เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 13287 ศึกหน้านางครั้งนี้ใหญ่หลวงนัก เห็นทีจะไม่เลิกราง่ายๆ โปรโมเตอร์ทั้งหลายไม่ควรพลาดครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 07 ก.พ. 01, 20:03

คุณบี... นางฟ้าองค์นั้นไม่มีตัวจริงนะครับ พระเอกคนที่ไปพบนางฟ้าองค์นั้นก็ไม่มีตัวจริง แต่ผมน่ะ มีตัวจริง และผมหวังมากๆ ว่าแม่หญิงก็จะมีตัวจริง และหวังด้วยว่าตัวจริงของแม่หญิงก็จะน่ารักเหมือนในจอมอนิเตอร์ (ใครจะไปรู้ล่ะ- ว่าไม่ได้ ตัวจริงแม่หญิงอาจจะเป็นคุณพ่อตาหรือร็อตไวเล่อร์ปลอมตัวมาก็ได้...)

แม่หญิงร้องเพลงให้ใครฟังก็ไม่รู้ ผมไม่กล้าตีขลุมเอาเองเหมือนหนุ่มๆ แถวนี้ชอบทำ ได้แต่แอบแฝงเงาร้านต้นไม้ใต้หน้าต่างห้องแม่หญิง ลอบชมโฉม ฟังเสียงแม่หญิงไปพลางๆ จะปีนร้านต้นไม้ขึ้นไปหาจูล่ง เอ๊ยจูเลียตหรือ ก็ยังเกรงใจคุณพ่อตาคาปุเล่ต์อยู่

เอาบทร้องเล่นของเด็กบทนี้มาฝากครับ เข้าใจว่าของอาจารย์ผกาวดี อุตตโมทย์ แต่ง
...นกกระจอกไปบอกนกกระจิบ
ว่าอยากกินทองหยิบช่วยทำให้ที
นกกระจิบก็ไปซื้อน้ำตาล
เอามาทำของหวานทองหยิบอย่างดี
เสร็จแล้วนกกระจิบก็ไปบอก
ให้นกกระจอกแต่งตัวราตรี
มากินทองหยิบ มาจิบน้ำชา
นกกระจอกรีบมาด้วยความยินดี...

งานนี้ไม่เกี่ยวกับทั้งนกกางเขน นกกระจาบ นกแก้วนกขุนทองใดๆ ครับ
- ไปทำงานแล้วครับ - แว้บ -
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 07 ก.พ. 01, 20:23

อิฉันตกใจหมดเลย  เห็นคุณนิลฯ ยอมเป็นนกแก่ๆ  แล้วยังจะหาพวกชวนดิฉันไปเป็นเพื่อนร่วมรุ่น
แล้วก็จำไม่ได้ว่าไปชวนใครรำวง
เลยไม่แน่ใจว่ามีคนโมเม
หรือว่าตัวเองจะแก่จริง
บทร้องเล่นข้างบนเหมาะสำหรับผู้ใหญ่ประเหลาะเด็กค่ะ
ขอให้สนุกกับการทำงานนะคะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 07 ก.พ. 01, 20:25

....ยังจำได้ไหม ถึงใครคนหนึ่ง
ซึ่งคุณสมัครเป็นทาสดวงใจ
เพ็ญเดือนสิบสอง น้ำนองตลิ่ง
อกคุณแอบอิง "อกหญิงคนไหน"....

จำได้ครับแม่หญิง  อย่างนี้ใครจะจำไม่ได้ ก็ผมยังเคยร้องเพลงนี้
ให้แม่หญิงฟังอยู่บ่อยๆ เวลาหนุนอกอุ่นๆ (ถ้าไม่มีใครแอบตีขลุม ผมตีเองครับ)

อกสตรีนี่แสนอุ่น  
แม่คุณไฉนถึงอุ่นอย่างนี้
อกตึงตึงเนื้อตันตันพรรค์อย่างนี้
น่ายวนเย้ายั่วยวนยี
มาอยู่กับพี่เถิดนาแม่มา

อกสตรีนี่แสนอ่อน
ขอนอนขอหนุนเนื้ออ่อนหน่อยหนา
นึกว่าทำบุญน่าบังอรหล่อนจ๋า
อย่ายวนเย้าเจ้ามารยา
อกกานดาช่างอ่อนอุ่นใจ

