เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 5295 เสด็จฯต่างประเทศ
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 11 มิ.ย. 10, 14:43

ยินดีครับ     

เซิร์ชเอ็นจิน ของไทย ไฉนเลยจะเหมือนเขา  กูเก้งย่อมมิเก่งเท่ากูเกิ้ล

ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

ก็ต้องอาศัยบอกๆกันและกันนี่แหละ

เคยหาประกาศราชกิจจานุเบกษา.............ต้องค้นจากประเทศไทย ไปจนถึงประตูห้องจึงจะพบโต๊ะที่ต้องการ

ยิ้มกว้างๆ
sally chu
อสุรผัด
*
ตอบ: 38

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 17 มิ.ย. 10, 21:59

หาจนตาแฉะ ยังหาไม่เจอ  พอจะมีผู้รู้ที่นี่ บอกหน่อยได้มั้ยคะ ว่าเจ้าภาพที่ดูคล้าย ปากี นั้นเป็นใคร  เสด็จวันที่เท่าไร  ขอบคุณมากค่ะ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 18 มิ.ย. 10, 09:58

ชายที่แต่งกายอย่างชาวปากีสถานในภาพ คือ  Malik Amir Mohammad Khan เป็นผู้สำเร็จราชการปากีสถานตะวันตก  
และเป็นชาวปาทานหัวหน้าเผ่า Niazi (เป็นเผ่าย่อยของชนเผ่า Ghaljis หรือพวกอัฟฆานตะวันตก)
สำเร็จการศึกษาจากสหราชอาณาจักร  รูปร่างท่านสูงใหญ่  หนวดโง้ง ดูน่าเกรงขาม  
รายละเอียดหาอ่านได้จากพระนิพนธ์ของพระเจ้าวรวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าวิภาวดีรังสิต
เรื่องตามเสด็จปากีสถาน (ฉบับพิมพ์ครั้งใดก็ได้  เพราะพิมพ์บ่อยมาก) หรือค้นได้จากเน็ตมีเยอะพอสมควร

ส่วนคำบรรยายภาพ  คือ

วันเสาร์ ที่ ๑๗ มีนาคม พุทธศักราช  ๒๕๐๕ เวลา ๒๐.๓๐ นาฬิกา  (เวลาท้องถิ่น)
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสด็จลงพร้อมด้วยสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ
ทรงร่วมในงานถวายเลี้ยงพระกระยาหารค่ำ  ซึ่งผู้สำเร็จราชการปากีสถานตะวันตก
จัดถวายที่ ดาร์บาร์ฮอลล์ .

ยิงฟันยิ้ม
sally chu
อสุรผัด
*
ตอบ: 38

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 18 มิ.ย. 10, 14:56

ขอบคุณมากค่ะ หลวงเล็ก  ถามแล้วไม่เคยผิดหวัง  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์