เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์  
อ่าน: 13286 ศึกหน้านางครั้งนี้ใหญ่หลวงนัก เห็นทีจะไม่เลิกราง่ายๆ โปรโมเตอร์ทั้งหลายไม่ควรพลาดครับ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 14:10

อ้าว...คุณเทาชมพูคะ หรือว่าเราจะมาจากแหล่งเดียวกันหรือเปล่าเนี่ย

-------------------------------- (ส่วนนี้คือชื่อร.ร.ค่ะ ละเอาไว้  ให้คุณนกข.มาตอบค่ะ จะได้ไม่ผิดวัตถุประสงค์คุณเทาชมพู)
What shall I ask of Thee?
Be Thou my guide through the whole of life
Be a mother and friend to me.......
ยังไม่จบค่ะ รอคุณนกข. เข้ามาตอบคำถามก่อน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 14:52

ดีใจจัง    คุณนนทิรา ถ้าเรียนอยู่กรุงเทพ   เราก็ร.ร. เดียวกันค่ะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 16:48

กระทู้นี้เป็นยังไงกันครับ ท้ายๆเปลี่ยนจากเพลงรักเป็นเพลงสถาบันกันซะแล้ว
เทียบรุ่นกันให้วุ่นไปหมด ประเดี๋ยวคงจะเกิดศึกสายเลือดเป็นแน่ เอาเป็นว่าถ้า
จะร้องกันจริงๆ ก็ไม่เลว ซักคนละเพลงสองเพลงล้างคอพอแก้เลี่ยน  ตอนนี้
ขอตัวไปทวนความจำก่อนครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 17:24

คุณแจ้งขา ก็ไม่ได้ตั้งตัวว่าจะเปลี่ยนจากเพลงรบเป็นเพลงเรียนหรอกค่ะ   หนุ่มบางคนพาไปเอง ไม่รู้ว่าเขิน หรือว่าโยนผ้ายอมแพ้ซะแล้ว
 อีกอย่างแม่หญิงเธอก็เป็นกุลสตรี จะให้มารับรักหนุ่มน้อยร้อยเพลงจบได้ยังไงล่ะคะ
ถือซะว่าดื่มน้ำเชื่อมกันมาหลายกระทู้แล้ว  เอาน้ำส้มสายชูพริกดองมาสลับฉากแก้เลี่ยนก็ดีค่ะ

คุณพ่อตาไปทำงานยังไม่กลับบ้าน   คืนนี้จะถามว่าร้องคัมแบ๊คทูซอเรนโตฉบับCUD  ได้ไหม
ว่าจะให้รุ่นพี่แถวนี้ฟัง    ยืนยันความเป็นรุ่นน้อง  
เค้าจะทันรู้จักหรือเปล่าไม่ทราบ   เห็นว่าแพลงเก่ามากกกนี่คะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 18:40

ผมไม่ได้เชี่ยวชาญทางโรงเรียนสตรีเลยแม้แต่นิดเดียว แต่ถ้าจะบังคับให้เดาก็เดาว่า โรงเรียนในปริศนาคำทายเกี่ยวข้องอยู่กับ St. Ursula?
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 18:42

ขอโทษครับเพิ่งเห็นว่าในเนื้อเพลงก็มีชื่อเซนต์เออร์ซูล่าอยู่แล้ว ตอนแรกอ่านผ่านๆ เห็นแต่ดาวหมีใหญ่ ซึ่งเกี่ยวกับเซนต์องค์นี้
เอ - โรงเรียนไหนหว่า?
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 18:54

Can I guess ka Khun Taochompoo and Khun Nonthira?
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 19:56

Be our guest ka, Khun B.

คุณเทาชมพูคะ เราร.ร.เดียวกันแน่นอนค่ะ ดีใจจัง ใครจะเป็นพี่เป็นน้องนะ ดิฉันน่ะเข้ามหาวิทยาลัยพร้อมๆกับ CUD 20 ค่ะ

คุณนกข. อย่ามัวแต่เดาชื่อร.ร.ว่าที่แม่ยายเพลิน จนลืมแม่หญิงลูกสาวนะคะ เดี๋ยวฉกฉวยนกอื่นจะเป็นต่อ ทั้งๆที่ใครๆเขาว่านก...ข. เนี่ยแหละคะแนนนำ
นนท์ (อดีตลูกแม่รำเพยครับ)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 20:04

แวะเข้ามาติดตามสถานการณ์ครับ
อ้อ.. แม่หญิงของผมยังอยู่ดี .. โล่งอกไปหน่อย

ผมเห็นด้วยกับคุณแจ้ง คนเราต้องเอาเรื่องเรียนไว้ก่อนครับ เป็นนักเรียนก็ต้องพากเพียรเขียนอ่าน เอาเวลามาร้องเพลงจีบผู้หญิงอยู่ มันจะใช้ได้ที่ไหน
แล้วคนทำงานถ้างานเยอะ จะมัวโดดประชุมมาเล่นเน็ทอยู่มันก็ใช่ที่  เพราะฉะนั้น  ผมคนงานไม่มากครับ พอแบ่งเวลาได้ รับอาสาดูแลแทนซะเลย ไหน ๆ ก็คุยกันอยู่ทุกวัน ซี้ ๆ กันอยู่แล้ว ไม่ต้องเกรงใจครับ

เขาจะเปลี่ยนกระทู้ไปร้องเพลงสถาบันก็ให้เขาร้องกันไปนะครับ ผมต้องใช้เวลาให้เป็นประโยชน์ไว้ก่อน

แม่หญิงครับ นนท์เอาเพลงนี้มาฝาก
ตอนตอนหัวค่ำ นั่งริมทะเล เห็นไฟเรือหาปลากลางทะเลเดือนหงาย ร้องเพลงกับกีตาร์ตัวเก่า แล้วคิดถึงแม่หญิงจังเลย

ป่านฉะนี้ เธออยู่ดีไฉน
หากเป็นนก ฉันจะบินไปติดตาม
เจอดอกไม้ หรือดวงดาวจะถาม
เจอความรัก บ้างไหม

หวั่นใจนัก เธอหักเหเสน่หา
ดุจกังหันของกาลเวลาเปลี่ยนไป
ผู้มีรัก รักเขาบานผลิใบ
ดอกโศกใจฉันบาน

ความรักจากใจโฉมตรู
เปลี่ยนได้ หลากฤดู หลายกาล
เหมือนคลองคดลดเลี้ยวไปไม่ปาน
ไขลานรักฟังข่าวคราว

ป่านฉะนี้ เธออยู่ดีไฉน
ส่งความรัก และคิดถึงไปกับดาว
ผู้หม่นหมองร้องไห้ครวญกับเรา
นั่นแหละเงาฉันเอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 21:23

เข้าใจมาเก็บคะแนนสะสมนะคะคุณหนุ่มนนท์  
รวมคะแนนตอนหมดยก อาจจะชิงแชมป์ไปอย่างหวุดหวิดก็ได้
เพราะอีกสองหนุ่ม รักไม่ยุ่งมุ่งแต่เรียนเสียแล้ว

เดี๋ยวไปขึ้นกระทู้ใหม่ให้ค่ะ

คุณนนทิรา  นับรุ่นไม่ถูกค่ะ   เอาเป็นว่าในเรือนไทยเรารุ่นไม่ห่างกันมากแล้วกันนะคะ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์