เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 39 40 [41] 42 43 ... 46
  พิมพ์  
อ่าน: 329677 ชะตากรรมของพระยาทรงสุรเดช หนึ่งในสี่ทหารเสือคณะราษฎร์
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 600  เมื่อ 30 ม.ค. 14, 18:31

ขอทำความเข้าใจหน่อยนะครับ

การออกกฏหมายนิรโทษกรรมของนายควงมีผลต่อผู้ที่ถูกดำเนินคดีการเมืองตามข้อกล่าวหาของตำรวจแต่ยังไม่ฟ้อง หรือต้องโทษตามคำพิพากษาของศาลแล้วทั้งหมดที่เกิดขึ้นก่อนหน้านั้น ไม่ว่าบุคคลเหล่านั้นจะถูกจองจำอยู่ในคุกหรือยังหลบหนีอยู่ทั้งในและพระราชอาณาจักรก็ตาม

ส่วนพระบรมวงศานุวงศ์ชั้นผู้ใหญ่ที่เสด็จลี้ภัยไปอยู่ต่างประเทศภายหลังการเปลี่ยนแปลงการปกครองนั้น เพราะถูกคณะราษฎร์ทูลเชิญ(พูดให้เพราะๆ)ให้ไป โดยไม่จำเป็นต้องแจ้งข้อหา คนละกรณีย์กับกบฏบวรเดชนะครับ นั่นเกิดขึ้นห่างกันหนึ่งปี ดังนั้น ในระหว่างที่สมาชิกของคณะราษฎร์ยังมีอำนาจอยู่ท่านจึงมิได้เสด็จกลับ

ครั้นสิ้นสงครามโลกครั้งที่๒ หลวงพิบูลสงครามหมดอำนาจ เจ้านายเหล่านั้นส่วนใหญ่ก็สิ้นพระชนม์ไปหมดแล้ว ที่ยังดำรงพระชนม์ชีพอยู่ส่วนใหญ่จะเป็นฝ่ายหญิงก็ทยอยเสด็จกลับ เมื่อมั่นใจในความปลอดภัยของพระองค์ ไม่ใช่ว่าได้รับนิรโทษกรรมด้วยความผิดทางการเมืองอันใด
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 601  เมื่อ 22 ก.พ. 14, 19:07

คุณ X_BM ไปเขียนถามผมในเวปโน้นไว้ดังนี้

อยากรู้ว่า ข้อความท้ายกระทู้นี้หมายถึงใครบ้างครับ

"กงกรรมกงเกวียน การเมืองก็มีแต่เรื่องอย่างนี้ ผู้ก่อการคณะราษฎรหลายคนก็ต้องชะตากรรมเช่นเดียวกัน บางคนแม้ไม่ได้ไปเสียชีวิตที่ต่างประเทศ ก็ถูกรถชนตายข้างถนน ลูกหลานไปพบก็อยู่ในสภาพของศพไม่มีญาติเสียหลายวันแล้ว ใครอย่ามาถามผมนะครับว่าท่านที่ผมกล่าวถึงตอนท้ายนี้คือใคร"

เห็นกระทู้นี้ในเรือนไทยนานแล้ว ยังคิดไม่ออกสักที

ขออนุญาตนำคำถามมาตอบในเวปนี้ด้วย
บางคนของผมเป็นเอกพจน์ ไม่ใช่พหูพจน์ดังที่ผู้ถามเข้าใจ และจะเป็นใครนั้นกรุณาค้นหาตามระโยงนี้ครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A2%E0%B8%B9%E0%B8%A3_%E0%B8%A0%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B5
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 602  เมื่อ 22 ก.พ. 14, 20:03

อ่านกระทู้นี้ด้วยซีคะ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5236.0
คดีลอบสังหาร จอมพลป. : เงื่อนงำเบื้องหลัง ๑๘ ศพ
มีนา
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

ความคิดเห็นที่ 603  เมื่อ 04 มี.ค. 14, 16:28

อ่านจบจนได้ครับ ขอบคุณความรู้มหาศาลจากอาจารย์ทุกท่านครับ
ชัยรัตน์
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 604  เมื่อ 22 มี.ค. 14, 17:07

ตามอ่านมา 3วันกว่าจะจบ ขอขอบคุณอาจารย์ทุกท่านครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 605  เมื่อ 23 มี.ค. 14, 10:31

ขอบคุณที่ติดตามอ่านค่ะ

แมวบิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 606  เมื่อ 26 มี.ค. 14, 18:35

