เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 5841 วัดภูผาเบิก สงขลา
siamart
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 27 พ.ค. 10, 23:28

พระองค์นี้สร้างก่อนครับ
พระพักตร์แบบพม่า
พระท่านบอกว่า นำมาจากพม่าตั้งแต่เริ่มสร้างวัด
บางคนก็บอกว่าเก่ากว่านี้อีกคือ สมัยสยามเป็นเมืองขึ้นของพม่าเลยทีเดียว

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 28 พ.ค. 10, 09:50

ไม่ึค่อยได้พบเห็นศิลปะภาคใต้เสียเท่าไหร่ เพราะอยู่แต่ในกรุง ขอบคุณคุณ siamart มากครับที่นำมาให้ชมกันมากมาย

อุโบสถในภาพแรกเป็นแบบไทยประเพณีครับ แต่มีหลังคาปีกนกแล่นรอบ รวมทั้งด้านกว้าง หรือด้านสกัดด้วย เรียกว่าเป็นแบบจั่วปิดครับ ในกรุงนิยมกันทั่วไป เช่นวัดพระแก้ว วิหารพระนอนวัดโพธิ์

ชอบภาพไม้แกะขนมปังขิงของเรือนปั้นหยามากๆ ดูสวยงามสมศักดิ์ศรีกุฎีเจ้าอาวาส น่าอนุรักษ์ไว้จริงๆครับ

พระในความเห็นสุดท้าย เกรงจะไม่ใ่่ช่พระพม่าครับ ดูจากพระพักตร์คล้ายกับมีเทริดสวมอยู่ อาจเป็นพระทรงเครื่องน้อยสมัยอยุธยาตอนกลาง แต่ภาพไม่ชัดเจน ซึืงมิใช่พระพม่าแน่ๆ เพราะพระพม่าจะนั่งขัดสมาธิเพชร 99 เปอร์เซนต์ครับ และแทบไม่ปรากฏพระพม่าทำปางสมาธิเลย แต่กลับนิยมทำปางมารวิชัย บ้านเราถ้าเป็นพระนั่งจะทำปางมารวิขัย 90 เปอร์เซนต์ แต่ของพม่า ถ้าทำพระนั่งแล้ว จะทำปางมารวิชัย 99.98
เปอร์เซนต์ครับ

พระพม่าอิทธิพลไทยครับ

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 28 พ.ค. 10, 11:54

ขอบคุณครับสำหรับภาพที่นำมาให้ชม แต่เดิมคิดว่าวัีดที่ใช้พระนารายณ์ทรงครุฑนั้น
คงจะแสดงถึงวัดหลวง ในสมัยก่อนๆ แต่มาสมัยหลังการคำนึงถึงจุดนี้อาจค่อยๆกลายไป
จนทำให้ไม่สามารถใช้วิธีนี้บอกได้แล้วครับ

ขอบคุณพี่กุที่เอามาเทียบเป็นเปอร์เซนต์ให้ด้วยครับ 555
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์