เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4481 บทความของแม่ขวัญข้าว
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

เมื่อ 19 มิ.ย. 10, 17:23

คัดบทความที่ชอบมาฝาก   จากโลกหนังสือที่มีกระจัดกระจายอยู่หวิด ๆ สองชุด

เซ่งฮง  ร้านหนังสือเก่าของ นายหั่ง  แซ่เบี     โลกหนังสือ ปีที่ ๒  ฉบับที่ ๙  มิถุนายน  ๒๕๒๒

แม่ขวัญข้าว ไปคุยกับลูกชายร้านเซ่งฮง มาเมื่อ มีนาคม ๒๕๒๒

นายหั่ง  มาจากเมืองจีน  เคยทำงานกับเจ้าของร้านนิพนธ์มาก่อนที่จะมาเปิดร้านที่สะพานเหล็ก  ถูกใช้ให้ไปซื้อหนังสือเก่าตามวังและบ้านขุนนาง
นายหั่งไม่รู้ภาษาไทย  เวลาเจ้าคุณนิพนธ์สอนว่าหนังสือเรื่องอะไร  มีกี่เล่มชุด  ก็จดไว้เป็นภาษาจีน

ลูกชายนายหั่งเล่าให้แม่ขวัญข้าวฟัง   แม่ขวัญข้าวเขียนไว้  ดิฉันอ่านรู้สึกมีชีวิตชีวามาก  เหมือนโผล่หน้าเข้าไปในประวัติศาสตร์

พระยาอุปกิตศิลปสารก็เคยมาซื้อครับ   ท่านซื้อเยอะ   หลวงดรุณกิจวิฑูรย์คนแต่งแบบเรียนไวเล่ม ๑เป็นคนพามาครับ   ท่านทั้งสองช่วยแนะนำหนังสือให้เสมอ

ลูกค้ารุ่นต่อมาก็มีหลวงวิจิตรมาตรา ผู้แต่ง "หลักไทย"  คนนี้มาบ่อย        เจอกับขุน ศิริวัฒนอาณาทร(ผล ศิริวัฒนกุล)เข้าก็ชอบเถียงชอบยันกันหน้าร้าน  คนที่แต่ง
หนังสือประวัติศาสตร์ "เมืองทอง" หรือ "สุวรรณภูมิ"

"เสฐียรโกเศศล่ะครับ  เคยมาที่นี่หรือเปล่า"   "แม่ขวัญข้าว"ถามด้วยปรีชา

"อ๋อ...ย้งเหรอ   เขาเป็นคนจีน   นี่มันรุ่นหลัง   ตอนมาที่นี่  รุ้สึกกำลังเขียนลัทธิของเพื่อนอยู่"

"แล้วนักเขียนรุ่นหลัง เสถียรโกเศศล่ะครับ  มีใครมาที่นี่บ้าง"

"ยุคหลังก็รู้สึกว่ามี  นายป่วน  บูรณศิลปิน,  ยาขอบ,  สุกิจ  นิมมานเหมินทร์,  ป. อินทรปาลิต,  แสงทอง,  สันต์  เทวรักษ์....."

หายใจเข้าด้วยความปลื้มที่ได้อ่าน   ยกมาเล่าพอเป็นตัวอย่างค่ะ

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 มิ.ย. 10, 17:32

ตอนต่อไป ฝากคุณเพ็ญชมพู โดยเฉพาะ   ถ้าอ่านแล้วขออภัย  เพราะแม่ขวัญข่าวทำงานเรื่อง จิตรไว้ไม่น้อย

เป็นการสนทนาของแม่ขวัญข้าว ต่อ นะคะ

"คุณจิตร  ภูมิศักดิ์  ล่ะ  เคยมาที่นี่หรือเปล่า"

"เอ๊ะ  คนที่มีแผลเป็นที่หน้าใช่ไหม        เขาเป็นนักเรียนจุฬา ฯ นี่   มา....          คนนี้มากับเกดนี่ย์
 มากับวิลเลียม เจ เก็ดนี่ย์"