หนาวลมหรือจะต้องห่มผ้า
หนาวฟ้าหรือจะต้องผิงไฟ
หนาวผู้หญิงหรือจะอิงผู้ใหญ่
ถ้าพี่หนาวใจแล้วใครจะให้กอดนอน

หากแม่คุณให้หนุนอก
น้องเอยจะขอนอนกกต่างหมอน
ถึงตัวตายมิยอมคลายถ่ายถอน
อกสาวสาวช่างน่านอน
อกบังอรช่างอ่อนอุ่นใจ

ไม่ทราบชื่อเพลงครับ ของคุณสังข์ทอง สีใส

คุณแม่ยายอย่าเพิ่งมองค้อน ยิ่งหาว่าผมร้องเพลงแบบ "ถึงเนื้อถึงตัว"  ยังไงผมก็ยัง
รักษาระดับไม่ให้เกินเลยขนาด  "ถึงลูกถึงคน" ครับ
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 07 ก.พ. 01, 21:23

คุณ นกข. เจ้าคะ  แม่หญิงคนนี้มีตัวจริงเสียงจริง
แต่ก็เป็นผู้หญิงเดินดินธรรมดาคนหนึ่ง ไม่ได้บินสูง บินไกล  หรือเป็นนกดาราอย่างที่คุณแม่ยายเปรยว่าใครบางคน (ทำไมถึงว่าก็ไม่เข้าใจค่ะ)

คุณนนท์คะ .. มาว่าแม่หญิงทิ้งหางตา นี่หาว่า ให้ท่าหรือคะ  (แน่ะ  รู้ทันซะด้วย)

คุณแจ้ง   คุณพ่อตาหยิบไม้หน้าสาม กับ เตรียมเปิดกรงเจ้าร็อทแล้วนะคะ  ขอเตือน ..

คุณบัวคะ..  แม่หญิงชื่อเรไร ค่ะ  ไม่ได้ชื่อ รจนา
จึงไม่จำเป็นต้องรีบเสี่ยงพวงมาลัยเลือกคู่
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 07 ก.พ. 01, 23:58

ดีนะเนี่ย ที่แวะเปิดคอมพ์ก่อนนอนซะหน่อย ไม่งั้นคืนนี้นอนผวาไม่รู้สาเหตุอีกล่ะ

นนท์ไม่ได้หมายความว่าแม่หญิงให้ท่าในความหมายไม่ดีนะครับ นนท์ชื่นชมต่างหาก ว่าวิธีโปรยเสน่ห์ของแม่หญิงน่ะน่ารัก  และ ดูเป็นผู้หญิงฉลาด
ก็บอกแล้ว ว่านนท์ปากหวานไม่เป็น .. เห็นหรือยัง
ชมแท้ ๆ กลับจะกลายเป็นโดนงอนใส่ซะอีก

เมื่อกี้นี้ เห็นนกกางเขนบินผ่านหน้าไปตัวนึง ปีกหัก บินเป๋ ๆ ยังไงพิกล  ไม่รู้ว่าโดนหนังสติ๊กใครเข้านะครับ
ถ้ายังไม่รักษาแผลแตกไม่หาย ก็อย่าเพิ่งรีบกลับมาเลยครับ เดี๋ยวจะเรื้อรัง รักษายาก ...
เย็บไปกี่เข็มล่ะนั่น
แอนตาซินฝากผมมาช่วยจ่ายเข็มละ 500 ครับ ..555..

พรุ่งนี้วันมาฆะบูชา นนท์จะไปตักบาตรที่พุทธมณฑล
แม่หญิงไปตักบาตรกับนนท์มั้ยครับ (จะได้แนะนำให้รู้จัดว่าที่แม่สามีซะเลย)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 02:51

หึ-หึ-หึ-...
กลับเข้ามาดูตอนดึก ไม่มีความคิดเห็นอะไรครับในชั้นนี้ โดยเฉพาะต่อความเห็นข้างบน ผม no comment หึหึ (ผมคนรุ่นก่อนรุ่นอิอิครับ)
พรุ่งนี้วันพระ ใครมีโอกาสใส่บาตรได้สะดวกที่เมืองไทย ผมฝากทำบุญด้วยครับ อนุโมทนาครับ ผมอยู่ตรงนี้หาพระหาเจ้าทำบุญลำบาก
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 10:36

