เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 12810 บทสักวาของคุณพุ่ม ที่หาเพิ่มได้ นำมาฝาก
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

เมื่อ 14 พ.ค. 10, 16:14

เนื่องจากที่ได้เคยคุยกันเรื่องคุณพ่อ คุณน้อง ของคุณพุ่ม เป็นที่ครึกครื้น

ได้บทสักว่าที่ไม่เคยเห็นมาก่อน  จาก  หนังสือ อนุสรณ์จากอดีต  ของ  คุณชาลี เอี่ยมกระสินธุ์

เขมบรรณกิจ  ๒๕๐๔   ราคา ๓๕ บาท      จึงตั้งใจคัดลอกมาฝาก  เพราะมีท่านที่นับถือสั่งว่า  มีอะไรแปลกก็บอกมามั่ง

เผลอรับปากไปแล้วว่าจ้ะ

คุณชาลี เอี่ยมกระสินธุ์ยังมีประวัติบุคคลที่น่าสนใจอีกสอง-สามราย  จะนำมาเล่าต่อไปเพราะเป็นเรื่องหาอ่านได้ยากเสียแล้ว

เรียนตามตรงว่าหมู่นี้เพื่อนฝูงมีเมตตา  ให้ยืมหนังสือมาโดยไม่เกี่ยงงอน     

การเล่นสักวาในสระพระราชวังบางปอิน  เมื่อ พ.ศ. ๒๔๒๐          วงอาลักษณ์ของกรมหลวงบดินทร์​ฯ ได้ทรงโต้กับคุณพุ่มหลายบท

คุณชาลี เล่าว่าเป็นบทสักวาที่แสดงความจัดเจนอย่างถึงขนาด

อ่านแล้วนักอ่านยังว่าลึกซึ้งเสียดแทงอยู่     

สักวาใช่จะยอพูดผลอพรอด

ไม่ทิ้งทอดห่างเหสเน่หา

คารมอื่นดื่นไปไม่นำพา

ฝีปากป้าฟังแล้วกริ่มอิ่มอารมณ์

อันจะทำใจด่วนหาควรไม่

ข้างน่าไปเดือนปียังมีถม

ไม่ย้อนยอกบอกแจ้งแสลงลม

แม้นเกรียมกรมทุกข์ตรอมมักผอมเอย  ฯ

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 พ.ค. 10, 16:32

คุณพุ่มตอบ

สักวาอย่าพิไรเลยไม่เชื่อ

ฉันก็เหมือนกับเกลือท่านริมกับพิมเสน

เป็นกาฝากรากกิ่งแอบอิงเอน

มิใช่เกณฑ์เกสรกลีบบีบระบม

สุริยันจันทรีเลื่อนลีลาศ

ศักราชเดือนปีว่ามีถม

ยิ่งแก่วันฉันยิ่งงอมเกรียมกรอมตรม

ไม่ยอมงมโง่โงกเศร้าโศกเอย

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 พ.ค. 10, 17:14

ในการจับเรื่อง เล่นหวย ของวง ทูลกระหม่อม สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระจักรพรรดิพงษ์

ได้ทรง เริ่มเรื่องว่า

สักวามาพร้อมน้อมประณต

จะจับบทยักเยื้องเล่นเรื่องหวย

กรมเจริญเจ้าสัวหงอย่างงงวย

ตำรวจช่วยเป็นเสมียนเขียนส่งโรง

อันวงนี้จะขอว่าที่ตาเถร

ล้วนจัดเจนเชิงวิชาล้วนอ่าโถง

ที่เหลือนั้นเป็นนักเลงอย่าเคลงโคลง

จะใบ้โรงตัวจะออกบอกไว้เอย

คุณพุ่ม

สักวาชาววังนิ่งนั่งคิด

ดูลิขิตอย่างเอกเมฆฉาย

พอลมจันทร์นั้นเจริญเดินข้างซ้าย

ใจก็หมายเอาตัวมอกับฟอไฟ

จึงหยิบเงินในกลี่สิบสี่บาท

ส่งให้ทาสมาสาหาช้าไม่

เต็งตัวมอเต็มแรงแทงฟอไฟ

บ่าวก็ไปให้เสมียน  นั้นเขียนเอย

คุณชาลี เอี่ยมกระสินธุ์  อธิบายไว้ว่า  คุณพุ่มใช้วิชาแบบหมดดูยกเมฆ  ด้วยสำนวนกลอนที่ดีเด่น

