เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 13293 ศึกหน้านางครั้งนี้ใหญ่หลวงนัก เห็นทีจะไม่เลิกราง่ายๆ โปรโมเตอร์ทั้งหลายไม่ควรพลาดครับ
แม่ค้าไก่ย่าง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 13:54

พ่อแจ้งเอ๊ย  กองเชียร์ของพ่อดูยังไงๆหว่า  เชียร์ให้รอกุศลชาติหน้า   ชาตินี้ พ่อแจ้งยังอยู่อีกตั้งนาน   ไม่ยักกะให้ฮึดสู้
หันจากนางเอกมาเชียร์กองเชียร์เถอะหลาน  ป้าว่าพอมีฟามหวัง
ป้าเห็นใจหัวอกแม่ยาย  เค้าก็อยากได้ลูกเขยพูดจริงทำจริง  ไม่เจ้าชู้     ถ้ามีทัชมาฮาลลากติดหลังมาด้วยก็ยิ่งไม่รังเกียจ
ร้องเพลงเกือบร้อยเพลงแล้วเหรอ  โถ  เอางี้  ป้าว่าพ่อแจ้งไปออกเทปซีดีร้อยเพลงรักไม่รู้จบแข่งกะพ่อเบิร์ดเอามั้ย   ง่ายกว่าจีบลูกสาวบ้านนี้เยอะเลย
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 13:55

โธ่ โธ่ โธ่ คุณ ก แก้วเจ้าขา  อิฉันน่ะอุตส่าห์แอบเข้ามาเยี่ยมหน้าดูตั้งแต่กลับมาจากกาญจน์นั่นแล้ว  แต่มิกล้ากระโตกกระตาก  กะจะให้ความมันจางหายไป  คุณพระนายเธอจะได้เบื่อไปเอง  ไหงคุณทวนฟามหลังซะอีกแล้วล่ะนี่  อ้ะ  ไหนๆ ก็ไหนๆ

รักฉันวันละนิด

รักฉันวันละนิดๆ ก็เพียงพอ  ขอแค่เธออย่าร้อนรน  รักทุ่มเทลุ่มหลงรุนแรง  โปรดเก็บไว้  ค่อยเติมความรักทุกวัน  หมั่นเติมความหวานเบาๆ  ค่อยซึมค่อยซับใจเรา  ซ้อนกันอย่างช้าๆ  ให้ยามแรกรักรื่นรมย์  ยิ่งนานยิ่งหวานชื่นชม  บ่มใจคลอเคล้าอารมณ์  ค่อยๆ เติมรักเรา

ว่าไงล่ะเจ้าคะคุณพระนาย  ไม่กลัวดาบน้ำพี้แม่นกยูงก็ propose มาเล้ยยยยย
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 14:15

คุณพระนายยังไม่มา แต่ถึงมาก็คงวอร์มอีกนาน
แถมคงต้องเรียกหาผู้ช่วยอีกตามเคย
บัวรู้หน้าที่กองเชียร์ ดำเนินการให้เลย นะคะ

ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร
ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน
แม้อยู่ในใต้หล้าสุธาธาร
ขอพบพานพิศวาสไม่คลาดครา

แม้นเนื้อเย็นเป็นห้วงมหรรณพ
พี่ขอพบศรีสวัสดิ์ เป็นมัจฉา
แม้เป็นบัวตัวพี่ เป็นภุมรา
เชยผกาโกสุมปทุมทอง

แม้เป็นถ้ำอำไพใคร่เป็นหงส์
จะร่อนลงสิงสู่เป็นคู่สอง
ขอติดตามทรามสงวนนวลละออง
เป็นคู่ครองพิศวาสทุกชาติไป

มอบแด่แม่นางอ้อยขวั้น จากคุณพระนายขอรับ
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 14:37

ป้าแม่ค้าจ๋า ป้าต้องเป็นไส้ศึกให้ผ่ายตรงข้ามแน่เลย
วางแผนจะหลอกให้คุณแจ้งรวนเร  แม่หญิงจะได้เชิดใส่อีกคนใช่ไหมล่ะ  
บัวว่ายาก ถ้าพี่แกจะถอดใจ แกคงถอดไปตั้งแต่ยังไม่ครบร้อยเพลงโน่นแล้ว
ว่าแต่ เรามาหุ้นทำซีดีขายกันไหมคะ คุณแจ้ง หาทุนไปซื้อตำราเพลงรักไม่รู้จบมาต่อชีวิตหน่อย นี่ก็เกือบหมดมุขเพลงแล้วนะ ลูกพี่
(แถมตอนนี้มีคุณพระนายโผล่มาอีกคน)
นกยูงตัวจริง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 15:15

