เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 9970 สมัยไหน
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 12 มิ.ย. 10, 00:12

จากลวดลายที่เีลียนแบบบัวคอเสื้อ หยักโค้ง 3 ที คล้ายหัวหลูอี่ จริงๆนิยมมากในสมัยราชวงศ์หยวนมงโกล ในพุทธศตวรรษที่ 18 แต่ในปูนปั้น เริ่มเข้ามาในลายไทยช่วงพุทธศตวรรษที่ 21 เช่้นที่วัดจุฬามณี พิษณุโลก กับมหาธาตุ ที่สุพรรณบุรีครับ

เป็นที่น่าแปลกใจว่า อิทธิพลจีนในสมัยอยุธยาตอนต้น ดูจะมากกว่าสมัยอยุธยาตอนกลางเสียอีก ถึงขนาดปั้นพระไทย ให้แต่งจีวรจีนได้ ดังมีมากมาย ทั้งในกรุพระปรางค์วัดราชบูรณะ หรือเอาก่อนหน้านี้ ก็มีในวัดมหาธาตุ สมัยขุนหลวงพ่องั่ว เมืองเพชรบุรีก็มีพระีจีนจำพวกนี้เช่นกัน

พุทธศตวรรษที่ 21 เป็นอยุธยาตอนกลางครับ ขออนุญาตไม่แบ่งตามอาจารย์น.ณ ปากน้ำครับ

ตกลงส่าเป็นลายอยุธยาตอนต้น หรือตอนกลางครับ?
อ่านแล้วสับสนครับ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 12 มิ.ย. 10, 11:04

ผมพูดตามเขาพูดๆกันมา ถ้าเป็นผมพูด ผมก็ว่าลายมันใ้ช้มาแต่อยุธยาตอนต้น - ตอนกลาง เพราะผมยังไม่เห็นใครจัดจำแนกไอ้เสมาหินทรายสีแดงนี่ได้เป๊ะๆสักที กำหนดกันไว้พุทธศตวรรษที่ 20-21 มันก็คร่อมอยุธยาต้น อยุธยากลางน่ะสิ

ให้ผมกำหนดลงไปว่าต้น ว่ากลาง ก็มัดตัวเองนะสิครับ

ผมว่าผมคุยกะคุณติบอเรื่องอยุธยาตอนต้นตอนกลางจบที่ไหนไปหลายรอบแล้ว เอาอีกสักครั้งนะครับ ว่าอยุธยาตอนกลาง ผมให้สมเด็จพระบรมไตรโลกนาถ ต้นพุทธศตวรรษที่ 21 ส่วนเจ้าสามพระยาเป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ ทั้งทางศิลปะและการเมือง

ถ้าคุณติบอสนใจเสมาหินทรายแดง ก็กรุณาไปตรวจเช็กวิจัยมาให้อย่างเป็นขั้นเป็นตอน สำรวจเสมาหินทรายแดงทั้งหมด แล้วเอาทำซีเรลเอชั่น เทียบสมัยกับอายุของวัด ถ้าได้ตำราเล่มหนึ่งดีๆ ผมก็จะเชื่อครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 12 มิ.ย. 10, 21:11

เรื่องเสมาหินทรายสีแดง ผมไม่มีอะไรจะใฝ่ใจใคร่ถาม
เสียใจด้วย ถ้าคุณกุรุฯ หมายใจว่าผมสงสัยในเรื่องนั้น

จากลวดลายที่เีลียนแบบบัวคอเสื้อ หยักโค้ง 3 ที คล้ายหัวหลูอี่ จริงๆนิยมมากในสมัยราชวงศ์หยวนมงโกล ในพุทธศตวรรษที่ 18 แต่ในปูนปั้น เริ่มเข้ามาในลายไทยช่วงพุทธศตวรรษที่ 21 เช่้นที่วัดจุฬามณี พิษณุโลก กับมหาธาตุ ที่สุพรรณบุรีครับ

เป็นที่น่าแปลกใจว่า อิทธิพลจีนในสมัยอยุธยาตอนต้น ดูจะมากกว่าสมัยอยุธยาตอนกลางเสียอีก ถึงขนาดปั้นพระไทย ให้แต่งจีวรจีนได้ ดังมีมากมาย ทั้งในกรุพระปรางค์วัดราชบูรณะ หรือเอาก่อนหน้านี้ ก็มีในวัดมหาธาตุ สมัยขุนหลวงพ่องั่ว เมืองเพชรบุรีก็มีพระีจีนจำพวกนี้เช่นกัน

พุทธศตวรรษที่ 21 เป็นอยุธยาตอนกลางครับ ขออนุญาตไม่แบ่งตามอาจารย์น.ณ ปากน้ำครับ

เมื่อเป็นเช่นนี้ผมก็คงต้องถามคุณกุรุกุลาใหม่ให้เข้าใจ
เพราะประเด็นที่ผมใส่ใจและยังสับสนอยู่ คือเรื่อง "ลวดลายจีน"

ที่ความคิดเห็นหนึ่ง คุณอธิบายว่าเริ่มในลายไทยช่วงพุทธศตวรรษที่ 21
และอีกความคิดเห็นหนึ่ง คุณก็อธิบายว่า พบในสมัยอยุธยาตอนต้นมากกว่าตอนกลาง

เมื่อผมถามต่อว่าพุทธศตวรรษที่ 21 เป็นอยุธยาตอนต้นหรือตอนกลาง
คุณก็ตอบว่าเป็นอยุธยาตอนกลาง

ทั้งหมดนี่จากในเวบเรือนไทยที่คุณโพสต์ไว้
ช่วยอธิบยายความหมายให้เข้าใจได้ไหม
เพราะอ่านแล้วไม่เข้าใจว่าตกลงคุณจะสื่อว่า "ลวดลายแบบจีน"
พบชุกในสมัยอยุธยาตอนต้น หรือตอนกลางกันแน่หรือครับ ?
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 12 มิ.ย. 10, 21:24

ขอโทษครับที่อธิบายไม่ละเอียด ไอ้ลายบัวคอเสื้อ มันเจอมากในปูนปั้นในสมัยพุทธศตวรรษที่ 21 ลงมามากมาย

แต่อีกคำอธิบายหนึ่งที่อ้างมา ผมไม่ได้พูดถึงลายบัวคอเสื้อสักคำ ผมพูดถึง ลายจีนว่ามันเจอมาตั้งแต่สมัยอยุธยาตอนต้น และตัวอย่างที่ผมยกมาคือ พระจีน ด้วยซ้ำ

เอาเถิด ผมก็คิดว่าคุณมีแนวทางของคุณอยู่แล้ว ถามไปก็ไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไร เวปเรือนไทยก็ไม่ค่อยมีใครเช้า อยู่กันสองคนอย่างนี้ มันไม่ทำให้เยาวชนแห่งชาติไขว้เขวไปได้เท่าไหร่หรอก

สรุปว่า ลายบัวคอเสื้อพบในปูนปั้นมากในสมัยอยุธยาตอนกลาง แต่ิอิทธิพลจีนมีมาตั้งแต่สมัยอยุธยาตอนต้นแล้ว

พูดไปก็เหมือนสอนหนังสือสังฆราชครับ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 12 มิ.ย. 10, 21:33

เอารูปจิตรกรรมจีนในกรุพระปรางค์วัดราชบูมาให้ชม

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 12 มิ.ย. 10, 21:40

รูดซิบปาก

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์