"เก็ดนี่ย์  นี่  ผมก็กลัว      แกมาทำงานวิจัย    แกพูดไทยชัดมาก     แกซื้อหนังสือดี ๆ ไปเยอะ     
 แกได้แม่ช้อยคนไทยเป็นภรรยา        แกถูกส่งกลับประเทศก็เรื่องของจิตรนี่แหละ....."
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 มิ.ย. 10, 17:46

บนเส้นทางรัก       หนังสือต้องห้ามว่าด้วยทัศนะเกี่ยวกับ "ความรัก" เมื่อ พ.ศ. ๒๕๐๑
หนาไม่ถึง ๑๐๐  หน้า       กลายเป็นหนังสือต้องห้ามเมื่อ ๒๕๐๑  ทั้งๆที่เน้นเฉพาะความรักของหนุ่มสาว

(โลกหนังสือ ปีที่ ๓  ฉบับที่ ๒ พฤศจิกายน ๒๕๒๒)

สำนักพิมพ์เทวเวศม์ในอดีต

(โลกหนังสือ ปีที่ ๓   ฉบับที่ ๘ พฤษภาคม ๒๕๒๓)

สัมภาษณ์ คุณ จินตนา  กอตระกูล ผู้เคยไปขอพิมพ์ ฐานะสตรีตามที่เป็นมาในประวัติศาสตร์ จาก ศรีบูรพา ในคุก

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 มิ.ย. 10, 20:08

"ล้อติดโคลน"  วิญญาณนักสู้ของ "โคนันทวิศาล" (พระยาวินัยสุนทร)

(โลกหนังสือ  ปีที่ ๔  ฉบับที่ ๕ กุมภาพันธ์  ๒๕๒๔)

บทความนี้ยาว ๑๔  หน้าครึ่ง   อ่านเต็มอิ่ม 

มองไปข้างหน้า  บทกวีของอุชเชนี
(โลกหนังสือ ปีที่ ๓  ฉบับที่ ๖ มีนาคม ๒๕๒๓)

เหตุการณ์ที่ข้าถูกล่าวโทษ
(โลกหนังสือ  ปีที่ ๔  ฉบับที่ ๑๒ กันยายน  ๒๕๒๔)
ผู้เขียนเรียบเรียงจากแฟ้มหนังสือพิมพ์ที่ จิตร ภูมิศักดิ์ตัดเก็บจากหนังสือพิมพ์ที่ลงข่าวเกี่ยวกับเรื่องโยนบก
๑๑ หน้าเต็ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 มิ.ย. 10, 08:56

คุณแม่ขวัญข้าว มี facebook ด้วยค่ะ 
อยากฟังว่าคุณแม่ขวัญข้าว พูดถึงคุณจิตรว่าอย่างไรบ้าง
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 มิ.ย. 10, 11:03

แม่ขวัญข้าวเขียนเรื่องโบราณนุ่ม เนียน และเหนียวแน่น เหมือนโดนัทไม่ต้องมีราดหน้าด้วยน้ำตาลหรือชอคโกแลต
หอม  และ อ่านได้ไม่เบื่อค่ะ เหมือนกินโดนัทได้เรื่อยๆ        อ่านแล้วก็รู้เองว่าตั้งใจทำงานเพียงใด

โลกหนังสือมีบทความดีๆ เรื่อง จิตร ภูมิศักดิ์ สองสามครั้ง

แต่ที่น่าอ่านที่สุดในความรู้สึกของดิฉัน ก็เป็นที่ ต่วย หรือ วาทิน  ปิ่นเฉลียว  พูดถึงจิตรค่ะ

อ่านแล้วมีความสุขระคนความเศร้า(อ่านจิตร ทีไรเป็นอย่างนี้ทุกที   จึงมอบสมบัติให้สหายดาวร้ายนักคิดไปหมดแล้ว)

ขออนุญาตเล่าเรื่อง ต่วย ที่ลงใน โลกหนังสือ ปีที่ ๒  ฉบับที่ ๑๐  เมษายน  ๒๕๒๘   หน้า ๒๗ ก่อนนะคะ(เพราะเป็นบทสั้น ๆ)