ท่านเจ้าขาาาา   ผู้ใดเห็นจมื่นไวยวงษาของนกยูงบ้างเจ้าคะ  
ลงกระไดเรือนไป ๓ วัน  หายจ้อย
ได้ยินแต่เสียงรำวง...คงจะอยู่แถวๆนี้ละ เดาไม่ผิด
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 16:48

ท่านผู้ชมครับ ยกที่แล้วกระผมแจ้ง ใบตองออกอาการเป๋ไปนิดหน่อย เพราะออกอาวุธได้จะแจ้งหลายครั้ง
แต่กรรมการไม่ใส่คะแนนให้ ช่วงพักยกพี่เลี้ยงถึงกับมาติวให้เป็นพิเศษ  ยกต่อไปเพื่อไม่ให้แฟนหมัดมวย
ต้องผิดหวัง กระผมขอต่อยด้วยลีลามันๆ อย่างนี้ครับ

ผูกสมัครรักน้องมานาน
หญิงใดไม่ปานลูกสาวแม่เลย
แจ่มจริงยิ่งไปกว่าใคร
เห็นจะลืม ไม่ได้ทรามเชย
รักไม่กล้าเอ่ยนานแล้วเคยชอบกันมา
คิดจะหมั้นแก้วตา พี่จนหนักหนา
เกรงว่าแม่ยายจะชัง.......

แม่สรรค์กำเหนิดเกิดลูกสาวสวยหรู
ทำบุญใดอยากรู้กุศลจึงสร้าง
วัยน้องสิบแปดขวบปี
สมส่วนโสภีพวกผู้ชายต่างหวัง
เก่งกาจสามารถเกินคน
ทั้งแก่นทั้งซน น่ามลเก๋จัง
หลงรักน้องอัดแน่นในอก
เหมือนตกขุมนรกหัวอกแทบพัง
สุดขมขื่นเห็นชายอื่นเขาควงน้อง
ว่านด้วยเงินทองน้องก็เพ้อคลั่ง
จะควงใครเขาอย่าให้เปลืองตัว
ด้วยลิ้นชายชั่วที่ใช้เงินอำพราง
เขาเสียสตางค์นั่นเขาหวังตัวน้อง
พี่มันจนเงินทองมองความดีพี่บ้าง
จะปิดประตูหัวใจไม่ให้เข้า
พี่เต็มใจนอนเฝ้าทั้งทางประตูหน้าต่าง
ถึงแม้จะถือหน้าไพ่เหนือ
แต่ตัวเก็งที่เหลือมันไกล้เกลือกินด่าง
อย่าหลงผิดเลยนะคนดี
จงนึกถึงพี่ก่อนน้ำตาน้องหลั่ง
จะรักเจ้าเหมือนบ่าวที่ภักดี
ขอจงปราณีอย่าให้พี่ผิดหวัง
จะขอน้องให้สมศักดิ์ศรี
อย่าทำให้พี่ต้องรอคอยฝันค้าง
ถึงแม่น้องจะชังตัวพี่
ขอเพียงคนดีจงโอนใจมาบ้าง
ลูกสาวใครหนอ ขอนะคนสวย
สงสารพี่นะ โอ้น้องจ๊ะคนสวย
สองแขนพี่จะช่วยเป็นกำแพงกั้นกลาง
เอ๋ย โอละหน่าย โอละหน่าย หน่อยเอย
รักพี่บ้างทรามเชย อย่าทำเมินเฉย
เยาะเย้ยให้ตรอมใจตายยย....

เพลง "ลูกสาวใครหนอ" คงจะเข้าตากรรมการ รวมทั้งตาแม่ยายบ้างกระมังครับ
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 18:06

ต๊าย  !  คุณบัวน้อยเจ้าขา ได้ยินเสียงใครมารำแพนหาง ร้องแหงว ๆ  หาท่านจมื่นอยู่แถวนี้  ช่วยจัดหลีกให้ดีนะเจ้าคะ  
มีเพลงไพเราะมากๆ อยู่เพลงหนึ่งมาฝาก
คุณแม่ยายค่ะ เป็นเพลงคู่ เชิญร้องกับคุณพ่อตา จะได้ชื่นมื่น ใจเย็น ๆค่ะ

เพลงพระจันทร์วันเพ็ญ

(คุณพ่อตา)    พระจันทร์...วันเพ็ญ ลอยเด่นสกาว  ทอแสงแพรวพราวพร่างพื้น...นภา
เหมือนดังนวลน้องสวยสุดจักหา  เปรียบดัง
จันทรา  สุกสกาว  พราวตา
(คุณแม่ยาย)  พระจันทร์...ข้างแรม
ไม่แจ่มชวนชม  เขาไม่นิยมที่รักก็คลาย
น้องถ้าสิ้นงาม  ความรักจะสลาย
พี่ก็คงกลับกลาย  ไม่ชมเช่นกัน
(คุณพ่อตา) พระจันทร์...เจ้าเอย  ฟังเอ่ยวาจา
พี่ขอให้สัญญา  ว่าจะรักยิ่งชีวัน
(คุณแม่ยาย) แม้ว่าจีนทร์ลับ...ใจพี่กลับฝัน
(คุณพ่อตา)แต่เจ้าเป็นจันทร์  ส่องกมลจนตาย

