เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2659 ศิลปะที่คลี่คลายเป็นยุคๆมา
prasit
อสุรผัด
*
ตอบ: 35

เมื่อ 14 พ.ค. 10, 20:05

จากทวารวดี ขอมโบราณ สุโขทัย ล้านนา อยุธยาตอนต้น อยุธยาตอนปลาย จนมาต้นรันตนโกสินทร์ คนยุคนั้นเวลาสร้างสถาปัฏยกรรม
ไม่ว่าจะเป็นปรางค์ เจดีย์ ภาพจิตรกรรมต่างๆ เขามีแบบแปลนหรือเปล่าน่า ทำไมมันลงตัวทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็นการวางจระนำ วางทรงระฆัง
หรือแม้การเติมแต่งลวดลายต่างๆ วัสดุต่างๆที่หามาทำ ทำไมเขามีความเป็นศิลปินที่สุดยอดจริงๆ กว่าจะสร้างได้แต่ละสิ่ง แบบแผนวางกัน
อย่างไง ทึ่งจริงๆ แล้วอยู่มาได้จนทุกวันนี้ ไม่นับรวมที่ถูกทำลาย ล้วนเป็นสิ่งมีคุณค่า แล้วจะมีใครดูแลสิ่งเหล่านี้นอกจากกรมศิลป์ แล้วต่อไป
ก็คงเลือนหายไปเรื่อยๆ หากไม่ส่งเสริมให้ลูกหลานได้เรียนรู้ ผมจำได้สมัยผมเรียนครูแต่ละคนที่สอนไม่มีสิ่งจูงใจให้ผมได้สนใจเลย ล่วงเลยมา
จนผมได้ดูหนังสุริโยไท ผมถึงได้เริ่มค้นหาและเรียนรู้ด้วยตัวเองมาเรื่อยๆ แต่ก็เหมือนไม่มีครูเป็นตัวตน จะมีก็หนังสือและสือต่างๆ จากนั้นก็ลอง
ไปดูโบราณวัตถุที่อยุธยาเอง แต่ติดที่มีงานและครอบครัวทำให้เวลาไม่ลงตัวสักที ผมว่าใช้เวลาทั้งวันอยู่ที่แค่วัดมหาธาตุอยุธยายังศึกษาไมทั่วเลย
ไม่แน่นะครับ คนที่อยู่กันที่ศาลาแดงตอนนี้ หากสักคนได้ศึกษาสิ่งเหล่านี้แล้วรู้สึกถึงคนรุ่นว่ากว่าจะสร้างบ้านแปลงเมืองมาได้มันแสนลำบากแค่ใหน
นี้คุณพี่เล่นกันไม่กี่วันทำให้บ้านเมืองวุ่นวาย ว่าจะไม่เข้ามาเรื่องนี้แล้วนะ
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 พ.ค. 10, 22:26

เริ่มมาแรงซะผมแทบไม่กล้าจะตอบเลย ....แต่ตอนนี้ก็รุนแรงจริงๆ ใครๆก็หวั่นๆไปกันหมด
สงคราม การเมือง อำนาจ ใช้ศิลปะเป็นเครื่องมือในการสร้างรากฐานการแพร่กระจาย
และในขณะเดียวกันก็ถูกใช้เป็นเครื่องมือ ตอนที่ทำลายเพื่อลบล้างกัน

แต่ในขณะเดียวกัน ศิลปะก็แสดงออกแนวคิดหลายๆอย่างออกมา พื้นฐานความเชื่อ ศรัทธา
วัฒนธรรม เกิดเป็นรูปลักษณ์ที่เชื่อมโยงกับจิตใจ เป็นเครื่องมือสั่งสอนมนุษย์ให้เข้าใจโลก
และหยุดมองรอบๆ ในเมื่อได้ชื่อว่ามืดมนก็น่าเชื่อได้ว่ามีแสงสว่าง

ผมเอาไว้ใช้ปลอบใจตัวเองน่ะครับ... เหอะๆ ยิ้มกว้างๆ

จำประโยคนี้ได้จากแฮรี่พอตเอร์ครับ Happiness can be found even in the darkest of time  ... if one only remembers to
 ...... turn on the light ..........
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 พ.ค. 10, 11:50

ช่างสมัยโบราณท่านเก่ง ก่อนที่จะสร้างสถาปัตยกรรมใดๆน่าจะมีการออกแบบแปลน ผังระบบต่างๆ  คติความเชื่อ ทิศทาง  และมีการสร้างโมเดล  หรือโบราณเรียกว่ากระสวนก่อนที่จะขยายเป็นแบบจริง  อย่างกระสวนของพระปรางค์วัดราชบูรณะถือว่าเป็นหลักฐานอีกอย่างหนึ่งที่แสดงให้เห็นขั้นตอนการสร้างงานสถาปัตยกรรมในไทย   คงต้องหันกลับมาศึกษาวิทยาการ ความรู้เหล่านี้ก่อนที่จะถูกทำลายไป
"  คนที่บอกว่าศิลปะไทยประเพณีตายแล้ว   ต้องสร้างสรรค์ใหม่จึงจะเป็นศิลปะไทยที่ดี  ผมจะบอกว่าศิลปะไทยยังไม่ตายยังอยู่รอผู้ที่จะศึกษาหาความรู้อยู่เงียบๆ  อาจจะอยู่บนฝาฝนังของวัด  หล่นอยู่ตามพื้นดิน   รอคอยอยู่บนหอไตรที่ปิดตาย  หรือถูกกองทิ้งไว้ตามขอบหรือมุมกำแพงวัด รอให้คนที่สนใจหาความรู้อยู่เสมอครับ   ส่วนคนที่บอกว่าศิลปไทยตายแล้วไม่มีอะไรให้ศึกษาแล้วผมว่าคนพูดนั่นเเหละตายแล้ว  เพราะไม่มีปัญญาความรู้ในการศึกษางานศิลปะไทยจึงแนะนำให้สร้างสรรค์ใหม่  "       

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ธีร์
มัจฉานุ
**
ตอบ: 54

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 มิ.ย. 10, 16:51

แหมอุตส่าห์ดีใจหาเจอเวปที่ไม่มีการเมืองเข้ามาเกี่ยวข้อง ดีนะที่ท่านเจ้าของกระทู้ท่านเลี้ยวออกมาก่อน เจอแต่เวปเครียดๆทั้งนั้นเลยครับ ไม่อย่างนั้นเดี๋ยวก็อาจจะมี ศอฉ.  ยิงฟันยิ้ม กันในนี้อีกเป็นแน่  รูดซิบปาก

รูปที่คุณ  yutthana  เอามาลงพอจะทราบไหมครับว่า เป็นแบบจำลองหรือว่าเป็นศาลพระภูมิในยุคเก่าครับ สวยดีจัง
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 มิ.ย. 10, 21:13

เป็นกระสวนหรือโมเดลจำลองครับใช้สำหรับเป็นแบบจำลองก่อนสร้างเป็นสถาปัยกรรมจริงครับ อย่าไปบอกใครว่าเป็นศาลพระภูมินะครับเดี๋ยวจะมีคนว่าเอา
หน้า: [1]
  พิมพ์