เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
อ่าน: 157951 นามสกุลจากราชทินนาม
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 29 มิ.ย. 10, 14:31

นามสกุลที่มาจากราชทินนาม ล่าสุด  จำนวน  ๒  นามสกุล  

นายสถิต  บัวขวัญ  ใช้ราชทินนาม  วิทิตยนตรการ  (ราชทินนามของหลวงวิทิตยนตรการ (ใจ  บัวขวัญ) บิดา)  เป็นนามสกุล    ๒๒/๖/๒๕๔๙

ท่านผู้หญิงวนิดา  อัมระนันทน์  ใช้ราชทินนาม  วิทุรธรรมพิเนตุ  (ราชทินนามของพระยาวิทุรธรรมพิเนตุ (โต๊ะ  อัมระนันทน์) บิดา)  เป็นนามสกุล    ๙/๑๑/๒๕๕๐

เป็นอันว่า  นามสกุลที่มาจากราชทินนาม  ตั้งแต่ปี  ๒๔๘๔  ซึ่งเป็นปีได้ประกาศใช้พระราชบัญญัติชื่อบุคคล  พุทธศักราช  ๒๔๘๔  อันเป็นเหตุให้ผู้มีบรรดาศักดิ์สามารถขอพระราชทานพระบรมราชานุญาตใช้ราชทินนามของตนเป็นนามสกุลได้   จนกระทั่งมาถึงปีปัจจุบันนี้  มีนามสกุลที่มาจากราชทินนามที่มีผู้ขอพระราชทานพระบรมราชานุญาตแล้ว   เป็นจำนวนตามที่ผมได้นำเสนอมาทั้งหมดนี้    ยิงฟันยิ้ม
propaganda
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 29 มิ.ย. 10, 20:53

ได้ติดตามตั้งแต่แรกตั้งกระทู้จนถึงวันนี้ทำให้ได้รับความรู้เพิ่มพูนขึ้นอีกมากมายและบางข้อมูลก็ยังสามารถต่อยอดไปหาสิ่งที่อยากจะค้นคว้าอยู่ได้
ต้องขอขอบคุณ คุณ luanglek อย่างมากที่ช่วยค้นคว้าหาข้อมูลดีๆมานำเสนอให้ความรู้เพิ่มเติมมากมายและจะขออนุญาตรอติดตามต่อไปอีกเรื่อยๆ  ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 29 มิ.ย. 10, 21:37

ส่งข้อความแล้วไม่ไป
เข้ามาขอบคุณในความวิริยะของคุณหลวงเล็กค่ะ   ติดหมุดให้แล้วนะคะ

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 30 มิ.ย. 10, 08:24

ขอบคุณคุณ propaganda  ที่เข้ามาติดตามกระทู้ตั้งแต่ต้น และยังได้ส่งคำถามมาถามผมที่หลังไมค์ด้วย   คิดว่า  เนื้อหาข้อความหลังไมค์ที่ได้สนทนาแลกเปลี่ยนกันนั้น  คุณ propaganda คงจะได้นำมาเสนอต่อไป  เพื่อเป็นประโยชน์แก่สาธารณะ

ขอบคุณคุณเทาชมพู  ที่เมตตายกกระทู้นี้ขึ้นปักหมุดให้เป็นกระทู้แนะนำ   ตอนนี้ผมกำลังรวบรวมข้อมูลเก่าๆ บางเรื่องอยู่   ถ้ารวบรวมข้อมูลได้มากพอสมควรแล้วคงจะได้นำมาเสนอในเรือนไทยต่อไป ยิ้ม 
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 15 ต.ค. 10, 22:34

ขอขุดกระทู้นี้ซักหน่อยนะครับ เห็นนามสกุล อารีราษฎร์เเล้ว พาลให้นึกถึงว่า แถวจังหวัดชุมพร บ้านเกิดผม มีนามสกุลนี้เยอะทีเดียวครับ ผมก็ลองค้นดูว่าน่าจะใช่ นามสกุลจากราชทินนาม แล้วก็จริงดังคาดเพราะว่า หลวงอารีราษฎร์เคยมาเป็นสารวัตรใหญ่ที่ชุมพร แต่ที่ทำให้ผมสนใจมากกว่านั้นก็เพราะ ผมเคยรูปงานศพของคุณทวดท่านนึง ชื่อคุณทวดรื่น  อารีราษฎร์ ซึ่งถึงแก่กรรมเมื่อปี 2540 สิริอายุ 95 ปี ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวข้องประการใดกับหลวงอารีราษฎร์ท่านนี้...
ritti018
พาลี