เข้ากับรรยากาศ พระจันทร์เสวยมาฆฤกษ์
เลยนะคะ
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 20:09

เรื่อย ๆ มาเรียง ๆ นกบินเฉียงไปทั้งหมู่
ตัวเดียวมาไร้คู่  เหมือนพี่อยู่เพียงเอกา

ร่ำ ๆ ใจ รอน ๆ อกสะท้อนอ่อนใจข้า
ดวงใจใยหนีหน้า โถแก้วตามาหมางเมิน

รู้ไหมใครช้ำเท่า เหมือนพี่เศร้าเจ้าห่างเหิน
เคยแนบแอบอกเพลิน กลับหมางเมินเหมือนไม่เคย

แจ้ว ๆ จำนรรจา ยกดินฟ้ามาอ้างเอ่ย
แรมรามาละเลย เหมือนไม่เคยเลยหรือไร

แม่หญิงกลายเป็นหนึ่งในสาเหตุที่จะทำให้คุณแจ้งเรียนไม่จบซะแล้วหรือคะ
เฮ้อ...มิน่าล่ะ  คุณพ่อตาถึงห้ามเรื่องรักในวัยเรียน นัก
ว่าที่แม่ยายค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 22:06

คุณก.แก้วขา  แม่ยายรีบคว้าเนื้อเพลงพระจันทร์วันเพ็ญไปให้คุณพ่อตาช่วยสอน  เพราะถูกใจมาก
แต่พ่อตาร้องไม่ถูก    เลยฝากเพลงของทีโบนกลับมาให้ค่ะ   เห็นว่าตอนแกวัยรุ่นทีโบนกำลังดัง

เธอเห็นท้องฟ้านั่นไหม

ฉันเก็บเอาไว้ให้เธอ
และจะเป็นเช่นนั้นเสมอ ฮืม...
ถนนสายนั้นที่ทอดยาว
มีเรื่องราวของความเป็นจริง
มีเงาไม้เอาไว้ให้พักพิง
มีให้เธอเอาไว้ยามอ่อนล้า
เห็นเงาของเมฆหรือเปล่า
ทะเลสีครามที่ทอดยาว
เห็นความรักฉันบ้างไหม

คุณพ่อตาห้ามแม่หญิงมีรักในวัยเรียนเพราะพ่อตาเคยมีแฟนแยะตั้งแต่ม.ปลาย     แกเป็น CUD รุ่น ๑๙ หรือไงนี่แหละค่ะ    ไม่รู้เจริญรอยตามรุ่นพี่แถวๆนี้หรือเปล่านะคะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 04:21

เอ้อ คุณบัวครับ เปิดเพลงอะไรเหรอ ผมเพิ่งเข้ามา จริง ๆ ผมไปทำราชการอยู่ แม่นกยูงจ๋า ไม่มีอะไรเกิดขึ้นหรอก
เอาล่ะ ท่านทั้งหลายผมคงต้องขอลาไปก่อนนะครับ
พี่นี้รักนกยูงยิ่งกว่าปลารักน้ำ
กินนรรักถ้ำยังไม่ล้ำเท่าที่รักเจ้า
กุญชรหวงงามฤคาหวงเขา
ยังไม่เท่าพี่หวงนงเยาว์ เลยนะจ๊ะ
ไปแล้วล่ะขอรับ กลับกรุงศรีก่อนดีกว่า
เฮ้อ หรือจะเปลี่ยนชื่อซะดี น้อเราไม่งั้นเจอนกยูงอยู่เรื่อย
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 05:14

Kik...kik...CUD 19 is the father in law of CUD 17 kik...kik.
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 05:58

คุณ B รู้มาจากไหนได้ไง? คุณพ่อตายอมเป็นพ่อตาผมแล้วเหรอ? แล้วคุณลูกสาวยอมตามใจคุณพ่อด้วยหรือเปล่า?
ถ้าคุณพ่อตายอมเป็นให้ ผมก็ไม่ว่าครับ ในบ้านยกให้เป็นพ่อ กลับไปโรงเรียนงานชุมนุมศิษย์เก่าค่อยเรียกเป็นน้องก็ได้
กลัวแต่ว่าข่าวคุณ B จะผิดน่ะซี...

คุณว่าที่แม่ยาย รุ่นพี่ CUD คนนั้นใครครับ ผมจะได้ตามไปเรียนวิชาจีบสาวมั่ง เผื่อจะจีบติดซักราย...

