เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 8587 จิตรกรรมวัดสุวรรณคีรี จ.สงขลา
siamart
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

เมื่อ 23 พ.ค. 10, 20:35

คุณ yutthana บอกให้ผมไปถ่ายที่วัดมัชฌิมาวาส
แต่ยังก่อน ผมไปถ่ายอีกวัดนึง เป็ฯวัดที่อยู่ไกลสักนิด ในอ.สิงหนคร น้อยคนจะได้ไป(แม่แต่รู้จักยังน้อย)

วัดสุวรรณคีรีปรากฎสร้างขึ้นเมื่อปลายสมัยกรุงธน
ขณะที่สงขลายังอยู่ฝั่งแหลมสน ก็ประมาณ พ.ศ.๒๓๑๘
แต่ตัวพระอุโบสถอายุน้อยกว่านี้แน่ เพราะเคยมีการขยายตัวพระอุโบสถให้ใหญ่ขึ้น(มีรอยพัทธเสมาอันเก่า)
หมายจะสร้างเป็นวัดประจำเมือง และเป็นวัดประจำของพระยาสุวรรณคีรีสมบัติ
ในอดีตวัดแห่งนี้เป็นที่ถือน้ำพิพัฒน์สัตยาด้วย

สภาพของจิตรกรรม เลื่อนหายแทบหมดแล้วครับ ถ่ายมาเท่าที่ถ่ายได้
พระท่านบอกว่า มีทั้งสิ้น ๓ เรื่องคือ
ระหว่างหน้าต่างเป็น ทศชาติ
ผนังหลังพระประธาน เป็นไตรภูมิ
ผนังหน้าพระปรัธานเป็น มารผจญ

รูปแรกครับ น่าจะเป็นพระมหาชนก (ผิดถูกบอกด้วยครับ)

siamart
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 พ.ค. 10, 20:40

ผมไม่ทราบว่าทางชมรมมีคนค่อยเก็บภาพที่พวกเราโพสไว้รึป่าว
ปกติเวลาผมโพสรูปทางเน็ตผมจะลงชื่อครับ
สำหรับเว็บนี้ผมไม่ลงชื่อ เพราะยินดีให้คนที่มีความรู้เอาภาพไปเพื่อสืบสานศิลปะครับ
ผมว่าน่าจะดีหากมีใครคอยเก็บรวบรวม เวลามีคนถามว่าลูกถ่ายไปทำอะไร
ผมจะได้ตอบว่า สำรวจไปตีพิมพ์เพื่ออนุรักษ์ (คือผมจะได้ตั้งใจหน่อย)

ภาพเดิมครับ ตอนมหาชนก

siamart
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 พ.ค. 10, 20:44

ผมขอสมัครเป็นลูกทีมชมรมนี้นะครับ
ค่าจ้างผมคือ คุณต้องมาบรรยายสิ่งที่ผมถ่าย ว่าคืออะไร ยังไง เอาให้ละเอียดเลยนะ

ตอนเดิมครับ มหาชนก น่าจะเป็นเทวดาหรือนางมณีเมฆลา

siamart
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 พ.ค. 10, 20:45

ภาพที่ 2 ไม่ทราบว่าตอนอะไร

siamart
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 พ.ค. 10, 20:47

ต้องขอบคุณหลวงพ่อมากๆ วันนี้ขอเข้าไปชมในโบถส์
สักพักหลวงพ่อไปหาบันไดมาให้ ถ่ายงานจิตรกรรมครังแรกก็ประทับใจแระ

ภาพที่ ๒ เหมือนข้างบน

siamart
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 พ.ค. 10, 21:13

สภาพภาพที่เลือนลางเกือบหมดทั้งโบสถ์แล้วครับ

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 พ.ค. 10, 21:15

ฝีมือเขียนสวยมากครับ ถึงจะเลือนรางไปแล้วแต่ยังเห็นเค้าโครงได้ว่าตั้งใจเขียน คงจะตั้งใจให้เป็นวัดสำคัญจริงๆ
siamart
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 พ.ค. 10, 21:17

ตอนพระเวชสันดรครับ
(ใช่รึป่าว)

siamart
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 พ.ค. 10, 21:19

พระเวชสันดร ครับ น่าจะใช่

siamart
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 พ.ค. 10, 21:23

ตอนพระเวชสันดรครับ
นางมัทรี พระเวช แล้วก้อ กัณหา ชาลี ข้างล่าง

siamart
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 พ.ค. 10, 21:24

เอาแบบชัดๆ

siamart
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 พ.ค. 10, 21:27

ทศชาติ ก็มีเท่านี้ (เท่าที่ยังเห็น นอกนั้นก็ไม่รู้แล้วครับว่าเป็นลายอะไร บางจุดก็หายไปหมดเลย)
ขอพักท่านข้าวก่อนนะครับ เด่วกลับมาลงรูปต่อ
บอกก่อน เด็ดครับ!!!!!
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 พ.ค. 10, 22:02

ไฟล์ภาพไม่มา เข้าใจว่าตั้งชื่อไฟล์เป็นภาษาไทย ต้องแก้เป็นภาษาอังกฤษถึงจะโพสต์ได้นะครับ แต่รูปที่เห็นก็บอกได้เลยครับว่าที่นี่ฝีมือดีมากๆ กำลังหาข้อมูลวัดนี้อยู่
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 23 พ.ค. 10, 22:03

สวยงามมากครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชม
ทางใต้เป็นอีกแหล่งหนึ่งที่ผมเคยลงไปสำรวจครั้งเดียว ในระยะเวลาจำกัด
มีอีกหลายต่อหลายแห่งที่เก็บเอาไว้ในใจ หวังว่าสักวันคงจะได้ลงไปเยี่ยม
และนมัสการสถานสำคัญในแดนใต้ครับ
siamart
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 23 พ.ค. 10, 22:06

มาถึงพุทธประวัติ
เขียนบนฝาผนังเหนือหน้าต่าง
ซึ่งก็เลือนรางมาเช่นกัน

นี่น่าจะเป็นตอนจะออกไปผนวช ผิดถูกบอกด้วยครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์