ศึกสามเส้าคราวนี้ หนักหนา ใกล้ๆ เคียงกับยุคสามก๊กจริง ๆ
คุณนนท์ อย่าเพิ่งคิดว่าคุณ นกข แกแตกไปเย็บนะครับ ผมบอกแล้วว่า ผู้หญิงเค้าตัดพ้อคุณ นกข มาก ๆ น่ะน่ากลัวนะครับ ใจหญิงนั้นยากแท้หยั่งถึง ที่ผมบอกว่าเหมือนน้ำกลิ้งบนใบบัว นั่นคือ ยากที่จะเดาใจนางนะครับ ต้องระวังครับ
คุณนนท์ ยังหนุ่มยังแน่น ลูกเล่นไม่แพรว ปากไม่หวาน แต่ต้องอาศัยความสม่ำเสมอครับ แล้วก็ต้องอาศัยลูกอ้อนบ้างครับ
คุณแจ้ง นั้นแกใช้สไตล์ ทำคะแนนสม่ำเสมอ แบบหมั่นเกี้ยวให้แม่หญิงเห็นใจอยู่เรื่อย ๆ
งานนี้ผมยังมองไม่ออก แต่ถ้าให้ลงความเห็น ผมประเมิน พ่อนกกางเขน มีภาษีพอสมควรครับ
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 10:48

มีเพลงมาฝาก พ่อนกกางเขนปีกหัก   นกกระจาบขาเดี้ยง และนกขุนทองปากเจ่อค่ะ ร้องทบทวนหลาย ๆ เที่ยวหน่อยนะคะ

จะเรียนจะร่ำจะทำอะไร  เฮอ....
ไม่ลำบาก  ยอดยากอยู่อย่างเดียว  เฮอ...
เกี้ยวผู้หญิง  คำครูสุนทรภู่  กล่าวพาดพิง
ฉันไม่ท้วงติง  เพราะว่าสมจริง  เฮอ...
ยิ่งสิ่งใด
ยิ่งตรองยิ่งเห็นเป็นเรื่องหนักใจ  เฮอ...
ให้อาวรณ์
แม่กง แม่กน จวบจนกบเกย  เฮอ..
เคยเรียนร่ำ  บากบั่นหมั่นท่องจำ  เฮอ...
ตามคำสอน  เรียนกันถึงโคลงดั้น
กาพย์  ฉันท์  กลอน
ทุกบททุกตอยฉันไม่ร้าวรอน  เฮอ...
ไม่อับจน
แต่เรียนเรื่องรักหนักในกมล  เฮอ..
จนปัญญา

ชื่อเพลง ยากยิ่งสิ่งเดียวค่ะ
เวลาร้องจะเปลี่ยนฮัมม เฮอ เป็น เฮ้อ ได้ทุก
ท่อนค่ะ ขอให้ทุก (นก )คนโชคดี
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 10:52

คุณพระนายวิเคราะห์สถานการณ์ออก
น่าจะลงสนามนะคะ
คงจะพอสู้ 3 หนุ่ม 3 วัยนั่นได้
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 11:07

คุณพระนายเข้ามาพอดี
เห็นใจจริง ๆ ค่ะ  คุณอ้อยขวั้นหวานหอมเธอไปไหนนานจริงๆ คุณพระนายร้องเพลงนี้ไปก่อนนะคะ

หากดวงใจฉันมีปีกบิน
เหลิงลอยเมฆินทร์ได้ดังฝัน
จะอยู่ไหนไม่เคยหวั่น
ฉันบินมาพลันอยู่ใกล้เธอ
แต่บัดนี้เราห่างกันสุดกู่
เธอคงไม่รู้ว่าฉันพร่ำเพร้อ
ค่ำเช้าทุกวันฉันเฝ้ามองเหม่อ
คร่ำครวญเรียกเธอหาเธอเรื่อยมา
เฝ้าแต่ครวญเสียงเพลงฝากลม
เพื่อคลายทุกข์ตรมท่วมอุรา
ฝากกระซิบถึงเธอว่า
ทุกคำสัญญาจดจำมั่น
อีกไม่ช้าคงกลับมาสู่
เคลียคลอชื่นชู้เหมือนดังใฝ่ฝัน
คิดถึงคราใดฉันยังใจหวั่น
หากเธอแปรผันฉันคงขาดใจ