"ทราบว่าอยู่จุฬา ฯ เคยทำหนังสือกับ จิตร ภูมิศักดิ์

ผมนะพ่ะโธ่      ไอ้จิตรนะหลังผมสองปี          ตอนนั้นเขาเป็นสาราณียกรอะไรนี่หละ   ผมเป็นศิลปาธิการของหนังสือ
...................นี่นะ  ถ้าผมอยู่  ไอ้พวกวิศะพวกนั้นทำไม่ได้หรอก(โยนบกจิตร)

คุณต้องรู้สมัยนั้นจุฬาเขาถือซีเนียริตี้      ผมเรียนปีห้า
คณะผม  ถ้าผมออกไปพูด  พวกวิศวะทั้งหลายต้องฟังผม           เรื่องจริง   ต้องฟังผม

แล้วผมไม่ใช่ซีเนียร์ธรรมดา         ขอคุยซะหน่อย   ผม ซุปเปอร์ซีเนียร์"        

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 มิ.ย. 10, 11:27

เข้ามาฟังคุณวันดี คุยเกี่ยวกับ จิตร ภูมิศักดิ์

ยิ้มเท่ห์
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 มิ.ย. 10, 12:01

ฟังมาจากพรรคพวก   ว่า แม่ขวัญข้าว เป็นหนึ่งในสองคน ที่ ศึกษาประวัติ จิตร ภูมิศักดิ์ อย่างลึกซึ้ง

คนที่อ่านมาก่อนนั้น  ก็เปลี่ยนแนวการอ่านการศึกษาไปบ้าง

ดิฉันเป็น แฟนแม่ขวัญข้าวในเรื่อง หนังสือเก่า  โรงพิมพ์เก่า  นักสะสม   

เพื่อนๆก็อ่านงานจิตรกันทุกคน   นั่งฟังการสนทนาก็เพลิดเพลินเจริญใจ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 มิ.ย. 10, 13:37

คุณเพ็ญที่คิดถึงเสมอ

ไม่ลืมที่คุณเพ็ญอยากอ่าน    แต่ไม่อยากจะไปลอกความคิดของ แม่ขวัญข้าว มาดื้อๆ 

เรื่องเครดิตนั้น   ดิฉันย่อมอ้างอิงอยู่แล้ว  จะเปิดเครื่องหมายคำพูดกันทั้งย่อหน้า ก็ทำมาแล้ว

งานที่งามแล้วต่อเนื่องนั้น     จะย่อได้ลงคอได้อย่างไร   

ขืนซุ่มซ่าม ไปจิกงานที่คนอื่นเขาหุงข้าวปิ้งปลาไว้แล้ว   เพื่อนๆต้องไม่ยอมให้เดิฉันเล่นชุบมือเปล่าเป็นแน่

ได้ไปปรึกษากับ Turtle  นักสะสม   เขาบอกว่า  หาหนังสือของแม่ขวัญข้าวเล่มหลังสุดอ่านจะดีกว่ามาก

เพราะ แม่ขวัญข้าวตามเก็บข้อมูลมาเป็นเวลานาน  เก็บเป็นแฟ้ม  เก็บกันเป็นปี ๆ  ปีละแฟ้ม         การเขียนภายหลังจะมีข้อมูลที่แตกต่างออกไป

ยังไม่มีโอกาสได้สวัสดี  "แม่ขวัญข้าวเลย"       ด้วยความเคารพ จึงไม่บังอาจจะพาดพิงเกินเลยไป

จำต้องไปหางานของ " แม่ขวัญข้าว" มาอ่านก่อน  เห็นอะไรแปลก จึงจะนำมาเล่าสู่กันฟังต่อไปนะคะ

ไม่ลืมที่คุณเพ็ญชมพูวานแน่นอน           ขอไปเก็บข้อมูลใหม่ก่อนเจ้าค่ะ

หน้า: [1]
  พิมพ์