เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9806 งูกินหาง
ลุงแก่
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 04 ก.ย. 00, 12:00

งูกินหาง

พ่องู   แม่เอย แม่งู เจ้าไปอยู่ที่ไหนมา
แม่งู   ฉันไปกินน้ำหนา กลับมาเมื่อตะกี้
พ่องู   ไปกินน้ำบ่อไหน จงบอกไปให้ถ้วนถี่
แม่งู   ฉันจะบอกบัดเดี๋ยวนี้
พ่องู   บอกไปซีอย่าเนิ่นช้า
แม่งู   ไปกินน้ำเอย ไปกินน้ำบ่อหิน
ลูกงู   ไปกินน้ำบ่อหิน บินไปบินมา (ทวน)
แม่งู   บินเอ๋ย บินร่อน ดังกินนรบนเวหา
ลูกงู   รักเจ้ากินรา บินมาบินไปเอย (ทวน)
พ่องู   เราจะขอถามอีกสักหน่อย
แม่งู   ถามอะไรบ่อยๆไปทีเดียว
พ่องู   เออเมื่อเจ้าไปเที่ยว กินน้ำบ่อเดียวหรือไฉน
แม่งู   เราไปกินอีกบ่อ หนึ่งหนาเจ้าพ่องูใหญ่
พ่องู   ไปกินน้ำบ่ออะไร จงบอกไปเร็วเถิดหนา
แม่งู   ไปกินน้ำเอย กินน้ำบ่อโศรก
ลูกงู   ไปกินน้ำบ่อโศรก โยกไปโยกมา (ทวน)
แม่งู   โศรกเอ๋ยโศรกเศร้า คิดถึงตัวเจ้าทุกเวลา
ลูกงู   รักเจ้าพวงดอกโศรก โยกมาโยกไปเอย (ทวน)

คัดจากบทความ ประชุมเพลงตับ สำหรับร้องส่วมโหรีหนังสืออนุสรณ์
งานฌาปนกิจศพ จ.ส.ต. ถวิล จัมปาสุต ; มีนาคม ๒๕๐๘

Homeless UK
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 ก.ย. 00, 00:00

ขอบคุณคุณลุงแก่ครับ ผมอ่านแล้วนึกถึงสมัยตอนเป็นเด็กๆ
เพลงนี้เพราะดีครับ แต่ผมร้องไม่ได้ จำได้แต่เพลงเก่า
"แม่งูเอยกินน้ำบ่อใหน... "
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 ก.ย. 00, 00:00

ขอบคุณคุณลุงแก่ค่ะ
อ่านแล้วนึกถึงเพลงแม่งู  ที่ดัดแปลงมาจากเพลงไทยเดิม เนื้อคล้ายๆกัน    แต่จำไม่ค่อยได้แล้ว
ตอนเด็กๆจำได้ว่าโรงเรียนมีระบำแม่งู  ลูกงูชั้นอนุบาลวิ่งกันเป็นพรวน
ว่างๆขอคุณลุงแก่ช่วยเอาความรู้มาฝากเด็กๆแถวนี้อีกนะคะ
ลุงแก่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 ก.ย. 00, 00:00

ย่อมได้ครับ เรื่องต่อไป แม่ศรีทรงเครื่อง แฮ่ม
หน้า: [1]
  พิมพ์