เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
อ่าน: 34578 มองมาเลย์ แล้วเหล่ดูไทย
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 03 มิ.ย. 10, 16:27

เข้ามาแสดงตนว่าอ่านครับ แต่เป็นคนที่ไม่สันทัดเรื่องการเมืองจึงเพียงขออ่านนะครับ
มานิต
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 04 มิ.ย. 10, 07:04

ผมเข้ามาอ่านในรอบนี้แล้วครับ

ไม่มีอะไรจะเพิ่มเติมนอกจากจะขอประท้วงคุณDiwali

คำว่าแซยิดใหญ่ ช่วยกรุณาถอนคำว่า"ใหญ่"ด้วยครับ
ไม่งั้นผมไม่ยอมจริงๆด้วยนะครับ ท่านประธาน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 04 มิ.ย. 10, 09:31

ประธานแถมให้   ขอสั่งถอนทั้งกระบะ จาก"แซยิดใหญ่" เป็น ๔๐  (เอา ๑๐๐ เป็นตัวตั้ง  ว่าเหลืออีกเท่าไรค่ะ )
 ยิงฟันยิ้ม
Diwali
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 04 มิ.ย. 10, 19:55

ขอประทานโทษ ครับท่านประทาน และท่านสมาชิกที่ถูกพาดพิง คุณNavarat.C (ขออภัยที่เอ่ยนาม)

ที่กระผมกล่าวถึงแซยิดใหญ่ ไม่ได้หมายถึงท่านใดเป็นพิเศษครับ

ผมเพียงแต่ยกกรณีผู้อาวุโสที่ อาวุโสมากๆ มีประสบการณ์สูง ย่อมมีเรื่องเล่าที่น่าฟัง

แต่ในเมื่อท่านประธานวินิจฉัยแล้ว ผมขอถอน คำว่าแซยิดใหญ่ ครับ
ขอใช้คำว่า ขิงแก่ แทนก็แล้วกันครับ

อิอิอิ

หยอกผู้ใหญ่นิดๆหน่อยๆ เอาให้กระทู้พอกระชุ่มกระชวย

ปล.ขออนุญาต เงียบหายสักสองสามวันครับ ต้องเดินทางไปปฏิบัติภาระกิจที่หัวเมืองชายแดนตะวันออก
กลับมาแล้วจะมาแชร์ประสบการณ์จากการถกเถียงกับเพื่อนชาวมาเลย์ ที่วิพากษ์นักการเมืองประเทศเขาในยุคปัจจุบันครับ
ประเด็นที่ผมถกกันตอนนั้น คือ อภิมหาเมกะโปรเจค ของท่านมหาเด่ว์ ทิ้งทวนก่อนเลิก ครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 07 มิ.ย. 10, 06:50

ก่อนอภิมหาเมกะโปรเจคจะมา ยังมีเรื่องราวเกี่ยวกับเหตุการณ์13พฤษภาของมาเลเซียอีกเรื่องหนึ่งที่ผมบันทึกมาเก็บไว้ หลังจากที่มีข่าวว่า คนจีนถูกกองกำลังในเครื่องแบบของมาเลย์สังหารไปแยะโดยที่ไม่มีเหตุอันควร  เรื่องดังกล่าวนี้นายตำรวจชั้นผู้ใหญ่คนหนึ่งของมาเลเซียซึ่งเป็นคนจีน ได้ออกมาช่วยปฏิเสธ

“ข้าพเจ้าได้ติดตามเจ้าหน้าที่หน่วยปราบจลาจลผู้ใต้บังคับบัญชามาเลย์ของผม ได้ยินกับหูและได้ถ่ายภาพยนต์ไว้ด้วย ยังจำที่เขาปฏิเสธด้วยน้ำเสียงเรียบๆต่อข้อเรียกร้องของพวกม็อบ จะให้ส่งตัวพวกไม่ใช่คนมาเลย์ที่แกล้งทำเป็นตายแต่ได้โอกาสก็รีบมาขอให้ตำรวจคุ้มครอง เสียงนั้นยังคงก้องกังวานอยู่ในความทรงจำของข้าพเจ้า

“ก็ถูกอยู่ พวกท่านเป็นมาเลย์และผมก็เป็นมาเลย์ แต่นี่เป็นเขตที่ความเหมือนกันของเราจบลงตรงนี้ พวกท่านไม่มีอำนาจมาสั่งการ ผมเป็นตำรวจ ถ้าหากพวกท่านล้ำเส้นเข้ามา เลือดสีเดียวกันของเราทั้งคู่ก็ต้องไหลนองนั่นแหละ”

พวกม็อบจึงได้ยุติการเรียกร้อง”