หวังว่าเสียงคุณพระนายคงลอยไปกับกระแสลม  ไปจนถึงเมืองกาญจน์นะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 12:39

วันนี้ คุณลูกหญิงเธอเข้าวัด   สงบจิตสงบใจให้ผ่องใส ไม่มีความรักไม่ว่าจริงหรือเล่นมารบกวน
เธอยังเป็นเด็กเป็นเล็กแค่ฟลายเวท   ถูกหนุ่มเฮฟวี่ชกข้ามรุ่น เธอก็เมาหมัดไปบ้าง  แต่ก็คงทำใจได้ในอีกไม่ช้า
ใครคิดแกล้งเด็ก  ก็เพลาๆมือเถอะค่ะ   สมใจแล้วมา no comment นี่อิฉันว่าบาปนะคะ
หรือใครที่จู่ๆก็หันกลับไปรักไม่ยุ่งมุ่งแต่เรียนก็เหมือนกัน  อิฉันจะฟ้องแอดไวเซอร์จริงๆด้วยว่าทำวิทยานิพนธ์รักค้างๆคาๆ ไม่ยอมจบ
เหลือหนุ่มเดียวที่จะชวนเข้าวัดน่ะ...พ่อแม่เค้าต้องตามลูกหญิงไปด้วยนะจ๊ะ  ไปก็ไปกันทั้งโขลงห้ามมาตัดตอนชวนคนเดียว
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 12:50

ถูกคุณนนท์ตัดหน้าชวนแม่หญิงไปทำบุญเสียแล้ว ไม่เป็นไรครับ เรื่องบุญเรื่องทาน
นี่ไม่ว่ากัน อีกอย่างคุณแม่ยายก็มาบอกเมื่อตะกี้ว่าต้องไปทั้งครอบครัว ถ้างั้นวันพระ
หน้าผมขอเชิญแม่หญิงกับคุณแม่ยายไปทำบุญที่วัดป่ากันนะครับ ได้กุศลแถมยังได้
ชมธรรมชาติอีก...

....หากแม้นถึงวันพระหน้า
พี่จะพาน้องไปทำบุญ
น้องจงเกื้อหนุน
สร้างผลบุญเราตักบาตรร่วมขัน
น้องจับมือพี่มือ
ต่างสองร่วมถือสารภีเดียวกัน
อธิษฐานเสียก่อนเจ้า (ซ้ำ)
ขอให้สองรักเรารักชั่วนิรันดร์....

คุณแม่ยายอย่าเพิ่งตาเขียวนะครับ ยังไงผมก็ให้แม่หญิงจับทัพพีเหนือมือผมอยู่แล้ว...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 13:30

จริงอย่างคุณพระนายว่าครับ คุณ นกข.แกมีภาษีดีกว่าใคร ช่วงหลังทำคะแนนได้จะแจ้ง
แบบเห็นๆ ผมเองก็ชักท้อๆ ลงไป ร้องเพลงจนคอแห้งตั้งแต่กระทู้แรกๆ เกือบร้อยเพลง
เข้าไปแล้วมั้ง แม่หญิงก็ยังไม่เห็นใจซักที แถมยังมีหน้าใหม่ๆ เข้ามาเป็นคู่แข่งอีก คงจะไม่
มีเพลงไหนเหมาะกับผมเหมือนเพลงนี้อีกแล้วครับ

หัวอกระทม ซานซมมาถึงที่นี่
ได้ฟังวจี แจ่มใสไพเราะชวนฟัง
ฝ่าแดดร้อน มาพบร่มไม้ใบบัง
เริ่มมีความหวังเริ่มมีชีวิตชีวา

หวานชื่นน้ำคำ ยังจำประทับดวงจิต
เรื่องเบื่อชีวิต เลิกคิดมาหลายเวลา
ปล่อยเรื่องช้ำ ปล่อยทิ้งแม่น้ำคงคา
สองเราสัญญา ร่วมชีวาก่อร่างสร้างตัว

ที่แท้ ไม่มีแค่เพียงเราสอง
ยังมีหุ้นใหญ่หุ้นรอง
หลายสาขาเสียจนน่ากลัว
รักแสนรัก สุดหักใจจะถอนตัว
ใจร้าวระรัว สุดรักสุดหักให้หาย

