เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 13925 งานคัดลอกด้านจิตรกรรมไทยของอาจารย์ เฟื้อ หริพิทักษ์
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 18 พ.ค. 10, 09:44

ต้องจัดทริปไปสุโขทัยสักครั้งครับจึงจะดี  ถึงแม้จิตรกรรมสุโขทัยจะมีน้อย  แต่ถ้าดูรูปแบบที่ยังหลงเหลืออยู่  และพวกงานประติมากรรมรวมไปถึงงานภาพสลักวัดศรีชุมก็พอจะเดาทางได้บ้างนะ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 18 พ.ค. 10, 21:28

ยังทำทีสิสไม่เสร็จเลยครับพี่เซีย อีกนานแสนนาน คงต้องจรลีหนีัหายไปอยู่ศรีชัยราชปุระ
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 19 พ.ค. 10, 09:37

เห็นกระทู้นี้แล้ว อดใจไม่ได้, ทั้งที่สถานการณ์บ้านเมืองกำลังเข้มข้น, ต้องแวะเข้ามา

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ สำหรับภาพต่างๆ ที่รวบรวมมา

เคยได้ชมนิทรรศการศิลปาการเมื่อหลายปีมากแล้ว มีการแสดงภาพวาดลายเส้นที่อิตาลีของอาจารย์หลายชิ้น

ไม่ทราบว่ายังมีภาพของหอไตรจากการบูรณะของท่าน "ผีหอไตร" อีกไหม ครับ  
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 19 พ.ค. 10, 10:42

ผมเข้าใจว่า คำเรียกว่าผีหอไตรน่าจะเป็นเพื่อนๆท่านเรียกในความคลั่งไคล้ศิลปะไทยของท่านที่อยู่กับหอไตรทั้งวันทั้งคืนของท่าน   พวกผมคงกลายเป็นผีจิตรกรรมไทยด้วยแล้วครับ  ส่วนงานของอ.เฟื้อผมมีแค่นี้ครับถ้าท่านใดมีก็เมตตามาลงเพิ่มเติม ด้วยครับ  ถือว่าเป็นการเผยแพร่เพื่อสร้างค่านิยมในการเห็นคุณค่าของงานจิตรกรรมไทยแล้วกันครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์