ผมมองเขาแล้วก็เหล่ดูเรา คิดว่าทหารและตำรวจไม่ว่าชาติไหนก็มีธรรมชาติเหมือนกัน ไม่ว่าจะเปลือกสีอะไรเนื้อสีอะไร ในที่สุดก็ต้องถือปฏิบัติตามวินัยและหน้าที่ คำสั่งของผู้บังคับบัญชาที่ชอบด้วยกฎหมายเป็นสิ่งที่ต้องปฏิบัติ จะละเว้นมิได้ เมื่อถึงเวลาจะแตกหักกันแล้วถ้าคิดว่า เขาจะเอาความรู้สึกส่วนตัวเป็นใหญ่คงไม่ใช่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 07 มิ.ย. 10, 07:41

อ้างถึง
ก่อนอภิมหาเมกะโปรเจคจะมา

bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 07 มิ.ย. 10, 21:07

มาจองเก้าอี้ 1 ตัวครับ
เรียนท่านประธานที่เคารพครับ    กระผมขอแปรญัตติ เรื่องแซยิดใหญ่     แค่ถอนคำว่าใหญ่   กับเปลี่ยนแซยิดเป็น 40   ยังไม่พอครับ   คำว่า 40 อาจจะกระทบกระเทือนผู้ใกล้ๆหรือเกินๆ 40 ในเรือนไทย  หลายคนครับ
ผมขอเสนอให้ใช้คำว่าเบญจเพส ให้หมดเรื่องหมดราวครับ   เพราะแน่ใจว่าไม่ใกล้ใครในเรือนไทย หรือใกล้ก็น้อยคนมากครับ  ขอบคุณครับ

เรื่องของตำรวจในประเทศไหนก็ตาม  ขึ้นอยู่กับการปฏิบัติตามหน้าที่ตามคำสั่งของผู้บังคับบัญชาจริงครับ   ทีนี้มันสำคัญว่าผู้บังคับบัญชาของพวกเขาปฏิบัติตามใคร เท่านั้นครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 07 มิ.ย. 10, 22:41

ถ้าหากว่าเบญจเพสยังกระเทือนอยู่ จะลดลงถึง ๑๕ ไหมคะ ยิงฟันยิ้ม

ปัญหาอีกอย่างของมุมมองทางการเมือง คือใช้วิจารณญาณในการรับความเห็นจากสื่อ ค่ะ   
ไม่ว่าสื่อไหน  ดิฉันไม่เชื่อว่าจะมีคำว่า "เป็นกลาง" ได้อย่างแท้จริง   เพราะสื่อก็คือมนุษย์ปุถุชน  ย่อมมีความเชื่อถือในเรื่องที่เขาเลื่อมใส  หรือด้วยเหตุผลอะไรอีกก็ตาม    การวิเคราะห์วิจารณ์ แม้แต่การเขียนข่าว ก็ออกมาตามที่ยึดถือของสื่อนั้น
เราพบหลายครั้งว่า แม้แต่รายงานข่าว ซึ่งควรเป็นเรื่องข้อเท็จจริงล้วนๆ  ก็ยังไม่ตรงกัน    คนอ่านก็ควรจะกลั่นกรอง  ตรวจสอบหลายๆแห่ง  ก่อนจะตกลงปลงใจเชื่อทางใดทางหนึ่ง
Diwali
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 08 มิ.ย. 10, 18:30

ขออภัยที่หายไปนานครับ กลับเข้ามาปลุกกระทู้ต่อ

หวังว่าท่านสมาชิกและท่านประธาน คงยังไม่หลับเสียก่อนนะครับ

ผมค้างไว้ ตรงที่เคยอภิปรายกับเพื่อนชาวจีนมาเลย์ ที่กัวลาลัมปูร์ เกี่ยวกับอภิมหาโปรเจคของท่านมหาเด่ว์

จริงๆแล้วโครงการของท่านอดีตนายกฯมาเลย์เซียคนนี้ ก็มีไม่น้อย
แต่ที่เป็นที่ภาคภูมิใจมาก ก็เห็นจะมีอยู่หลายโครงการครับ คือ
โครงการที่มาเลย์เซียแอร์ฮับ KLIA และสนามแข่งรถที่เซปัง เป็นโครงการที่ทำให้เซปังกลายเป็นเมืองสวยงามขึ้นมาทันทีทันใด
นอกจากนั้นยังมีการเนรมิตเมืองไซเบอร์จายา หวังว่าจะสร้างซิลิคอนวาเลย์แห่งภูมิภาคอุษาคเนย์ การเชื่อมต่อทางรถไฟ เซปัง-เคแอลเซนทรัล 
โครงการนี้ เป็นการเนรมิตท้องนาป่าทุ่งให้เป็นเมืองใหม่ที่ทันสมัยจริงๆ ถนนหนทางสวยงาม ไร้กลิ่นไอกำปง จริงๆ