ขอบคุณ อาจารย์ทุกๆท่านครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมขึ้นเยอะเลยครับ
cottoncandy
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

ความคิดเห็นที่ 607  เมื่อ 13 พ.ย. 14, 21:01

เมื่อวานนี้ได้อ่านบทความบางตอนในหนังสือ ฟ้าเดียวกัน จำชื่อตอนไม่ได้ค่ะ มีคนเปิดให้อ่าน แต่เป็นบทความที่พยายามชักจูงให้ผู้อ่านลงความเห็นว่ารัชกาลที่ 7 มีความพยายามที่จะยึดอำนาจกลับมาจากคณะราษฎรโดยอ้างอิงข้อมูลส่วนหนึ่งจากหนังสือ สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น : ประวัติศาสตร์เปลี่ยนแปลงการปกครอง 2475 ของ ม.จ. พูนพิศมัย ดิศกุล ที่กล่าวถึง "กองทัพน้ำเงิน" อะไรทำนองนี้ ถ้าจำไม่ผิดนะคะ ในหน้า 126-127 มาเป็นข้อมูลสนับสนุนข้อคิดเห็นดังกล่าว โดยส่วนตัวแล้วยังไม่ได้อ่านหนังสือของ มจ พูนพิศมัย เลย แต่เช็คดูแล้วว่ามีอยู่ในหอสมุดจุฬาและยังไม่มีใครยืมไปอ่าน ยังไงก็อยากขอคำชี้แจงจากท่านผู้รู้ทุกท่านเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยค่ะ ^^'
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 608  เมื่อ 14 พ.ย. 14, 06:14

ไปอ่านมาก่อน^ได้ไหมครับ แล้วจึงมาถาม มิเช่นนั้นคำตอบอาจจะไปคนละแนวกับบริบทที่กล่าวในหนังสือก็ได้

ถ้าจะให้ตอบตรงนี้ก็จะตอบได้เพียงสั้นๆว่า กองทัพสีน้ำเงินหากหมายถึงฝ่ายทหารหัวเมืองที่ไม่พอใจการกระทำของผู้นำคณะราษฎรฝ่ายทหาร และรวมตัวกันยกกองทัพมาปิดล้อมพระนครในปี ๒๔๗๖ นั้น ไม่มีอะไรที่จะเกี่ยวกับพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าฯในเรื่องความพยายามที่จะยึดอำนาจกลับมาจากคณะราษฎร การป้ายสีของฝ่ายที่อยู่ในซีกเดียวกับหนังสือที่คุณกล่าวถึง เป็นวิธีใส่ร้ายป้ายสีที่คนกลุ่มหนึ่งพยายามโกหกคนอื่น จนตนเองก็หลงเชื่อคำโกหกนั้นไปเลย

ของเข้าไปอ่านกระทู้กบฎบวรเดช นี่ทหารการเมืองเขาเล่นอะไรกัน?ดูครับ มีคำอธิบายของผมในประเด็นที่คุณสนใจอยู่ด้วย

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5194.0
cottoncandy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 609  เมื่อ 14 พ.ย. 14, 09:04

ที่จริงเมื่อวานอ่านกระทู้นั้นของคุณนวรัตน์จบแล้วหละค่ะ แต่สแกนไม่ดีหรืออย่างไรไม่ทราบไม่สังเกตเห็นคำว่าสีน้ำเงินก็เลยคิดว่าอาจจะเป็นอะไรที่กระทู้นั้นยังไม่กล่าวถึง เพราะว่าในหนังสือฟ้าเดียวกันเค้าเอาไปอ้างถึงเป็นตุเป็นตะเลย เดี๋ยววันนี้จะเข้าไปเอาหนังสือมาดูค่ะ จะได้เอาไปอธิบายต่อได้ด้วยเพราะคงมีหลายคนที่เชื่อสิ่งที่ฟ้าเดียวกันเขียนไว้
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 610  เมื่อ 14 พ.ย. 14, 10:50

