เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 10709 สถาปนิกชาวเยอรมัน คาร์ล ซีกฟรีด เดอห์ริง (Karl Siegfried Dohring ๒๔๒๒-๒๔๘๓)
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 20 พ.ค. 10, 05:45

นั่งดูข่าวประเทศไทยจากเมืองจีน

เชื่อหรือไม่มีคนไทยนั่งดูด้วยกันแล้วร้องไห้หลายคน

ข้าพเจ้าเองก็ร้องไห้เช่นกัน

ใครจะเผา ใครจะตาย สุดท้ายก็คือคนไทยฆ่ากัน เสียดายชีวิต เสียดายทรัพย์สิน เสียดายความสุขที่เราเคยมีกันมา

ไม่น่าเชื่อว่าจะเกิดในกรุงเทพ

คุยกับคุณแม่ที่บ้านอยู่ทองหล่อบอกว่าน่ากลัวมาก กระทั่งทองหล่อ เรื่อยไปจนถึงพระโขนงยังมีการไล่ยิงกันกลางกรุง บ้านญาติอยู่คอนโดริมรถไฟฟ้า มีกระสุนเจาะเข้ามาถึงชั้นสิบ ญาติได้แต่หลบใต้เตียง

ไม่นึกไม่ฝันว่านี้คือเมืองไทย เชื่อไหมเป็นดินแดนงดงามที่ชาวต่างชาติมานั่งลอกแบบจิตรกรรมไว้ด้วยความนับถือในความงาม

งามซึ่งเกิดจากความอ่อนโยน

ไม่โกรธเสื้อแดง ไม่โกรธรัฐบาล ไม่โกรธใครทั้งนั้น

แต่ไม่เข้าใจ ไม่เข้าใจอะไรเลย

ไม่เข้าใจว่าทุกอย่างบานปลายอย่างนี้ได้อย่างไร

บ้านเมืองที่สร้างศิลปะแสนงานเป็นไปเป็นอย่างนี้เมื่อไร

ไม่เข้าใจเลยจริงๆ ร้องไห้
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 20 พ.ค. 10, 09:00

รายงานให้เพื่อนๆพี่ๆทราบ  ร้าน(ทอมมี่)ผมได้ถูกเพลิงไหม้ไปเรียบร้อยย.........ผมเสียใจมากก  มากจนกระทั้งมันชาไปแล้ว  แต่ชีวิตยังคงต้องอยู่  คาดไม่ถึงว่านี้คือสิ่งที่คนไทยได้ทำต่อคนไทยด้วยกันเอง.....ผมหมดทุกอย่างที่ผมรักไปกับเพลิงแห่งความเกลียดชังนั้นแล้ว
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 20 พ.ค. 10, 09:14

พี่ืทอมมี่ทำใจดีๆไว้ครับ เงินทองหาใหม่ได้ รักษาชีวิตไว้ดีกว่า อย่างน้อยเราก็ยังปลอดภัย คนเราเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 20 พ.ค. 10, 16:23

เป็นกำลังใจให้คะพี่ทอมมี่ อดทนคะ พูดได้คำเดียว ทุกอย่างต้องดีขึ้นแน่นอนคะ อย่างน้อยเรายังมีชีวิตอยู่ สู้ๆๆๆๆ

โถ่ บางกอกของฉัน

กนก นารี กระบี่ คชะ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 20 พ.ค. 10, 16:46

พี่แพรยังรักบางกอกอยู่ไหมครับ ยิ้ม
ฉันรักบางกอก
พาลี
ตอบ: 334

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 20 พ.ค. 10, 18:35

;Dรักสิ แค่คนบางกลุ่ม ทำร้ายบ้านเมือง ทำลาย แผ่นดินตัวเอง

ตอนเรียนไกด์ มีคนถามอ. ว่าทำไม พม่าก็นับถือพุทธ แต่เผาวัด เผาพระลอกทอง

อ. ตอบว่า คนมันบ้า มันจะทำอะไรก็ได้....

กนก นารี กระบี่ คชะ
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 20 พ.ค. 10, 21:58

ใจเย็นๆครับคุณทอมมี่  สร้างใหม่ครับเป็นกำลังใจให้ครับ
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 21 พ.ค. 10, 15:08

ผมขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

เขาเผาได้เราก็สร้างได้

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 22 พ.ค. 10, 00:07

สู้ๆน้องทอมมี่ พี่โดนมาก่อนน้องแล้วถึงมิใช่ไฟไหม้แต่ก็หมดตัว ตอนนี้ก็มี่ชีวิตสู้มันต่อไป
sittisak
มัจฉานุ
**
ตอบ: 66

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 22 พ.ค. 10, 06:37

ดีขึ้นแล้ว....คิดง่ายๆๆเราคงทำกรรมร่วมกับเขามาก่อน  ไม่เป็นไร สมอง สองมือยังอยู่ เขาเผา เราจะสร้างใหม่ คิดในแง่ดีจะได้มีเวลาไปดูวัดได้มากขึ้น  ปัญหามีไว้เราแก้มันคับ ถึงร้านจะไป อต่ชื่อเสียงของร้านยังอยู่....รอเกิดใหม่อีกรอบ..ขอแค่อย่างเดียว ความเกลียดชังไม่เคยสร้างความสวยงามให้เกิดขึ้น มีแต่ทำลายล้าง...ขอบคุณทุกความห่วงใยคับ พี่ยีนส์ พี่ยุทธ น้องแพร เซีย เน กุลุ ติบอ คุณฮันบิง....
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์