โครงการทางด่วนเหนือใต้ หรือมอเตอร์เวย์ของมาเลย์เซียที่เชื่อหัวเมืองเหนือและใต้เข้าในระบบทางด่วนเก็บเงิน และยังเชื่อมชายฝั่งตะวันออกตะวันตกเข้าด้วยกันด้วย
โครงการสร้างตึกแฝด
โครงการสร้างนครปุตราจายา
ฯลฯ

ผมกับเพื่อนเถียงกันมากมายเกี่ยวกับโครงการเหล่านี้ เช่น โครงการทางด่วนฯ ผมว่า เมืองไทยบ้านเราน่าจะเชื่อมโครงข่ายถนนแบบนี้บ้าง
ไปใหนมาใหนก็ต้องจ่ายตังค่าผ่านทาง แต่แลกกับเวลา ที่ต้องไปติดตามไฟแดงชนบท ต้องคอยขับรถหลบสุนัข โค กระบือ ฯลฯ
ใหนจะเรื่องที่พักระหว่างทาง ที่ทำเป็นระยะ และเป็นที่จอดพักรถบรรทุก ไม่ใช่แบบบ้านเรา รถบรรทุกจอดนอนริมถนนมืด ให้คนขับชิดซ้ายมาตกใจเล่น
ผมมีความเห็นว่า โครงการนี้ คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม

แต่ทว่า เพื่อนชาวจีนมาเลย์ ก็ไม่เห้นด้วยเสียอีก เขาบอกว่า อิจฉาของไทย ไปใหนก็ได้ไม่ต้องจ่ายค่าผ่านทาง ถนนก็พอวิ่งได้เร็ว
แล้วเจ้าถนนทางด่วนเหนือใต้ ก็ไม่ได้ออกแบบมาดีนักหนา หากมีอุบัติเหตุเกิดขวางถนนสักสอง-สามจุด รถจะติดทั้งประเทศ

ก็ว่ากันไป นานาทัศนะครับ

มาฝากเท่านี้ก่อน เพราะต้องทำภาระกิจต่อครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 08 มิ.ย. 10, 19:57

มาเพิ่มเรตติ้งค่ะ
เท่าที่ไปเห็นมาเลเซีย  แบบขี่ม้าชมดอกไม้   อาจเจาะลึกอะไรลงไปไม่ได้   ได้แต่ความประทับใจมาว่า ภาครัฐของเขาดูเข้มแข็งกว่าภาครัฐของเรา    อย่างเช่นผังเมือง และการบริหารจัดการของเทศบาล  มีระเบียบให้นักท่องเที่ยวสบายตาดีมาก
พ้นเขตไทยเข้าไปในเขตมาเลเซีย  อย่างแรกคือถนนเขาสวยมาก    สองข้างทางเป็นทุ่งหญ้ากว้างขวาง  ไม่ถูกปิดกั้นสายตาด้วยอาคารพานิชย์อย่างเขตไทยที่เพิ่งผ่านมาหยกๆ      บ้านจัดสรรก็จัดเป็นระเบียบสวยงาม  เผลอๆมองไปจะนึกว่าอยู่ในยุโรปหรืออเมริกา
เมืองเล็กๆอย่างมะละกา   จะว่าไปแล้วแหล่งท่องเที่ยวตามธรรมชาติของเขาแพ้ของเรา   แต่เขาจัดถนนหนทางสะอาดเรียบร้อย   สามล้อประดับดอกไม้ที่ดิฉันชอบ ก็คือความคิดครีเอท   สร้างพาหนะที่ถูกมองข้ามให้เป็นจุดสะดุดตาของนักท่องเที่ยวขึ้นมาได้     แขกไปใครมาต้องไปนั่งสามล้อชมเมือง พร้อมถ่ายรูปไว้
แต่ภาคเอกชนของเรา นำเขาไปไกล   ศูนย์การค้าของเราน่าช็อปมากกว่า     ของน่าซื้อน่าใช้ 

และที่พูดได้เต็มปากคือห้องน้ำ
ใครไปเข้าห้องน้ำในร้านอาหาร ศูนย์การค้า  วัด วิหาร ของเมืองอื่นๆที่ไม่ใช่กัวลาลัมเปอร์   แล้วกลับมาเข้าห้องน้ำไทย จะรู้สึกว่าของไทยเป็นสวรรค์   แม้แต่ตามปั๊มน้ำมันของเราก็เฉียดสวรรค์เมื่อเทียบกับเขา
ยกเว้นชนบทจีนเสียอย่าง   ไม่เคยสยองห้องน้ำในเมืองท่องเที่ยวที่ไหนเท่าที่นี่
เอกชนของเขาควรยกปัญหาห้องน้ำให้เป็นโครงการพัฒนาระดับชาติได้แล้ว    ไม่รู้ว่าปล่อยไว้ได้ยังไง
Diwali
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 11 มิ.ย. 10, 01:41

