เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7700 สงสัยเรื่องอาจารย์ของหลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
overhaul
อสุรผัด
*
ตอบ: 63

เมื่อ 31 พ.ค. 10, 17:11

:)สวัสดีครับท่านสมาชิก เมื่อสองสามวันก่อนระหว่างที่ผมกำลังช่วยสหายค้นหนังสือที่เพิ่งได้มาใหม่
เผอิญผมพบหนังสือเกี่ยวกับพระภาวนาโกศล หรือหลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง มีเรื่องสงสัยครับ
คือ หลวงปู่ท่านฝากตัวเป็นศิษย์กับหลวงปู่รอด วัดหนังที่เชี่ยวชาญคาถาอาคม
แต่ว่าทำไมตอนปลายรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯ หลวงปู่รอดถึงถูกถอดสมณศักดิ์เป็นพระสงฆ์ธรรมดา?
ท่านผู้รู้ได้โปรดไขข้อสงสัยด้วยเถิดครับผม ยิ้มกว้างๆ
overhaul
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 มิ.ย. 10, 12:37

:Dผมว่า กระทู้สงสัยของผมอาจยากไปนิด
แต่เป็นเรื่องที่ผมสงสัยจริงๆ ครับ
เมื่อวานก่อนก็ลองถามwebอื่นๆ แต่ก็ยังหาคำตอบไม่ได้
อาจต้องถามนักสะสมนักนิยมพระเครื่องสายหลวงปู่เอี่ยม
ตอนนี้ท่านสมาชิกใดพอมีข้อมูลลองแสดงความเห็นได้ครับ
ส่วนผมถ้ามีความคืบหน้าจะมารายงานให้ทราบอีกที ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 มิ.ย. 10, 14:08

ข้อมูลเรื่องนี้มีอยู่ในอินเทอร์เน็ต  แต่จะถูกต้องมากน้อยแค่ไหน ไม่ทราบเหมือนกัน
เข้าไปที่ http://www.dharma-gateway.com  นะคะ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 มิ.ย. 10, 15:00

หลวงปู่รอด แต่เดิมท่านไม่ได้จำพรรษาที่วัดหนังนะครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 มิ.ย. 10, 21:57

หลวงปู่รอด ไม่ยอดถวายอดิเรกแด่พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯ เนื่องจากไม่พอใจในการที่เห็นว่า พระสงฆ์แตกแยกเป็นสองนิกาย คือ เถรวาท และธรรมยุติ จึงได้ถูกสมณศักดิ์ออก

overhaul
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 มิ.ย. 10, 20:52

ขอบคุณคุณsimeseครับ
bert631
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 27 ก.ค. 10, 01:35

ถ้าจำไม่ผิดหลวงปู่รอด อยู่วัดนางนอง
และเรื่องนิกายนั้นน่าจะเป็น มหานิกายกับธรรมยุติ
มากกว่าเถรวาทกับธรรมยุตินะครับ
teerat1
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 27 ก.ค. 10, 21:11

หลวงปู่รอด วัดโคนอน ครับ

เกิดเป็นคนไทย ตายก็คนไทย
สำนึกในบรรพบุรุษราชวงศ์จักรี
ทำให้มีแผ่นดินไทยเหยียบกันทุกวันนี้
bert631
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 ก.ค. 10, 00:44

ถ้าจำไม่ผิด หลวงปู่รอดอยู่วัดนางนอนก่อน พอถูกถอดสมณศักดิ์จึงย้ายไปอยู่วัดโคนอนครับ และทัดทานไม่ให้หลวงปู่เอี่ยมตามไปวัดโคนอน
bert631
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 ส.ค. 10, 10:34

“พระครูธรรมถิดา” (รอด)  เป็นบุตรใครไม่ทราบ ภูมิลำเนาเดิมอยู่คลองขวาง  ตำบลคุ้งเผาถ่าน  อำเภอบางขุนเทียน  จังหวัดธนบุรี  เป็นฐานานุกรมใน  พระนิโรธรังสี  พระราชาคณะ  เจ้าอาวาสองค์แรก (ของวัดหนัง)  เป็นผู้เชี่ยวชาญในฝ่ายวิปัสสนาธุระที่สำคัญรูปหนึ่ง  เมื่ออยู่วัดหนัง อยู่คณะสระ  พระนิโรธรังสีมรณภาพแล้ว  ได้รักษาวัดอยู่คราวหนึ่ง  ภายหลังทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้เป็นเจ้าอาวาสวัดนางนองและพระราชทานสมณศักดิ์เป็น  ที่พระภาวนาโกศล  ในรัชกาลที่ ๔    เสด็จพระราชทานผ้าพระกฐินวัดนางนอง  เล่ากันว่า  ท่านไม่ถวายอดิเรกนับเป็นความผิด ฐานหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ  ทางราชการถอดออกจาก สมณศักดิ์  ท่านจึงไปอยู่วัดโคนอนซึ่งอยู่ในคลองขวาง  ฝั่งตะวันตก  ต.บางหว้า  อ.ภาษีเจริญ  จ.ธนบุรี  และมรณภาพที่วัดนี้  หลวงปู่รอดองค์นี้เป็นผู้สร้างวัดอ่างแก้ว  ในวันที่เกิดเหตุนั้น  หลวงปู่เฒ่าก็อยู่ในที่นั้นด้วยสมัยที่ยังเป็นพระปลัดได้เตือนให้พระภาวนา โกศลเถระ (รอด) ถวายอดิเรก  แต่ท่านยังเฉยเสียพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงกริ้วมาก  เสด็จออกมานอกพระอุโบสถ  แล้วตรัสด้วยพระสุรเสียงอันดังว่า  “เขาถอดยศเรา” เกล่ากันว่าสาเหตุที่ไม่ยอมถวายอดิเรกนั้น เนื่องด้วยท่านไม่สบอารามณ์ในเรื่องการแบ่งแยกนิกาย ธรรมยุตกับมหานิกาย  อันเป็นสาเหตุให้สงฆ์แตกแยกกัน
       ต่อมาหลังจากพระภาวนาโกศลเถระ (รอด)  ถูกเรียกพัดยศคืนไม่นานนัก  วันหนึ่งสังฆการีก็ได้รับ พระบรมราชโองการให้นำพัดยศมาถวายคืนให้ท่าน  แต่ท่านไม่ยอมรับและพูดกับสังฆการีว่า  ใครเป็นผู้ถวายพัด แต่อาตมาและใครเล่าที่เอาคืนไป  บุรุษจงเอากลับไปเสียเถิด    วิทยาคุณของ พระภาวนาโกศลเถระ (รอด)  ที่จะบรรยายต่อไปนี้  คุณปู่ทรัพย์  ทองอู๋ได้เล่าให้ทายาทฟังต่อ ๆ กันมา  ซึ่งจะได้นำมาประมวลเข้าไว้ดังต่อไปนี้

http://watnang.com/luangphu/luangphu_02.html
หน้า: [1]
  พิมพ์