เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4033 พระรูปเจ้านายพระองค์ใดครับ
CVT
องคต
ตอบ: 452

เมื่อ 24 พ.ค. 10, 15:35

เพื่อให้กระทู้ยังไม่ตก
ขอยกกระทู้คุณ Navarat.C จากพันทิป มาถกต่อครับ
http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K9288080/K9288080.html

ผมดูซ้ำหลายรอบก็ไม่มีเค้าของ สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงลพบุรีราเมศวร์ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 พ.ค. 10, 16:22

เอาพระรูปมาเทียบกัน
ทางซ้ายคือพระรูปเจ้าฟ้ากรมหลวงลพบุรีราเมศวร์   ทางขวาคือเจ้าชายปริศนาของเรา  A Siamese Prince
เป็นคนเดียวกันหรือไม่  หากว่าทางรูปซ้าย ทรงฉายก่อนรูปขวาสัก ๑๐ ปี

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 พ.ค. 10, 19:09

แวะเข้ามาบอกเพิ่มเติมว่า พระรูปของ Siamese Prince ทางขวา   น่าจะตรวจสอบได้จากหนังสือ จุฬาลงกรณราชสันตติวงศ์   ว่าเป็นพระเจ้าลูกยาเธอพระองค์ใด  ที่เป็นหนุ่มประมาณนี้ในพ.ศ. ๒๔๔๗  เดาอายุว่าไม่เกิน ๓๐ ปี
กรมหลวงลพบุรีฯ พระชนม์ ๒๒ ในปี ๒๔๔๗  

ในปีพ.ศ.2447 ท่านสุลต่านอับดุล ฮามิดจัดพิธีแต่งงานให้ลูกที่มีอายุถึงวัยอันสมควรทีเดียวพร้อมกัน5คน เป็นชาย2หญิง3 โดยจัดเป็นงานช้างแบบตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ เชิญบุคคลสำคัญทั้งสยามและอังกฤษ ตลอดจนเจ้านายของนครรัฐมลายูต่างๆพร้อมหน้า โดยเป็นเจ้าภาพรับรองการกินการอยู่ถึง10ทิวาราตรี มีโปรแกรมสำเริงสำราญทุกวันรวมถึงพาขี่ช้างไปล่าเสือด้วย ข้าวของที่สั่งมาตกแต่งอาคารสถานที่และการบริโภคทั้งหลาย สั่งจากห้างใหญ่ๆในปินังแบบระบบเงินเชื่อทั้งสิ้น

คุณเพ็ญ คุณหลวงเล็กและคุณวันดีน่าจะมีหนังสือจุฬาลงกรณฯ   ดิฉันไม่มีเล่มใหญ่ (เสียใจมาจนทุกวันนี้) ลองตรวจสอบได้ไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 พ.ค. 10, 19:14

นำรูปจากกระทู้เดิมในพันทิปมาลง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 24 พ.ค. 10, 19:21

คุณ V_Mee เข้าไปให้ความเห็นว่าน่าจะเป็นพระวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าจรูญศักดิ์ กฤดากร
Bhanumet
ชมพูพาน
ตอบ: 199

Sleeping Red Lion

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 24 พ.ค. 10, 19:23

ส่วนตัวเห็นด้วยกับ คคห.ของคุณ V_Mee ที่ให้ไว้ในพันทิปครับ

เพราะแวบแรกที่เห็นรูป ผมนึกถึงพระองค์เจ้าบวรเดชก่อนเลย
ผมว่ามีเค้าพระพักตร์แบบราชสกุลกฤดากรนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 24 พ.ค. 10, 19:33

ราชสกุลกฤดากร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 24 พ.ค. 10, 19:38

พระองค์เจ้าจรูญศักดิ์กฤดากร   ใช่หรือไม่คะ?

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 24 พ.ค. 10, 20:43

ได้คำตอบจากกระทู้ในพันทิป  คุณ Navarat.C ตอบเองว่าใช่พระองค์เจ้าจรูญศักดิ์
เป็นอันปิดกระทู้กันได้

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 24 พ.ค. 10, 21:07

ขอบคุณครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 24 พ.ค. 10, 21:47

ผมรีบเข้าไปแก้ไขในกระทู้เดิมก่อนที่จะมาเห็นกระทู้นี้

ขอบพระคุณท่านที่ทักท้วงและขออภัยในความผิดพลาดด้วยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์