เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์  
อ่าน: 33742 นามแฝงของใคร?-๒
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 18 มิ.ย. 10, 20:07

ถ้าคุณวันดียอมตอบ ก็คงจะรู้กันค่ะ

เหลืออีกไม่กี่ชื่อ  คุณหลวงเล็กจะใบ้คำเสียหน่อยดีไหมคะ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 19 มิ.ย. 10, 10:27

แม่ขวัญข้าว  คือ  คุณ  วิชัย  นภารัศมี  ค่ะ

นามปากกาอีกชื่อหนึ่ง  คือ  เมือง บ่อยาง

ปัจจุบันใช้ชีวิตอยู่บ้านเกิด 

ขออภัยที่ไม่ได้มาตอบเร็วกว่านี้  เพราะอยู่ระหว่าง  จัดห้องสมุดใหม่  และแวะอ่านหนังสือรายทางจากกล่องพลาสติคต่างๆ

ขอเล่าเรื่องงานของ  แม่ขวัญข้าว  และ เมืองบ่อยาง  ไว้ในกระทู้ต่อไปนะคะ  เพราะเป็นแฟนมานานแล้ว
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 21 มิ.ย. 10, 08:43

คำใบ้  นามแฝง  บาง  บางกอก

๑.เป็นผู้ชาย

๒.เคยเรียนที่โรงเรียนวัดโสมนัสวิหาร กับโรงเรียนมัธยมวัดเบญจมบพิตร

๓.เคยทำงานเป็นนักข่าวหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่งซึ่งมีอิศรา  อมันตกุล เป็นบรรณาธิการ  และเคยเขียนบทละครให้คณะละครคณะหนึ่งเล่นละครเวทีด้วย  ว่ากันว่าประสบความสำเร็จมาก

๔.เคยถูกจับขังคุกในสมัยที่จอมพลสฤษดิ์  ธนะรัชต์ ทำรัฐประหารรัฐบาลจอมพล ป. พิบูลสงคราม  เหตุเพราะเดินทางไปประเทศจีนในช่วงนั้นพอดี   ระหว่างติดคุกอยู่ก็ยังเขียนหนังสือออกมาไม่ได้ขาดระยะ

๕.เป็นศิลปินแห่งชาติ  และเป็นผู้มีส่วนร่วมก่อตั้งสมาคมนักเขียนแห่งประเทศไทย  ปัจจุบันเสียชีวิตแล้ว

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 21 มิ.ย. 10, 08:55

คำใบ้  นามแฝง  มดแดง

๑.-

๒.เกิด ๒๔๘๕

๓.แปลหนังสือของ วิลสั้น  ฟอร์เรสท์

๔.หนังสือพิมพ์หาดใหญ่เจอนัล

๕.ละครฅน เล่ม ๑ , เล่ม ๒   รวมเรื่องสั้น ชุด นักพากย์พเนจร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 21 มิ.ย. 10, 08:59

บาง บางกอก =  สุวัฒน์ วรดิลก  หรือรู้จักกันในนามปากกา  "รพีพร"
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 21 มิ.ย. 10, 09:29

ถูกต้อง  นะคร้าบ ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 21 มิ.ย. 10, 09:45

มดแดง = วสันต์ อัครเดช
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 21 มิ.ย. 10, 09:59

เย้...เหลือแต่  นายสุด  นามแฝงเดียว  อันนี้มีคำใบ้ ๓ คำใบ้

1.ไปยุโรป ๒ ครั้ง

2.มีผลงานทั้งร้อยแก้วและร้อยกรอง

3.ปี ๒๕๕๓ เป็นปีที่ครบ  ๑๐๐ ปี เหตุการณ์สำคัญในชีวิตของเจ้าของนามแฝง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 25 มิ.ย. 10, 21:16

ยังนึกไม่ออกจริงๆ   สงสัยจะติดอยู่คนเดียวเท่านั้น
ขอตัวช่วย ข้อ  ๔ อีกข้อค่ะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 25 มิ.ย. 10, 22:13

นายสุด ฟังเผินๆเหมือนชื่อสามัญมาก แต่ผมเข้าใจว่าเจ้าของนามแฝงตั้งใจใช้ในความหมายว่า เป็นนายที่สุด คือพระมหากษัตริย์ครับ

ผมเข้าใจว่า ร.๖ เคยเสด็จยุโรปเพียงครั้งเดียว ดังนั้นขอเดาว่า "นายสุด" เป็นนามแฝงของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 25 มิ.ย. 10, 22:39

โอ้โฮ ! คุณม้าหัวไวแท้   น่าจะใช่
ปี ๒๕๕๓  ครบ ๑๐๐ ปีสวรรคตในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ใช่ไหมคะ  คุณหลวง?
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 26 มิ.ย. 10, 09:24

น่าจะใช่ค่ะ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 28 มิ.ย. 10, 08:12

ถูกต้องครับ    เย้...หมดแล้ว

นายสุด เป็นนามแฝงของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าอยู่หัว ซึ่งทรงใช้ในการพระราชนิพนธ์ตอบปัญหาในหนังสือปัญหาธรรมวินิจฉัย  ทรงใช้นอกเหนือจากนามแฝง ตุ๋งตุ๋ง

ปีนี้  วันที่ ๒๓ ตุลาคม ๒๕๕๓ จะเป็นวันครบ ๑๐๐ ปี  ที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าอยู่หัว เสด็จสวรรคต   เข้าใจว่าคงจะมีหน่วยงานจัดงานรำลึกเนื่องในโอกาสนี้ด้วย  แต่ยังไม่ได้ยินข่าวคราวจากหน่วยงานใดว่าจัดงานเลย 

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาไขนามแฝงทั้งหมด   เดิมที  ดำริว่าจะเพิ่มนามแฝงให้ไขอีกสัก  ๕๐  นามแฝง   แต่เห็นว่า  เท่าที่ได้ตั้งกระทู้นามแฝงมา  ๒  กระทู้  นั้นก็ทำให้ผู้ผ่านไปผ่านมาในเรือนได้ความรู้จากการได้ไขชื่อเจ้าของนามแฝงทั้งหลายบ้างไม่มากก็น้อย    หากจะเอามาตั้งอีก  เกรงว่าจะเฝือไป  จึงของดไว้ก่อน เพื่อรอเวลาอันสมควรต่อ  หวังว่าทุกท่านที่ได้เข้ามาช่วยไขนามแฝงมาตั้งแต่ต้น  คงจะได้ติดตามมาไขนามแฝงกันอีกนะครับ ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 28 มิ.ย. 10, 08:25

สนุกมากค่ะ คุณหลวง  แม้จะเหนื่อยมากกับบางชื่อ ที่ต้องหากันหนักกว่าจะเจอ
ถือว่าเป็นความสนุกที่โหดเอาการ  หรือจะเรียกกลับกัน ว่าความโหดที่สนุกเอาการก็คงจะได้

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 28 มิ.ย. 10, 08:33

สนุกแทบตาย
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์