เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์  
อ่าน: 34497 มองมาเลย์ แล้วเหล่ดูไทย
Diwali
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 11 ส.ค. 10, 23:48

ต้องขอบพระคุณ คุณหญิงคุณครูใหญ่ และคุณอามานิต
ที่ยังเข้ามาตรวจการบ้านผมครับ

มองมาเลย์แล้วเหล่ดูไทย  ประเด็นนี้ ต้องยอมรับคุณอาหม่อม เจ้าของกระทู้ เข้าใจตั้งจริงๆ

อย่างที่คุณครูใหญ่ว่าไว้แหละครับ  หลายๆเมืองในมาเลเซีย ไม่ได้ ดีเด่นกว่าบ้านเรา

แต่ที่ต้องยอมรับอย่างใจจริงที่สุดก็คือ

ภาครัฐมาเลย์เซีย แข็งแรง แข็งแกร่งกว่าบ้านเรา จริงๆ ครับ

หมายเหตุ
แต่ข้าราชการอาจมาเลย์อาจไม่คิดอย่างนั้นนะครับ
เมื่อสัปดาห์ก่อน ตม.มาเลย์ ที่ KLIA ยืนเม้ากับผมเป็นหลายนาที
สุดท้ายผมจบด้วยประโยคที่ว่า "next vacation, must be in Bangkok, real freedom. see you"
จนท.ตม. มาเลย์ หัวเราะเอิ้กใหญ่ พร้อมกับบอกว่า "that 's true, really truth, and may call you"
แค่นี้ ก็พอจะบอกอะไรบางอย่างได้แล้ว

ใช่ใหมครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 12 ส.ค. 10, 13:53

อยู่ในบ้านเมืองที่ระเบียบจัด  ไหนจะสู้เมืองที่ " ทำได้ตามใจคือไทยแท้" ได้ล่ะคะ
Diwali
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 20 ส.ค. 10, 23:52

เข้ามาต่อกระทู้อีกสักรอบ หวังว่า คุณครูคงไม่รำคาญนะครับ

ผมเพิ่งจะกลับจากกัวลาลำปูร์ เมื่อคืนวันพฤหัส(เมื่อวาน)
มีเรื่องอยากมาเล่าสู่กันฟังครับ

หนังสือพิมพ์ในมาเลย์ เช้าวันพฤหัสฯ ที่ 19 พร้อมใจกันพาดหัวใหญ่ และลงรูปคุณหญิงหมอฯ ผู้โด่งดังของไทยครับ

เพราะตอนนี้ในมาเลย์เซีย มี คดีครึกโครม คือคดีการเสียชีวิตของ Teoh Beng Hock นักข่าวหนุ่มที่เป็นผู้ช่วยนักการเมืองคนหนึ่งสลังงอร์
คือว่า นายเตียว ตกจากชั้น 14 ของตึก Malaysian Anti-Corruption Commission(MACC)หรืออาจเรียกได้ว่าตึกสำนักงาน ปปง มาเลเซีย
โดยร่างตกลงมาเสียชีวิตบนดาดฟ้าชั้น 5 ของตึกข้างเคียง

มีการสืบคดี และเป็นข่าวใหญ่โต

ที่เป็นเรื่องใหญ่ และกลายเป็นข่าวใหญ่กว่า ก็ตรงที่ คุณหญิงหมอฯของเราลงความเห็นว่า
"...Teoh's death was probably 80% homicide and 20% suicide."

ซึ่งคุณหญิงหมอฯ เพิ่งจะไปให้การต่อศาลสูงสลังงอร์เมื่อวาน(พฤหัส 19 ส.ค. 2010)
(อ้างอิง http://news.asiaone.com/News/AsiaOne%2BNews/Malaysia/Story/A1Story20100819-232810.html )

แค่อยากเอามาเล่าสู่กันฟังครับ จากที่ดูทีวี และอ่านข่าวเช้าในมุมหนึ่งของสลังงอร์ เมื่อวานนี้ครับ
เรื่องนี้ ผมไม่มีความเห็นมากไปกว่านี้ครับ

รูปประกอบ คนในวงคือ พ่อหนุ่มเตียว ผู้วายชนม์ ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 21 ส.ค. 10, 07:25

แล้วเรื่องมันเป็นยังไงล่ะครับ
Diwali
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 21 ส.ค. 10, 11:10

