เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5686 ขุนช้างขุนแผน
นิรันดร์ เจริญกูล niran@mut.ac.th
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 07 ก.พ. 01, 05:46

พ่อ แม่ของตัวละครต่อไปนี้คือใคร(ขุนแผน ขุนช้าง นางพิมพิลาไล)
มีความสำคัญในเรื่องอย่างไร
เรื่องนี้มีมูลความจริงหรือไม่ หรือเป็นแค่นิทาน
แถมอีกนิด ทำไมไม่เป็นนางสาวพิมฯ
แล้วทำไมผู้หญิงเดี๋ยวนี้ต้องเป็นนางสาว
ผมว่าถ้าเป็นนางทั้งหมดน่าจะดีกว่า เหมือนผู้ชายที่มีแต่นาย
จะได้เสมอภาคกัน
ขอบคุณมากครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ก.พ. 01, 15:34

พ่อแม่ขุนแผนชื่อขุนไกรกับนางทองประศรี เป็นนายทหารคุมพล ๗๐๐ คน
พ่อแม่ขุนช้างชื่อขุนศรีวิชัย เป็นนายกรมช้างกองนอก กับนางเทพทอง
พ่อแม่นางพิมชื่อพันศรโยธากับนางศรีประจัน
บทบาทฝ่ายพ่อมีน้อย ตายกันไปตั้งแต่ตัวเอกยังเด็ก  เหลือแต่แม่ มาเจ้ากี้เจ้าการแบบแม่ที่วุ่นวายกับชีวิตลูกๆ   มากบ้างน้อยบ้าง
คนที่เล่นบทนานที่สุดคือนางทองประศรี เพราะเล่นถึงบทคุณย่าด้วยค่ะ

ขุนช้างขุนแผน มีเค้ามาจากเรื่องราวใน "คำให้การของชาวกรุงเก่า"  เล่าถึงขุนแผนแม่ทัพอยุธยา  แต่เรื่องที่อ่านๆกันนี้มาดัดแปลงแต่งเติมในภายหลัง
ฉบับหอพระสมุด มาเรียบเรียงชำระสมัยรัตนโกสินทร์ ราวรัชกาลที่ ๕ แต่มีบางตอนเป็นของเก่าย้อนขึ้นไปถึงรัชกาลที่ ๒ อย่างตอนขุนแผนขึ้นเรือนขุนช้าง เป็นพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๒
ตอนขุนแผนพานางวันทองหนี เชื่อว่าเป็นพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๓ เมื่อครั้งเป็นพระเจ้าลูกยาเธอกรมหมื่นเจษฎาบดินทร์
ตอนกำเนิดพลายงาม เป็นฝีมือสุนทรภู่

สังคมไทยสมัยต้นรัตนโกสินทร์เรียกผู้หญิงว่า อำแดง
แต่คำเรียก "นาง" นิยมใช้เรียกผู้หญิงในวรรณคดี  ไม่ว่าสาวหรือมีสามีแล้ว จะเป็นคนธรรมดาหรือเจ้านายก็ "นาง" เหมือนกัน
 อย่างนางสีดา นางบุษบา   ก็ "นาง" มาแต่แรก   คนแรกถูกใส่ผอบลอยน้ำมาไม่รู้ว่าลูกใคร  คนที่สองเป็นเจ้าหญิง  
อย่างนางวาลี ชาวบ้านในเรื่องพระอภัยมณี ก็ "นาง" อีกนั่นละค่ะ

ส่วนคำว่า "นางสาว" เพิ่งจะมากำหนดใช้ในรัชกาลที่ ๖    สำหรับสตรีอายุ ๑๕ ขึ้นไปจน ๑๐๐ ปี ก็นางสาว ถ้าไม่ได้แต่งงาน
ในเรือนไทยคิดว่ามีนางสาวกันอยู่หลายคน  ไม่รู้ว่ามีใครอยากจะเป็น "นาง" ทั้งที่สถานภาพโสดยังไม่ได้แต่งงานหรือเปล่านะคะ
นิรันดร์ เจริญกูล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ก.พ. 01, 16:28