(ทำนอง โยสะลัม - พับเพียบร้องด้วย)
สาธิต - เอ๋ย - จุฬา - สง่ายิ่ง
รวมทั้งหญิง ทั้ง -เอย- ชาย (เอ่อเออเอิ๊งเออเอย) ได้ศึกษา...
อีกทั้งครู - อาจารย์ - ชาญ วิชา
ให้การศึกษา อบรมนึก (เอ่อเออเอ๊อเอิงเงย) และฝึกตน ....
เพลงโรงเรียนหนึ่งในหลายเพลง หลายเวอร์ชั่นครับ (มีอีกเพลงใช้ทำนอง คัมแบ๊คทูซอเรนโต้...) สมัยนี้ดูเหมือนโรงเรียนจะเปลี่ยนเพลง ไม่ใช้เพลงนี้ไปนานแล้วมั้ง รุ่นจ๊าบนี่ดูเหมือนเขาจะแต่งเพลงใหม่ถูกใจเฮ้วแล้ว
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 06:09

เรื่องโรงเรียนนี่คนอื่นขึ้นมาก่อนนะครับ ผมเป็นแต่สนองตามที่คุณว่าที่แม่ยายเสนอมาก่อน แต่ก็ดีเหมือนกัน เปลี่ยนบรรยากาศสลับฉากจากเพลงรักมาเป็นเพลงสถาบันมั่ง จะได้ไม่เลี่ยนมาก
...วันเดือนปีที่ผ่านมา โอ้ ตอ.จ๋ารักยังแจ่มจ้า ไม่เลือน
สระน้ำคูบัวตามเตือน สงวนบุญหนุนเลื่อนเสียงครูเสียงเพื่อนแจ่มใจ...
เอาเท่านี้ก่อน เชิญศิษย์เก่าสำนักอื่นบ้าง ไม่ว่าจะลูกเจ้าพ่อมอดินแดง ลูกนนทรี หรือลูกสำนักอื่นๆ... เชิญครับ
แต่คุณว่าที่พ่อตาถ้าจะแอบอ้างเป็น CUD 19 ต้องร้องเพลงโรงเรียนเวอร์ชั่นซอเรนโต้ให้ฟังก่อนครับ (ผมเองยังร้องไม่จบเลย...) ดูเหมือนที่เห็นใช้กันจริงๆ สมัยผม ไม่ว่าจะมีเพลงโรงเรียนทางไทย/ทางฝรั่ง/ทางมาร์ช มากี่เพลง ในที่สุดก็เห็นกลับมาใช้ มหาจุฬาลงกรณ์ ทุกที (ถึงเราจะยังไม่โตพอจะเป็น นิสิตพร้อมหน้า... ก็เหอะ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 10:04

รุ่นพี่CUD ก่อนรุ่น ๑๙ เห็นเดินอยู่แถวๆนี้ละค่ะ  อาจจะตามหลังคุณนกข.เป็นเงาตามตัวอยู่ก็ได้

อ้าว  นกกางเขนเขินขึ้นมา  ชวนเปลี่ยนบรรยากาศจากรักเป็นเรียนเสียแล้ว  คนอื่นกลับตัวแทบไม่ทัน

คุณนกข.ตอบได้ทุกคำถามไม่เคยจนมุมเลย   ทายได้ไหมคะว่าเพลงโรงเรียนนี้ ของที่ไหน

There's a word that wakes our spirit

Lifts our thoughts on high

Where St.Ursula's own emblem sparkles in the sky.

As unfold  the pointed star pointing brightly shines the Bear

She just points the way to heaven leads our footstep  there.

มั่วบ้างโปรดอภัย

สัญลักษณ์หนึ่งของโรงเรียนคือ ดาวหมีใหญ่ ที่เรียกว่า The Bear น่ะค่ะ  มีเจ็ดดวง

ของไทยเรียกว่าดาวไถหรือดาวลูกไก่ก็ไม่ทราบ  แต่แปลออกมาเป็นดาวไถแล้วไม่ค่อยน่ารักเท่าไร  ถ้าดาวลูกไก่ก็ค่อยยังชั่ว
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 09 ก.พ. 01, 12:11

คุณนกยูงจ๋า ..หนูบัวไม่เกี่ยวนะคะ
คุณพระนายเค้ามาขอฟามช่วยเหลือเรื่องเพลงฝากคุณอ้อยขวั้น
 ก็ช่วยไปตามประสาคนมีน้ำใจ
ไม่รู้ไม่เห็นว่าคุณพระนายมีนกที่ไหนเฝ้าอยู่

หนูไม่รู้  ว่ามีแฟน  เห็นมาดแมน หนูก็เลยช่วยเขา...

คุณพระนาย โจทย์มาตามแล้วค่า
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์