เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 20
  พิมพ์  
อ่าน: 172499 ส่องโลกสัตว์(ประหลาด)สีชมพู
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 25 มิ.ย. 10, 20:32

ผมว่าผมรู้จักท่าน ประยอม ซองทอง นะครับ หรือว่า จะเป็นท่านที่นามสกุลเดียวกัน ท่านตัวเล็กๆผอม ๆผิวคล้ำๆเวลารำแขนซ้ายท่านอ่อนมาก ท่านยังสุขสบายดีหรือครับ ไหนๆก็ไหนๆ ใครมีภาพท่าน อ. ทองมาก ดิษฐ์สุข ปัจจุบันมั่งเอ่ยอยากเห็นครับผม
มานิต
ไม่รู้จักคุณทองมากค่ะ  แต่รู้จักพี่ประยอม และพี่หญิงอรฉัตร    สบายดีกันทั้งสองท่านค่ะ  มีหลานปู่หลานย่าเล็กๆน่ารักมาก
ปลาคาร์พสีชมพู   มีแห่งเดียวในเรือนไทยอีกเหมือนกัน

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 25 มิ.ย. 10, 20:38

หากแฟนกระทู้นี้...ฝันเป็นโมโนโครมสีชมพูสีเดียว...............

อาจารย์เพ็นโนรับผิดชอบไหวไหมครับนี่..........

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 26 มิ.ย. 10, 08:21

ชมพูเทียมฤๅจะสู้ชมพูธรรม (ชาติ)

ยิงฟันยิ้ม
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 26 มิ.ย. 10, 09:09

อาจารย์เชื่อไหม?ศรีสยาม..................ก็ชามพู.......

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

LeafySeaDragon

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 26 มิ.ย. 10, 09:57

เพ็ญชมพู   ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 26 มิ.ย. 10, 10:02

เพ็ญชมพู อีกรูปหนึ่ง

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 26 มิ.ย. 10, 14:13

เพ็ญชมพู หาใช่ Pink Moon ไม่   
แก้ไขใหม่ Full Pink ต่างหากหนา
อย่างไรก็ชื่นใจในกรุณา
ที่สรรหาจันทร์เพ็ญเด่นชมพู

Full Pink

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 26 มิ.ย. 10, 18:13

" เต็มชมพู" คืออะไรใคร่ขอถาม
ชมพูงาม เต็มอย่างไรสงสัยอยู่
มีแหว่งเว้าตรงไหนไม่น่าดู
ขอความรู้ช่วยเฉลยเผยมาที
 ยิงฟันยิ้ม  ฮืม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 27 มิ.ย. 10, 13:35

สีชมพูมีความหมายในหลายสิ่ง
คือสุขยิ่งคือความรักสมัครสมาน
คือมิตรภาพคืออายุยืนยาวนาน
คือสีหวานแห่งมหา'ลัยในพระนาม

เพ็ญชมพู "ชมพูเต็ม" เต็มด้วยสุข
สนานสนุกเต็มด้วยรักชักวาบหวาม
เต็มด้วยมิตรภาพในวัยอันงาม
หวังทุกยามเรือนไทยนี้สีชมพู

ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 27 มิ.ย. 10, 14:11

ฝากคุณเพ็ญถามน้องเพ็นโนด้วยว่า เป็นเพื่อนฝูงกับเจ้าปลามังกรทะเล เพื่อนของเพ็นโนหรือเปล่าคะ

เพ็นโนบอกว่าเจ้าตัวนี้เป็นปลาไหลสีชมพู http://en.wikipedia.org/wiki/Pink_cusk-eel Genypterus blacodes

ขออภัยคุณเทาชมพูด้วย  น้องเพ็นโนบอกผิดเสียแล้ว แท้จริงแล้วเจ้าตัวที่คุณเทาถามถึงคือ http://en.wikipedia.org/wiki/Chinese_giant_salamander Andrias davidianus

เจ้าตัวนี้เป็นเผือกกระมัง

ฮืม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 27 มิ.ย. 10, 19:25

จะเป็นปลาไหลหรือซาลามานเดอร์  ก็ตาม  แต่พอเห็นรูปที่น้องเพ็นโนฝากคุณเพ็ญชมพูมาลงแล้ว 
ขอถอนคำพูดที่ว่า"สีอะไรก็สวยสู้สีชมพูไม่ได้"

ซาลามานเดอร์ ภาษาไทยเรียกว่าอะไรคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 27 มิ.ย. 10, 20:06

เรือนไทยสีชมพู
(อยากจะลดสีชมพูให้อ่อนกว่านี้ แต่มือใหม่หัดขับ  ยังควบคุมสีไม่ได้  ขออภัยที่เรือนไทยดูเป็นเรือนตรุษจีนมากไปหน่อยค่ะ)

manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 27 มิ.ย. 10, 23:09

ขอบพระคุณครับเกี่ยวกับท่านจากสกุล ซองทอง ส่วนท่านอ.ทองมาก นั้นท่านรุ่นเดียวกับผม พอจบท่านก็ไปอยู่ใต้ ทราบว่าท่านเกษียณอายุที่จันทรเกษม ครับผม ไม่ได้เจอกันตั้งแต่ 2498 แต่ก็ไม่เคยลืมน้ำใจท่าน ครับผม
มานิต
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 27 มิ.ย. 10, 23:27

ยินดีด้วย.....จากใจ
กับเรือนไทยสีชมพู

ออกตรุษจีนแค่นิดหน่อย
อย่าเพิ่งถอย...แค่ใจสู้

อีกไม่นาน....ครับคุณครู
สีเรือนเฉดชมพู
................คงถูกสั่งได้ดังใจ

ศรีสยามเริ่มผวา..............จะถูกผ่าเป็นรายแรก???

ตกใจ เศร้า แลบลิ้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 28 มิ.ย. 10, 07:54

เห็นท่าทีคุณศรีสยามอยากขึ้นเขียงมาก  ก็เลยอนุเคราะห์ให้ตามคำขอ
ศรีสยามช้างแดง สีชมพู (ปรับได้แค่นี้เอง)

ป.ล. อนุโลมว่าเป็น"ช้าง"ประเภทหนึ่งนะคะคุณเพ็นโน

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 20
  พิมพ์