เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 13926 งานคัดลอกด้านจิตรกรรมไทยของอาจารย์ เฟื้อ หริพิทักษ์
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 17 พ.ค. 10, 10:31

งานคัดลอกอาจารย์เฟื้อ   นี่ท่านตั้งใจคัดลอกด้วยความรู้สึกรักในงาน ศิลปะไทยจริงๆ  ถ่ายทอดออกมาได้ใกล้เคียงของจริง    ผิดกับพวกลอกลายเส้น  ตามหนังสือของกรมบางกรมลอกออกมาห่วยมากไม่มีความรู้สึกของความเป้นไทยเลย   ขนาดเอาทาบกับฝนังจริงนะเนี่ย   ผิดกับอ. เฟื้อ   ท่านลอกด้วยตามองและสัมผัสรับรู้ความงามก่อนถ่ายทอดลงมาในงานคัดลอก  แอ๋   หรือคนรุ่นใหม่เค้าสักแต่ลอกมั้ง

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 17 พ.ค. 10, 10:33

ภาพอดีตพุทธด้านล่างเขาเขียนว่ามาจากกรุวัดราชบูรณะครับ
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 17 พ.ค. 10, 10:36

มาถึงภาพคัดลอกอันสำคัญเป็นพระเอกของกระทู้นี้เลยครับ  อันนี้เป็นหอไตรวัดระฆังครับ

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 17 พ.ค. 10, 10:38

พี่ยุทธหมายถึงพระลีลาในความเห็นที่ 21 หรือเปล่าครับ

ได้ยินว่ามีเจดีย์องค์หนึ่ง ในวัดราชบูรณะ ที่มีภาพซุ้มเรือนแก้วแบบอยุธยาตอนต้นประดิษฐานไว้ตามทิศ มีภาพคัดลอกไว้ก่อนมันจะพัง ทุกวันนี้ไปก็เหลือแต่ตัวเจดีย์ที่บูรณะแล้ว
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 17 พ.ค. 10, 10:41

เรื่องเส้นเรื่องความงามเนี่ยพอลอกออกมาได้แต่เรื่องสีเนี่ยยากมากถ้าไม่ใช้สีโบราณตามพระอาจารย์นาคนะ   สองสังเกตสีเขียวตังแชที่พรายปากซิพระอาจารย์นาคท่านใช้ตังแชแล้วตัดทับด้วยใบแคอีกที โอ้โห งามมาก  โดยเฉพาะสีแดงชาดงามจริงๆ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 17 พ.ค. 10, 10:46

ภาพที่๒๑แต่เป็นภาพนั่งด้านล่างครับ   ส่วนพระปางลีลาด้านบนเนี่ยไม่รู้จริงๆแต่ในบลอคเขาว่าอย่างนั้น    

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 17 พ.ค. 10, 10:50

ส่วนเรื่องตัวซุ้มเรือนแก้ววัดราชบูรณะนี่ผมก็ไม่เคยเห็นครับ   แต่เห็นที่วัดมหาธาตุครับถ้าจะมี ก็น่าจะใกล้เคียงกันครับ

yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 17 พ.ค. 10, 10:56

ว่าจะร่างตอนนี้ขึ้มมาใหม่ให้สมบูรณ์คงต้องรอภาพจากน้องเนก่อน   แค่นี้ก่อนนะ ขอลงไปหาข้าวปลาให้ศรีภรรยาทานก่อน   เรื่องไปวัดเย็นๆดูเสียงสมาชิกก่อนแล้วกัน  แต่คงต้องเลี้ยงพี่แล้วละเพราะช่วงนี้เขาห้ามทำธุรกรรมทางการเงิน ใช้เงินบ่ได้

virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 17 พ.ค. 10, 13:24

ภาพอะไรหรือครับ พี่ยุทธ ...?

ดีที่ได้เห็นผลงานของอาจารย์หลายๆท่านที่เคยทำงานด้า่นนี้เอาไว้ อาจารย์ น ก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ได้
ยกย่องอาจารย์เฟื้อเอาไว้มากมายเช่นกัน อย่างไรก็ดีเรื่องสีโบราณนี้ คุณoffza คงจะอยากรู้ไม่ใช่น้อย
เพราะเห็นตั้งหัวข้อถามมานานแล้ว ส่วนผมเองการแยกแยะสียังอีกไกลนัก .... 55

ปล.เห็นภาพแล้วอยากไปมุดกรุดูภาพครับ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 17 พ.ค. 10, 13:33

มันมีชุดเรือนแก้วที่พังไปแล้วอะแก เจ๋ง
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 17 พ.ค. 10, 14:01

ที่ไหนหรือครับ ...  ฮืม
วัดราชบูรณะหรอ ผมไม่มีนะ .... เห็นพี่ยุทธว่า
ว่าจะร่างตอนนี้ขึ้มมาใหม่ให้สมบูรณ์คงต้องรอภาพจากน้องเนก่อน   แค่นี้ก่อนนะ ....

สงสัยพี่ท่านคงโดนศรีภรรยาใช้ทำงานอยู่น่ะครับ หุหุ
yutthana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 17 พ.ค. 10, 17:49

ภาพที่หอไตรวัดระฆังไม่ใช่วัดราชบูรณะ  วุ๊ยเข้าใจผิดกันใหญ่
asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 17 พ.ค. 10, 18:11

สวัสดีครับ พี่ยุทธ ช่วงนี้ว่างใช่มัยล่ะครับ ถึงมีเวลาตั้งกระทู้ ภาพที่เอามาลงclassic งามจับใจมากเลยครับโดยเฉพาะภาพตำหนักพระพุทธโฆษาจารย์
ยังไม่เคยเห็นมาก่อน กับทั้งภาพคัดลอกจิตรกรรมสุโขทัย ถ้าสมบูรณ์คงงามมาก เคยอ่านพบเอกสารว่าคัดลอกมาจากเจดีย์บริวารในวัด
เจดีย์เจ็ดแถวหรืออย่างไรคับ  ผมชักสนใจจิตรกรรมสุโขทัยแล้วซิครับพี่ แต่ของมันมีน้อยเหลือเกินครับ ทำงัยดีพี่
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 17 พ.ค. 10, 18:14

สวัสดีครับพี่เอเซีย ยิงฟันยิ้ม
asia
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 17 พ.ค. 10, 22:31

สวัสดีคับ คุณ ku ทำ thesis ไปถึงไหนแล้วคับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์