รอบนี้ เข้ามาดึก เพราะเพิ่งจะเสร็จงาน

เห็นด้วยกับคุณครูเทาชมพู ครับ

ภาครัฐฯของมาเลย์ แข็งมาก กว่าภาครัฐฯบ้านเราพอสมควรครับ
แต่เพื่อนนักธุรกิจเชื้อไหหลำชาวมาเลย์ของผม ก็วิพากษ์ไว้เสียไร้ชิ้นดี
เขาบอกว่า ในที่สุด กฎหมายก็ออกมาเพื่อเอื้อประโยชน์ให้คนใกล้ชิดท่านผู้นำอยู่ดี
(ผมคิดว่า มีแค่เฉพาะใกล้ๆตัวนะเนี่ย รายละเอียดไม่กล้าเขียนในที่นี้ เพราะไม่มีเอกสารยืนยัน มันมาจากปากคนในวงเหล้า เล่าไปแล้วพาดพิง เดี๋ยวงานเข้า)

ส่วนเรื่องห้องน้ำ ตามร้านอาหารทั่วไป โดยเฉพาะหัวเมืองอื่นๆ ผมว่ามาตรฐานต่ำกว่าบ้านเราครับ
แต่ในเมือง เคแอล อิอิอิอิ
ผมยังวัยรุ่นอยู่

ยังนิยมเที่ยวผับ บาร์  ห้องน้ำในผับบาร์ ดูดี มีสกุลรุนชาติ พอๆ กับโรงแรมสี่-ห้าดาว ครับ
ปล. ผมเป็นขาประจำอยู่ จรัญภูเก็จปินตัง (ประมาณย่านสีลม ในเมืองบางกอก ห่างตึกแฝดไม่กี่ก้าวครับ ผับบาร์เพียบ) 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 13 มิ.ย. 10, 22:38

มาเพิ่มเรตติ้ง อีกครั้งค่ะ
พยายามจะหาภาพห้องน้ำในมาเลเซียจากกูเกิ้ลมาลงให้ชมกัน    เจอทั้งภาพสวยงาม ซึ่งคงเป็นห้องน้ำในโรงแรมห้าดาว ในเมืองหลวง   
สลับด้วยภาพห้องน้ำตามร้านอาหาร สถานที่ท่องเที่ยวในเมืองอื่นๆ  บางภาพชวนขนแขนสะแตนด์อัพ ดังที่เคยประสบมาแล้ว

ภาพที่นำมาให้ดู เป็นระดับเห็นกันทั่วไป  อะไรที่มากกว่านี้ หาเองดีกว่า 
ใครอยากเห็นเชิญพิมพ์คำว่า Malaysian toilet  ในกูเกิ้ลอิมเมจ  แล้วชมตามอัธยาศัย

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 13 มิ.ย. 10, 23:12

ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกไหม?............ว่า

รัฐสภาของมาเลเซียอยู่ที่  east malaysia เมืองกูชิ่ง ซาราวัค เกาะบอเนียว...........รู้สึกว่าที่นั้นมีป่าดงดิบสมบูรณ์มาก..แม้แต่สวนสาธารณะในเมือง ยังมีไม้ใหญ่ขนาดมหึมามากมาย

แต่ความเจริญทางวัตถุ.น้อยกว่าทางมาเลย์ตะวันตก

ยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 14 มิ.ย. 10, 08:10

เป็นรัฐสภาแห่งรัฐครับ
ไม่ใช่รัฐสภาแห่งชาติ

ทุกรัฐมาเลย์บนเกาะบอร์เนียวของมาเลเซีย ธรรมชาติยังอุดมสมบูรณ์มาก
ผมเคยไปครั้งนึง เห็นทุเรียนเนื้อสีแดง แล้วติดใจมาก
พยายามจะเอาเมล็ดกลับมาเพาะแต่ไม่สำเร็จ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 14 มิ.ย. 10, 09:14

เซฟรูปไว้แล้ว กำลังจะเข้ามาบอกคุณศรีสยามว่ารัฐสภาแห่งชาติอยู่ที่กัวลาลัมเปอร์ค่ะ
ทุเรียนสีแดง ไม่เคยเห็น   รสชาติเท่าทุเรียนสีเหลืองของเราได้ไหมคะ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์