ขอบคุณมากครับ
tonphai
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ก.พ. 01, 17:31

เคยมีกรณีที่ทางครม.พิจารณาให้ผู้ชายเวลาแต่งงานแล้วให้ผู้ชายใช้คำว่า"นาย" นำหน้า  แต่ถ้ายังไม่แต่งงานก็ให้ใช้คำว่า "นายหนุ่ม"นำหน้าฟังดูแล้วแปลกๆมั้ย  แต่ว่าครม.คณะนั้นหมดวาระไปเสียก่อน  คิดแล้วน่ารักพิลึก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ก.พ. 01, 21:43

ในเรือนไทยคงมีคนสมัครเป็นนายหนุ่มกันหลายคน อย่างน้อยก็ในกระทู้ ๓๓๙  มี ๓ คนละค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ก.พ. 01, 22:37

...
เอ่อ...
เรียนถามอาจารย์นิรันดร์แล้วกันครับ
พยายามจะลากเรือนไทยไปหาอาจารย์ เลยอยากรู้ว่า อาจารย์คิดอย่างไรกับ "หุ่นพยนต์"  (มี พ. อยู่กลางคำ ไม่ใช่ หุ่นยนต์) ในเรื่องขุนช้างขุนแผนครับ เปรียบเทียบกับวิชา Robotics ปัจจุบันได้หรือเปล่า

หุ่นพยนต์ สมัยขุนแผน เป็นวิชาอาคมอย่างหนึ่ง ไม่เกี่ยวกับ Artificial Intelligence สมัยนี้ ขุนแผนเอาฟางหญ้ามาผูกเป็นรูปหุ่นแล้วเสกให้มีชีวิตขึ้นมา ใช้ส่งข่าวสื่อสารได้ครับ ไม่ปรากฏว่าหุ่นพยนต์ มี "กฏสามข้อของหุ่น(พ)ยนต์" แต่อย่างใดครับ
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 07 ก.พ. 01, 17:41

ตอนนั้น Issac Asimov ยังไม่ได้เกิด ก็เลยยังไม่มีกฎ 3 ข้อของหุ่นยนต์ครับ
แล้วหุ่นพยนต์ตอนนั้นคงคิดอะไรเองไม่เป็นก็เลยคงได้แต่ทำตามคำสั่งเจ้านายอย่างเดียว
เหลืองชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 ก.พ. 01, 17:46

ผมว่าน่าจะดีนะครับที่ผู้ชายที่ไม่แต่งงานมี นายหนุ่ม นำหน้า
จะได้เสมอภาคกัน มิฉนั้น ผู้หญิงจะเสียเปรียบมาก
ไม่รู้ว่าชายที่มาจีบนี่มีคู่เป็นตัวตนหรือยัง

ผมเห็นว่า ส.ส. น่าจะมี 50% เป็นส.ส.หญิง และอีก 50% เป็นส.ส. ชาย
กฎหมายที่ออกมาจะได้ไม่เอาเปรียบอีกเพศ

เช่นถ้าหญิงมีชู้ ชายฟ้องหย่าได้
แต่ชายมีชู้ ถ้าไม่เอาหญิงชู้ออกหน้าออกตาก็ฟ้องหย่าไม่ได้

คุณเทาชมพูมีความเห็นอย่างไรครับ
volcanoz
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

55555555555555555555555+

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 ธ.ค. 05, 20:31

ง่า ในที่สุดเราก้อรู้แล้วว่ามีเค้าโครงจริงอ้ะป่าว เย้ๆ ดีจายจัง เมื่อกี้ดันไปโพสกระทู้ถามเรื่องนี้ ที่หมวดนิยาย - -* เหอๆๆ หน้าแตกเรยตู
หน้า: [1]
  พิมพ์