ดิฉันว่าน่าจะเต็งที่ จ หลวงชี  กับแทงที่  ห  หม้งหลิมค่ะ (อ่านจากพจนานุกรม มติชน  หน้า ๑๐๔๔ - ๑๐๕๒)

สิบสี่บาทก็เป็นเงินค่อนข้่างมาก

ส่งคำเชิญมายังสหายเพ็ญชมพู และ คุณหลวงเล็ก    ว่ามาเล่นหวย ก  ข  กันไหมเอ่ย

อิอิอิ.....
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 พ.ค. 10, 19:24

ชอบคุณพุ่ม บุษบาท่าเรือจ้าง มาก

อ้างถึง
กรมเจริญเจ้าสัวหงอย่างงงวย
อยากทราบชื่อเต็ม ค่ะ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 พ.ค. 10, 21:17

พระเจ้าบรมวงค์เธอ พระองค์เจ้าชมพูนุท กรมหลวงเจริญผลพูลสวัสดิ์ค่ะ

ท่านกำกับมหาดเล็ก  ช่างกระดาษ  ช่างเขียน และ คลังพิมานอากาศ(เก็บกระจก และเครื่องแก้ว)

ท่านมีวงสักวาของท่านที่รวบรวมตั้งขึ้น ชื่อวงช่างเขียน

ในคืนที่ ๔ เมื่อวันอาทิตย์ที่ ๒๒ กันยายน พ.ศ. ๒๔๑๕  เล่นกันเรื่อง คาวี  ตอนนางคันธมาลีหึง

วันแรกเล่นเรื่องพระอภัยมณี  ตอนเกี้ยวนางสุวรรณมาลี
วันที่สอง เล่นเรื่องอิเหนา ตอนเสี่ยงเทียน 
ข้อมูลไม่ชัดค่ะตอนนี้  บอกว่าเล่น ซ่อนหา
ตอนที่สี่ เล่นเรื่อง คาวี
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 พ.ค. 10, 21:29

กรมหลวงบดินทร์ ฯ   เบิกโรง

สักวาอย่ากระนั้นเลยวันนี้

เล่นคาวีเถิดให้ขันเป็นวันส่ง

ขอว่าที่นักสิทธิฤทธิรงค์

มอบให้วงคุณป้าเป็นมาลี

ทัศนประสานพ่อเจริญอย่าเมินเหม็น

วัดหงษ์เล่นเป็นจันทรสุดามารศรี

วงนายหนูถวายว่าที่คาวี

ท่าช้างที่ไวยทัตจัดไว้เอย

เรียกคุณป้าด้วยเหรอเพคะ   วางตัวเฉย ๆ ให้เป็นคันธมาลี ไม่ได้ฤา

overhaul
อสุรผัด
*
ตอบ: 63

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 14 พ.ค. 10, 21:45

:)คุณ wandee ครับ
ผมขออนุญาตถามนอกประเด็นกระทู้นะครับ
ผมอยากทราบว่า สยาม เรบพอสิตตอรี่ โหลดได้จากเวปอะไร?
และหนังสือที่หมอสมิทจัดพิมพ์ยังมีให้โหลดอีกจากเวปใด จำนวนมากแค่ไหน?
ตอนนี้ผมมีความจำเป็นต้องใช้ครับ กรุณาด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 พ.ค. 10, 22:28

http://www.archive.org/stream/siamrepositoryc00smitgoog

เวลานี้โหลดได้ ๒ เล่มเท่านั้น  สั่งพิมพ์ค่อนข้างยาก(สำหรับดิฉัน)
ดิฉันโลว์เท็กนอโลยี่ ค่ะ

เพิ่งไปตรวจสมบัติมา   เรบพอสิทตอรี่ ออกมาตั้ง ๙ ปี  เป็นราย ๓ เดือน  แล้วตรูจะรอดไหมเนี่ย   เห็นแค่ ๒ เล่ม   ข้อมูลใหม่มาก
เป็นกลุ่มของสถาบันการศึกษาค่ะ

ถ้าหมายความถึง ซามูเอล สมิท  ที่ท่านบอกให้เรียกท่านว่าครูสมิท   ดิฉันอาจจะช่วยได้
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 พ.ค. 10, 06:25

ไม่มีใครสะดุดใจที่ คคห ๑     

การอ่านสักวานั้นถ้าเข้าใจประวัติศาสตร์เพียงเล็กน้อย

จะสำราญจิตกระไรเลย

คนที่ได้ฟังสักวาคนพุ่มในคืนนั้นคงฮือฮาหน้าพระที่นั่งทีเดียว

......เกสรกลีบ...บีบระบม............

พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  ทรงบันทึกไว้ว่า     วังหน้านั้น  เฮอร์มาเจสตี้ กลีบ   เป็นใหญ่ในฝ่ายใน
จำได้เพราะคำว่า เฮอร์มาเจสตี้ นี่ล่ะค่ะ

เจ้าจอมมารดากลีบ  หาอ่านได้ทั่วไป       มิบังอาจแม้นแต่จะคิดว่าท่านผู้เข้ามาในกระทุ้นี้จะไม่รู้จัก
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 15 พ.ค. 10, 10:00

วงช่างเขียนได้เย้าคุณพุ่มแบบเสียดสีว่า

สักวาฟังนักสิทธิ์จงจิตรัก

ฤทัยทักนั่งคิดพิศวง

ไม่เจียมแก่ไว้ตัวมัวเมางง

เหตุว่าหลงหมายว่าผัวของตัวจริง

ต้องจำจิตรเชื้อเชิญเมินพระพักตร์

เชิญแม่รักเข้ามาหาอย่ายืนนิ่ง

อย่าหวั่นหวาดหวิวใจไหวประวิง

เชิญแม่หญิงยอดเถ้าเข้ามาเอย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 15 พ.ค. 10, 10:37

มีข้อข้องใจ 
สักวา ที่พาดพิงถึง"เกสรกลีบบีบระบม" นั้น  คุณวันดีบอกว่าเล่นกันในพ.ศ. 2420   ก็คือในรัชกาลที่ 5   ทรงครองราชย์มาแล้วถึง 9 ปี
ส่วนเรื่องจอมมารดากลีบ ในวังหน้ารัชกาลที่ 4  เป็นเหตุใหญ่เมื่อพ.ศ. 2404   ย้อนหลังไป 16 ปีก่อน  ยังฮือฮาข้ามมาทศวรรษครึ่ง เทียวหรือคะ?

เจ้าของวงสักวา คู่ฝีปากของคุณพุ่ม  ที่เรียกว่ากรมหลวงบดินทรฯ   คือพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสิงหรา กรมหลวงบดินทรไพศาลโสภณ (10 ธันวาคม พ.ศ. 2369 - 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2446) ทรงเป็นพระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาคล้าย
ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯ หรือเจ้าจอมมารดากลีบ   ที่ต้องโทษถูกถอด
สักวานั้นถ้าจะแซวกันก็แซวกันในเรื่องร่วมสมัย ที่แพร่หลายกันอยู่ในช่วงนั้น     ดิฉันก็เลยเกิดคำถามว่า เป็นไปได้ไหมว่าคุณพุ่มเธอหมายถึงสตรีอื่นที่ไม่ใช่เจ้าจอมมารดากลีบวังหน้า   อาจจะมีหม่อมของกรมหลวงบดินทร์ที่ชื่อหม่อมกลีบ เป็นคนโปรดของท่านก็ได้
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 15 พ.ค. 10, 12:03

ขอบคุณคุณเทาชมพูที่ติงค่ะ

ครั้งแรกคิดว่ากรมหลวงบดินทร์​ ฯ อาจจะมีหม่อมชื่อ เกสร และกลีบเหมือนกันค่ะ

แต่เท่าที่เห็นมา ชาววังก็เกรงใจคุณพุ่มอยู่เพราะเป็นเชื้อสายขุนนางชั้นผู้ใหญ่ คงไม่มีการหยอกเย้าเพราะนอกจากวัยแล้ว