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 15 ต.ค. 10, 22:38

ขออีกประเด็นนึงครับ นาม ท่านผู้หญิงวนิดา  อัมระนันท์ ที่ใช้นามสกุล วิทุรธรรมพิเนตุ คือท่านผู้หญิงวนิดา  พูนศิริวงศ์ หรือไม่ครับเพราะในรายนามท่านผู้หญิงไม่ได้เคยกล่าวถึง ท่านผู้หญิงวนิดา  อัมระนันท์ ไว้เลย หรือว่าเป็นความรู้ใหม่ครับ ยังงัยขอความกระจ่้างในเรื่องนี้ด้วยนะครับ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 15 ต.ค. 10, 23:12

ตอนนี้ไม่มีข้อมูล  เพราะอยู่นอกเวลาราชการ  แหล่งข้อมูลกำลังพักผ่อน
ไว้วันราชการจะลองค้นดูว่ามีข้อมูลหรือไม่
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 16 ต.ค. 10, 17:07

นึกออกในตอนนี้คือ หลวงศุภชลาศัย  (บุง ศุภชลาศัย) ไม่ทราบนามสกุลเดิม
ท่านเป็นหนึ่งในคณะราษฎร์ ผู้เปลี่ยนแปลงการปกครอง พ.ศ. ๒๔๗๕

เอ่ยถึงหลวงศุภชลาศัย ทำให้นึกถึงคุณพระชาญวิศวกรรม อดีตคณะบดีคณะวิศวกรมศาสตร์ จุฬาฯ ท่านเป็นผู้คำนวณออกแบบโครงสร้างสามศุภชลาศัยส่วนแรกไว้

นามสกุลเดิมของคุณหลวงศุภฯ ผมคิดว่ามีบันทึกไว้ในหนังสือนิทานชาวไร่ ของท่านนาวาเอกสวัสดิ์ จันทะนี จำเล่มไม่ได้ครับ อาจจะอยู่ในส่วนที่กล่าวถึงกบฏแมนฮัตตันในเล่มต้นๆ ?
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 17 ต.ค. 10, 17:41

นึกออกในตอนนี้คือ หลวงศุภชลาศัย  (บุง ศุภชลาศัย) ไม่ทราบนามสกุลเดิม
ท่านเป็นหนึ่งในคณะราษฎร์ ผู้เปลี่ยนแปลงการปกครอง พ.ศ. ๒๔๗๕

เอ่ยถึงหลวงศุภชลาศัย ทำให้นึกถึงคุณพระเจริญวิศวกรรม อดีตคณะบดีคณะวิศวกรมศาสตร์ จุฬาฯ ท่านเป็นผู้คำนวณออกแบบโครงสร้างสามศุภชลาศัยส่วนแรกไว้

นามสกุลเดิมของคุณหลวงศุภฯ ผมคิดว่ามีบันทึกไว้ในหนังสือนิทานชาวไร่ ของท่านนาวาเอกสวัสดิ์ จันทะนี จำเล่มไม่ได้ครับ อาจจะอยู่ในส่วนที่กล่าวถึงกบฏแมนฮัตตันในเล่มต้นๆ ?

ปล่อยไก่ไปตัวเบ้อเริ่มว่า คุณพระชาญวิศวกรรม ขออภัยในความผิดพลาดครับ ที่ถูกต้องคือ คุณพระเจริญวิศวกรรม

บันทึกของท่านสมัยที่ญี่ปุ่นเข้ามายึดจุฬาฯ เป็นค่ายทหาร ตอนสงครามโลกครั้งที่สอง ท่านบันทึกไว้ค่อนข้างละเอียดครับ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 18 ต.ค. 10, 10:05

หลวงศุภชลาศัย  (บุง  ศุภชลาศัย) ร.น.
นามสกุล ศุภชลาศัย ของท่าน  ไม่ใช่นามสกุลที่มาจากราชทินนาม เป็นนามสกุลเดิมของท่านอยู่แล้ว 
ท่านได้รับบรรดาศักดิ์ที่ตั้งจากนามสกุลของท่าน 
ฉะนั้นอย่าเข้าใจผิดว่า  นามสกุล ศุภชลาศัย เป็นนามสกุลที่มาจากราชทินนาม

ที่จริง ยังมีข้าราชการหลายคนที่ได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์ที่ตั้งจากนามสกุลของตนเอง
คนสมัยหลังไม่ทราบ จึงคิดเหมาว่า  เป็นนามสกุลจากราชทินนาม
และถามหานามสกุลเดิม