ตัวกระผมก็ไม่มีรายละเอียดมากครับ
คือที่ถามเพื่อน ได้ใจความว่า

นายเตียว คนนี้ ได้ถูกควบคุมตัว และสอบสวน จนถูกกันเป็นพยาน ในคดีคอรัปชั่น

วันที่เสียชีวิต นายเตียวถูกสอบปากคำจนกระทั่งตีสามกว่าๆ ที่ตึก MACC (ปปช มาเลย์)
ตามที่ทางการมาเลย์แจ้งว่า ได้ปล่อยตัวนายเตียวกลับบ้าน ตีสามสี่สิบห้า และสั่งให้มาให้การต่อในวันรุ่งขึ้นตอนแปดโมง

แต่ทว่า นายเตียวก็ไม่ได้เดินทางมา
และพบในตอนบ่ายโมงกว่าว่าเสียชีวิต ที่ตึกข้างๆ MACC

คดีนี้ ครึกโครมในมาเลย์มากๆ
นายกราจิบฯ ถึงกับออกมาให้ข่าวเองครับ

สุดท้าย ก็ต้องใช้บริการ คุณหญิงหมอฯของเรา ไปฟันธงว่า นายคนนี้กระทำอัตวินิบาตกรรม หรือไม่

หมายเหตุ นายเตียวเพิ่งจะหมั้นหมายครูสาว กำหนดแต่งงาน ก่อนเสียชีวิตไม่กี่วัน
และคนจีนมาเลย์ ก็แอบๆ วิจารณ์เรื่องนี้อย่างกว้างขวางครับ
sirinawadee
ชมพูพาน
ตอบ: 101

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 24 ส.ค. 10, 00:21

ขออนุญาตออกความเห็นเรื่องรถยนต์นะคะ

รถโปรตอนนั้น เคยคุยกับคนมาเลเซียที่ทำงานด้านรถยนต์ เขาบอกว่าใช้เพราะราคาถูกค่ะ แต่ถ้ามีเงินมากขึ้นรถที่อยากใช้คือฮอนด้า และอัปเกรดไปเป็นรถยุโรปตามลำดับ

ส่วนถามว่าคนไทยสามารถทำรถยนต์เองได้ไหม ตอบว่าทำได้ค่ะ ทุกวันนี้เทคโนโลยีหลายอย่างเปิดให้คนไทยได้รับทราบแล้ว รวมถึงกระบวนการออกแบบรถหลายๆ รุ่นคนไทยก็มีส่วนร่วม ปัญหาคือ ถ้าเราผลิตออกมาแล้ว ทำอย่างไรเราจึงจะขายได้ในประเทศไทยที่ "ติด" กับรถญี่ปุ่นมานานมากจนกลายเป็นค่านิยมไปแล้ว นี่ยังไม่ได้พูดถึงว่า เรามีความสามารถที่จะแข่งขันในระดับโลกได้หรือเปล่า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 24 ส.ค. 10, 10:16

รถยนต์ในไทยทุกวันนี้แพงเพราะเก็บราคาภาษีแพงมหาโหด  อ้างว่าเป็นการกันไม่ให้รถมีมากเกินไป   แต่เอาเข้าจริงรถก็มีล้นเกินถนนไม่รู้กี่เท่าเพราะขนส่งมวลชนของเรายังมีน้อยและล้าหลังอยู่มาก
ถ้ามีรถยนต์ไทยราคาถูกออกมาเพราะเสียภาษีต่ำมาก   ยังไงคนก็ต้องซื้อ  โดยเฉพาะผู้มีรายได้น้อย  เลือกระหว่างรถญี่ปุ่นล้านกว่าบาทแต่รถไทยอาจจะสามสี่แสน  เขาก็คงอยากเลือกรถไทยราคาถูกเพื่อใช้งาน   ที่สำคัญคือคุณภาพจะต้องพอไหว   ไม่ใช่ซื้อมาสามวันซ่อมซะสองวัน   อะไหล่ก็ต้องราคาถูกและหาซื้อง่ายด้วย    มันมีองค์ประกอบอีกหลายอย่างที่ไทยต้องทำเพื่อจะชวนให้คนไทยซื้อให้ได้  ไม่ใช่แค่สักแต่ว่าผลิตออกมาเท่านั้นค่ะ