ในหนังสือ สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น ของท่านหญิงพูน คือตัดชื่อออกไปเยอะ ทำให้อ่านแล้วงงๆ มันมีกรณีที่กล่าวถึงก่อนเกิดกบฎบวรเดช มีการสั่งจ่ายเช็ค 2 แสนให้ทางนั้นไปด้วย ซึ่งถูกตัดชื่อออกไป ซึ่งจริงๆคือกรมพระสวัสดิฯ พระสัสสุระของในหลวงรัชกาลที่ 7 ซึ่งกรมพระสวัสดิฯเธอก็นะ หลายๆคนก็น่าจะรู้ๆกันว่าท่านขนาดไหน แต่แนะนำว่าลองอ่าน "ราตรีประดับดาว" ดูอีกที จะเข้าใจเหตุการณ์ตอนนี้ช่วงกบฎบวรเดชมากขึ้น เพราะนำเสนอในแง่มุมของพระยาศรีสิทธิสงคราม (ดิ่น ท่าราบ) ผู้เป็นแกนหลักของการกบฎครั้งนี้ ราตรีประดับดาว แม้จะเป็นนวนิยาย แต่ก็ให้แง่คิดอะไรๆเกี่ยวกับเหตุการณ์นี้มากพอสมควร ประวัติศาสตร์ผู้ชนะเป็นผู้เขียนจริงแท้ทีเดียว

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 611  เมื่อ 14 พ.ย. 14, 11:25

ในหนังสือ สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น ของท่านหญิงพูน คือตัดชื่อออกไปเยอะ ทำให้อ่านแล้วงงๆ มันมีกรณีที่กล่าวถึงก่อนเกิดกบฎบวรเดช มีการสั่งจ่ายเช็ค 2 แสนให้ทางนั้นไปด้วย ซึ่งถูกตัดชื่อออกไป ซึ่งจริงๆคือกรมพระสวัสดิฯ พระสัสสุระของในหลวงรัชกาลที่ 7 ซึ่งกรมพระสวัสดิฯเธอก็นะ หลายๆคนก็น่าจะรู้ๆกันว่าท่านขนาดไหน แต่แนะนำว่าลองอ่าน "ราตรีประดับดาว" ดูอีกที จะเข้าใจเหตุการณ์ตอนนี้ช่วงกบฎบวรเดชมากขึ้น เพราะนำเสนอในแง่มุมของพระยาศรีสิทธิสงคราม (ดิ่น ท่าราบ) ผู้เป็นแกนหลักของการกบฎครั้งนี้ ราตรีประดับดาว แม้จะเป็นนวนิยาย แต่ก็ให้แง่คิดอะไรๆเกี่ยวกับเหตุการณ์นี้มากพอสมควร ประวัติศาสตร์ผู้ชนะเป็นผู้เขียนจริงแท้ทีเดียว

ขออนุญาตเสริมให้อีกชุดครับ แต่ในชุดนี้จะเป็นในลักษณะของเกร็ดข้อมูลเท่านั้น เป็นเหตุการณ์ตั้งแต่ก่อนและหลังกรณีกบฎบวรเดชครับ รวมไปถึงก่อนเปลี่ยนแปลงการปกครองด้วยเช่นกัน

นักเรียนนายร้อยไทยในเยอรมันยุคไกเซอร์
ราตรีประดับดาวที่หัวหิน
บ้านย่าไผ่
ชะอำฟองคลื่นศักดินา

cottoncandy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 612  เมื่อ 14 พ.ย. 14, 11:42

ทำไมหนังสือของ มจ พูนพิศมัย ถึงมีการดัดชื่อออกไปคะ เป็นความตั้งใจของผู้เขียนเหรอคะ หรือมีผู้มาบิดเบือนต้นฉบับในภายหลัง ถ้าเป็นความตั้งใจ มีเหตุผลอะไรในการทำเช่นนั้นคะ
cottoncandy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 613  เมื่อ 14 พ.ย. 14, 11:47

ที่อยากทราบจริง ๆ ก็คือ หนังสือเล่มนี้เป็นข้อมูลอ้างอิงที่มีความน่าเชื่อถือมากน้อยแค่ไหนคะ หรือมีตรงไหนที่ไม่ควรนำมาใช้อ้างอิงเลยหรือไม่คะ
cottoncandy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 614  เมื่อ 14 พ.ย. 14, 11:54

ที่จริงคนเขียนฟ้าเดียวกันเค้าก็มีข้อมูลอ้างอิงเยอะค่ะ ไม่ได้พูดลอย ๆ ทั้งหมด ถ้าจะวิพากษ์วิจารณ์น่าจะเอาประเด็นความน่าเชื่อถือของข้อมูลอ้างอิง หรือการบิดเบือนข้อมูลอ้างอิงมาเป็นประเด็น
หน้า: 1 ... 39 40 [41] 42 43 ... 46
  พิมพ์