ถ้ามีโอกาสดี ผมจะรวบรวมราชทินนามข้าราชการที่ตั้งจากนามสกุลมาให้ดูกันบ้าง
แต่คงไม่ใช่เร็วๆ นี้แน่นอน  ช่วงนี้มีภารกิจเยอะ
ritti018
พาลี

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 18 ต.ค. 10, 10:18

เท่าที่พอนึกได้ ก็คือ หลวงจรัญสนิทวงศ์(หม่อมหลวงจรัญ  สนิทวงศ์) ที่เอาชื่อมาตั้งเป็นราชทินนาม...
jakthip
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 22 ต.ค. 11, 13:39

รบกวนช่วยตรวจสอบ ความถูกต้อง นามสกุล ลำดับที่ 123 ด้วยครับ คือว่า น่าจะเป็น "ทวีวิตยารักษ์" ไม่ใช่ " ทวีติยารักษ์" ขอบคุณครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 22 ต.ค. 11, 19:27

เรื่องการตั้งราชทินนามจากชื่อตัวนี้  เคยอ่านพบเอกสาจดหมายเหตุว่า  เจ้าพระยาธรรมศักดิ์มนตรีได้กราบบังคมทูลขอพระราชทานเลื่อนบรรดาศักดิ์พระปรีชานุสาสน์  เป็นพระยาทศทิศอิศรเสนา  เมื่อล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ ทอดพระเนตรชื่อนี้แล้ว  มีพระราชบันทึกว่า ไม่มีแบบอย่างให้เอาชื่อตัวและชื่อสกุลมาตั้งเป็นราชทินนาม  มีพระราชกระแสให้ว่า รายนี้ให้รอไว้ก่อน  แล้วจึงทรงคิดราชทินนามให้ว่า พระยาภะรตราชา เป็นบรรดาศักดิ์พิเศษในพระราชสำนักทั้งที่ตัวท่านเจ้าคุณภะรตราชานั้นสังกัดกระทรวงธรรมการ 
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 23 ต.ค. 11, 23:11

ขอบคุณครับที่กรุณาทักท้วงและแจ้งที่พิมพ์บกพร่องมา
เป็นธรรมดาครับ  พิมพ์มากๆ ตาลาย  จึงมีที่พลาดไปบ้าง
ขอบคุณที่กรุณามาแจ้งให้แก้ไขครับ  ถ้าเจอตรงใดอีก  โปรดแจ้งอีกนะครับ
เพื่อความถูกต้องของข้อมูล ยิงฟันยิ้ม

นามสกุลที่มาจากราชทินนาม ในคราว  ๒๔ มกราคม ๒๔๘๕  (ตอนที่ ๓)

๑๒๑.ขุนปราสัยระบิน (แสวง  สัดจอง)- ปราสัยระบิน
๑๒๒.ขุนประยูรโภคราช (เชื้อ  ยิ้มประยูร)- ประยูรโภคราช
๑๒๓.ขุนทวีติยารักษ์ (สมทพ  เนตร์พันธุ์)- ทวีติยารักษ์
๑๒๔.ขุนเจนศุภการ (จรูญ  จีนารัตน์)- เจนศุภการ
๑๒๕.ขุนวิจิตรจรรยา (ไพจิตร   โพธิตาปนะ)- วิจิตรจรรยา
๑๒๖.ขุนอุปรักษ์คณานนท์ (พร้อย  ศิกษมัต)- อุปรักษ์คณานนท์
๑๒๗.หลวงยันตรกิจโกศล (วารี  ลีละยูวะ)- ยันตรกิจโกศล
๑๒๘.ขุนภักดีผดุงแดน (ประสิทธิ์  ธนมณีพันธุ์)- ภักดีผดุงแดน
๑๒๙.ขุนชาญอักษรนิตย์ (เกษม  โกฏิยูวะ)- ชาญอักษรนิตย์
๑๓๐.นายพลเรือตรี  พระยาศรยุทธเสนี (กระแส  ประวาหะนาวิน)- ศรยุทธเสนี

เป็น

๑๒๓.ขุนทวีวิตยารักษ์ (สมทพ  เนตร์พันธุ์)- ทวีวิตยารักษ์
jakthip
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 25 ต.ค. 11, 11:00

ขอบคุณครับที่ตรวจสอบแก้ไขให้ถูกต้อง
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์