แม่หญิงยื่นน้ำเย็น พี่เห็นก็คว้ามาดื่ม
ด้วยจิตใจปลื้ม ว่าร้อนคงถอนคงคา
กว่าจะรู้ ว่าน้องให้ของกินตาย
ทุรนทุราย ด้วยพิษร้าย "น้ำกรดแช่เย็น"
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 13:34

ฮิฮิ..ไล่ไม่เคยจนมุมเหมือนกันนะคะคุณแจ้ง
ขนาดแม่ยายออกมากันท่ายังไง ลูกพี่ยังก็ไปได้เรื่อย

เห็นคุณ  B ชอบทนงศักดิ์ ภักดีเทวา บัวเลยเอาเพลง ไม่รักไม่ว่า  มาฝาก

รู้รู้อยู่  มิควรคู่กับจอมใจ
วาสนาเราแสนไกลหนักหนา
แต่ความรักหักฉันใด ไม่เลือนลา
แค่เพียงไม่เห็นดวงหน้า เหมือนว่าจะบ้าตาย
สุดเหลือจะบอกเขาให้เข้าใจ
ว่าเรารักเท่าใด จริงแค่ไหนทั้งใจและกาย
ให้คิดเลิกรักไป เหมือนให้ตาย
มันโหดร้ายเกินไปแก้วตา
จอมใจไม่รัก  ก็ไม่ต้องรัก  ต้องฝืน
จอมใจไม่ชื่น ก็ไม่ต้องฝืนเวทนา
เพียงแต่ขอให้พี่รักภักดีสุดา
ก็สุขอุราเป็นวาสนาพี่นัก
ใจเธอนั้นจะรักชอบมอบผู้ใด
จะเป็นของใครเมื่อไหร่
ไม่ห่วงเลยที่รัก
ชาตินี้ พี่น้อยบุญนัก เจียมตนสู้ข่มรัก
สร้างกุศลรอชาติใหม่มี

ลูกพี่จะฟังไว้มั่งก็ดีนะคะ  เผื่อพลาดอีกคน
(บัวรู้สึกว่าถ้าช่วงไหนคุณแจ้งคะแนนดี คุณแม่ยายมักจะโดดมากันทุกทีเลยค่ะ) ไปทำบุญคราวหน้าอย่าลืมกรวดน้ำ เอ๊ย อธิษฐานถึงแม่ยายบ้างซี
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 08 ก.พ. 01, 13:48

ขอบคุณคุณบัวครับ ผมเองก็ชอบเพลงของคุณทนงศักดิ์มากเลย เมื่ออาทิตย์
ที่แล้วได้ฟังเพลง "ไม่รักไม่ว่า"  จากในวิทยุ รีบบันทึกเก็บไว้ในคอมเลยครับ
ก่อนนอนก็เลยได้ฟังเพลงนี้ทุกคืน เพราะชอบท่อนนี้มาก

...แม่หญิงไม่รัก ก็ไม่ต้องรัก ต้องฝืน
แม่หญิงไม่ชื่น ก็ไม่ต้องฝืนเวทนา
เพียงแต่ขอให้พี่รักภักดี(แม่หญิง)สุดา
ก็สุขอุราเป็นวาสนาพี่นัก...

มอบเพลงนี้มาตัดพ้อแม่หญิงครับ

"วานนี้รักวันนี้ลืม"

จะให้หัวเราะหรือว่าร้องไห้ ก็ไม่ต่างกัน
เมื่อหัวใจฉันมันพังยับไป
ฉันปลงสังขารไขลานหัวใจ
อย่างหมดอาลัยอยู่ไปวันวัน

ปั้นหน้าฝืนยิ้มทั้งที่ร้องไห้ น้ำตาไม่มี
ด้วยรักศักดิ์ศรีตัวเองนิรันดร์
หัวใจเริ่มท้อ ท้อลงทุกวัน
จนต้องกัดฟันเพื่อกลั้นน้ำตา

ใครบ้างจะรู้ใจเรา ทนซบเซาเพราะวาสนา
อาภัพพ่อที่เคยเลี้ยงมา
โธ่เอ๋ยโชคชะตา อาภัพรักอีกซ้ำ

พิโธ่ผู้หญิงนี่เข้าใจยาก
ยากยิ่งสิ่งใด หน้าตาสดใสใจดีหรือดำ
เมื่อวานบอกรัก ไว้ตั้งหลายคำ
วันนี้กลับทำลืมหน้าตาเฉย....
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์