ส่วนเรื่องนายเตียวขอมองในแง่ร้ายว่า ถ้าเป็นประเทศสารขัณฑ์สัก ๕๐-๖๐ ปีก่อน   มีความเป็นไปได้ว่า แกก็คงถูกสอบสวนจนซี่โครงหักหัวใจวายอยู่ในตึกนั่นเองละค่ะ
manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 24 ส.ค. 10, 11:48

ลังเลนิดๆว่าจะคุยเรื่องยานยนตร์ดีหรือไม่เพราะมีผลทั้ง+ และ -ตัดสินใจคุย
ตอนผมได้รับเชิญไปดูงาน และขอเปลี่ยนโปรแกรมมาดูทาง R&D ทางโน้นเขาคงจะคิดว่าคนไทยคงไม่มีความรู้เท่าใดนักทางด้าน aerodynamic เขากะจะโชว์ให้ตลึงไปเลยโดยจัดให้ดูอุโมงลมที่ใหญ่มาก ใช้ทดสอบรถยนตร์ขนาดเท่าตัวจริง คือ scale 1:1 แต่ขอประทานโทษ พอเข้าไปถึงปุ๊บไม่ทันเขาบรรยายผมก้บอกแล้วว่ารูปที่แสดงบน คอม น่ะ wake ใช่ใหม พอเข้าไปในtest section ผมถามทันทีว่า boundary control ทำอย่างไร suction หรือ blowing thickness เท่าไร คนตลึงคือเจ้าภาพ
ตอนนั้นเขากำลังจะทำตลาดแบบที่เรียกว่า product diversification โดยใช้ที่เรียกว่า power steering ผมซักเสียจนต้องเอาตนออกแบบมาคุยกับกระจอกจากไทยเรา (สมกับที่จอมบ่นประจำกายบอกว่า"คุณนิสสัยไม่ดี")
มีอีกหลายเรื่อง แล้วจะเล่าวันหลัง ผมขอย้ำว่า ออกแบบเครื่องบินที่ค้องลอยอยู่บนฟ้า ยังทำได้ สำมะหาอะไรกับการออกแบบรถยนตร์ เรื่องเล็กสำหรับวิศวกรไทย ครับ สว่นคุณภาพน่ะไม่ต้องห่วง วิศวกรไทยรู้จัก ISO 9001:2008 เป็นอย่างดีครับ
เรื่องการตลาดน่าห่วงครับ มีรุ่นน้องชื่อ ปิติ แล้วอีกคนที่ตอนนี้เป็นายกสมาคมชิ้นสว่นฯทำ motorcyle ให้ทางโน้นแล้วออกมาทำเองยี่ห้อ Tiger มีปัญหาครับ โดน block ทั้งทางการผลิตชิ้นสว่นและทางเส้นทางการจัดจำหน่ายครับ  product place price promotion
มานิต
Diwali
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 25 ส.ค. 10, 01:14

เรื่องรถ ไม่ว่าจะเป็นรถยนต์ รถเครื่อง แบรนด์ไทย
ถ้าทางจะต้องคุยอีกยาวครับ

แต่เข้ากับหัวข้อเรื่อง "มองมาเลย์ แล้วเหล่ดูไทย"

ผมเอง ณ ปัจจุบัน อยู่ในวงการโลจิสติกส์ ไม่ได้เกี่ยวข้องกับอุตสาหกรรมยานยนต์โดยตรง
แต่ทว่า งานของผม ได้ไปให้บริการผู้ประกอบการอุตสาหกรรมยานยนต์ไม่น้อย

ความเห็นเกี่ยวกับเรื่องเหล่านี้ แสดงได้คำเดียวครับว่า

"เฮ้อ!!!!!!"
 ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 25 ส.ค. 10, 10:24

ก็คุยกันไปได้เรื่อยๆค่ะ   คุณนวรัตนอาจจะจบเรื่องเล่าของท่านแล้ว  แต่พวกเราที่เข้ามาอ่านก็ยังคุยกันต่อได้ ไม่จำกัด    ท่านอาจจะกลับมาร่วมวงด้วยเมื่อไรก็ได้
มีอะไรพอเล่าสู่กันฟังได้ก็เล่ากันไป  เพื่อจะดูให้ได้ว่าภายในเวลาไม่กี่สิบปี  ประเทศเขาพัฒนาขึ้นมาถึงขนาดนี้ได้ยังไง
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์