทิฎฐินิชฺฌานกฺขนฺติยา - อย่าเชื่อ เพราะเข้ากันได้กับทฤษฎีที่พินิจไว้แล้ว
9.มา ภพฺพรูปตา - อย่าเชื่อ เพราะผู้พูด(รวมทั้งผู้เขียนด้วย) มีลักษณะน่าเชื่อถือ
10.มา สมโณ โน ครูติ - อย่าเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้ หรือครูบาอาจารย์นี้ เป็นครูของเรา

เมื่อไตร่ตรองด้วยสติปัญญาที่บ่มฟักดีแล้ว ถึงตอนนั้นคุณจะไม่ต้องการใครมาชี้นำหรอกครับ ว่าควรจะเชื่อใคร ไม่เชื่อใคร

หนังสือของคุณณัฐพล ใจจริง ก็อ่านไป ส่วนว่ามีความน่าเชื่อถือเพียงไร คุณยังไม่ต้องฟันธงตรงนี้ รอสักหน่อยก็ได้ ไม่นานละครับ คุณก็จะบรรลุคำตอบได้ด้วยตัวคุณเอง
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 657  เมื่อ 27 ธ.ค. 15, 18:29

มาสนับสนุนท่านนวรัตนอีก ๑ คนครับ
อ่านให้มากแล้วเปรียบเทียบกับข้อมูลของณัฐพลครับ
อย่างเล่ม ปฏิวัติ ณ.ศ. ๑๓๐ ที่ลอกงานเขียนของ ร.ต.เหรียญ  ศรีจันทร์ และ ร.ต.เนตร  พูยวิวัฒน์ มาทั้งเล่ม
ลองอ่านให้ละเอียดแล้วจะจับสังเกตแนวคิดของณัฐพลได้ชัดเจนครับ
tona22
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 658  เมื่อ 28 ธ.ค. 15, 07:46

ขอขอบคุณท่านทั้งสอง ที่ชี้แนะ
ผมพยายามเรียงลำดับเหตุการณ์ต่างๆ ด้วยตนเอง
พยายามเข้าใจวิธีคิด ของแต่ละบุคคลในประวัติศาสตร์
ผมเห็นว่า อุดมการณ์ ความแตกต่างทางความคิด ไม่ใช่เรื่องผิด
และไม่สามารถแยกให้คนเรามีฝ่ายธรรมะ อธรรมได้
ขอเพียงเคารพซึ่งกันและกัน รวมทั้งเคารพความคิดตนเอง
ไม่ตราหน้าคนคิดต่างว่างมงายกับคติเดิมๆ หรือหัวสมัยใหม่ลืมรากเหง้า
ที่สำคัญ หากอยากคนเห็นด้วยกับตน ก็ต้องแสดงความคิดของตนด้วยเหตุผล
มิใช่โจมตีเพื่อลดค่าฝ่ายตรงข้าม ใส่ร้าย ป้ายสี แบบนี้เห็นว่าเป็นวิธีที่ไม่บริสุทธิ์

ท่าน NAVARAT.C
ผมพยายามอ่านงานเขียนของทุกฝ่าย
จะรับหลักกาลามสูตร ไว้ช่วยเตือนสติทุกครั้งที่เปิดหนังสือครับ ยิ้มกว้างๆ

ท่าน V_Mee
เล่มนี้อยากอ่านเหลือเกิน เสียแต่ยังหาซื้อไม่ได้
ตอนนี้หนังสือรออ่านกองเป็นพะเนิน
แต่ละเล่มก็ใหญ่ซะเหลือเกิน ยิ้มกว้างๆ
หากหมดกองนี้ คงถึงเวลาเดินเข้าร้านหนังสือเก่า และห้องสมุดครับ

เรือนไทยแห่งนี้ช่วยผมไว้เยอะ
คงทำให้อ่านบันทึกของหม่อมเจ้าพูนพิศมัย พระองค์จุลจักรพงษ์ ได้สนุก และเข้าใจมากขึ้นครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 659  เมื่อ 28 ธ.ค. 15, 08:21

ผมเห็นว่า อุดมการณ์ ความแตกต่างทางความคิด ไม่ใช่เรื่องผิด
และไม่สามารถแยกให้คนเรามีฝ่ายธรรมะ อธรรมได้
ขอเพียงเคารพซึ่งกันและกัน รวมทั้งเคารพความคิดตนเอง
ไม่ตราหน้าคนคิดต่างว่างมงายกับคติเดิมๆ หรือหัวสมัยใหม่ลืมรากเหง้า
ที่สำคัญ หากอยากคนเห็นด้วยกับตน ก็ต้องแสดงความคิดของตนด้วยเหตุผล
มิใช่โจมตีเพื่อลดค่าฝ่ายตรงข้าม ใส่ร้าย ป้ายสี แบบนี้เห็นว่าเป็นวิธีที่ไม่บริสุทธิ์

หน้า: 1 ... 42 43 [44] 45 46
  พิมพ์