ความรู้ความสามารถยังปรากฎ

นาฬิกาของกวีนั้นเวลาจะผ่านไปนานเท่าใดก็เหมือนเรื่องที่เกิดขึ้นเมื่อวาน

ท่านอาจจะอยากเอ่ยถึงความหึงหวงในอดีตขึ้นมาบ้าง

สังเกตได้ว่าเคยมีการล้อเรื่องแย่งพระแสง  และ ฝรั่ง  หลุดมาในสักวาสมัยต่อมา

ในการบอกสักวาในสมัย ร.​๕   คุณพุ่มแทรกภาษาอังกฤษไว้อย่างคมคาย เช่น  ในบทอำลาหน้าพระที่นั่ง

สักวาอาลัยใจจะขาด

ทูลลาบาทบพิตรอดิศร

ปากเอ๋ยปากจะคิดก็ติดกลอน

ถึงอดนอนจนตายไม่หมายลา

จะจากไปใจคงนึกระลึกถึง

นึกคนึงถึงวันละพันกว่า

ถวายพระพรอย่างอังกฤษอิศรา

ชันษาฝ่าละออง.......ลองลีฟเอย

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 17 พ.ค. 10, 05:19

เจ้าสัวหงคือพระศรีไชยบาล  คิดตั้งอากรหวยเมื่อปีมะแม ๒๓๗๘
ตั้งที่กำแพงเมืองใกล้สะพานหัน  แล้วเลื่อนมาอยู่ที่วังบูรพาภิรมย์
ออกหวยเวลาเช้า

พระศรีวิโรจน์ดิศเห็นเจ๊สัวหงมีกำไรดี จึงกราบบังคมทูลขอตั้งโรงหวยอีกหนึ่งโรงอยู่ทางบางลำภู
ออกเวลาค่ำวันละครั้ง

ต่อมาพระศรีวิโรจน์ทำการไม่เรียบร้อยหวยจึงรวมอยู่ที่เจ๊สัวหงแห่งเดียว

เงินอากรเมื่อแรกตั้งนั้น ๒๐,๐๐๐ บาท

เพลงยาวตำนานหวยของนายกลำ่  กล่าวถึงเจ๊สัวหงไว้ว่า
(ประชุมเพลงยาวภาคพิเศษ        กรมศิลปากร  ๒๕๔๙)

ยังมีเฒ่าเมธาชราภาพ                           แกโลภลาภไม่เล็กชื่อเจ๊กหง
เจ้าสัวศรีไชยบานชาญณรงค์                    ให้ไทยหลงกลเล่ห์จนเซโซ
เมียสาวสาวบ่าวไพร่ใช้ออกคึก                  ดูพิฤกสิ้นทีมีอักโข
เขาร้องเรียกว่าคุณเปียหังเบี้ยโป                เหมือนสิงโตตั้งตัวไม่กลัวใคร

เพลงยาวตำนสนหวยของนายกล่ำ  แต่งขึ้นในแผ่นดินพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว
ให้ความรู้เรื่องหวยเมื่อแรกมี และรายละเอียดต่างๆ  รวมทั้งประวัติเดิมของตัวหวยที่ยังรวบเรื่องไม่ได้
เอกสารหลุดมือไปอยู่ที่นักสะสมผู้หนึ่ง
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 20 พ.ค. 10, 10:39

พระเจ้าบรมวงค์เธอ พระองค์เจ้าชมพูนุท กรมหลวงเจริญผลพูลสวัสดิ์ค่ะ

ท่านกำกับมหาดเล็ก  ช่างกระดาษ  ช่างเขียน และ คลังพิมานอากาศ(เก็บกระจก และเครื่องแก้ว)

ท่านมีวงสักวาของท่านที่รวบรวมตั้งขึ้น ชื่อวงช่างเขียน

ขอแก้ไขนะครับ   พระเจ้าบรมวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าชมพูนุท  กรมขุนเจริญผลพูลสวัสดิ์ ไม่ใช่  กรมหลวง  ครับ

ตามพระประวัติว่า  พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์นั้น   เป็นพระเจ้าลูกเธอลำดับที่ ๔๙ ในรัชกาลที่ ๓ 
ประสูติเมื่อวันอังคาร เดือน ๒๐ ขึ้น ๗ ค่ำ ปีกุนนพศก จ,ศ, ๑๑๘๙   
ในรัชกาลที่ ๔  พ,ศ, ๒๔๐๙  ได้โปรดเกล้าฯ สถาปนาให้ทรงกรมเป็น กรมหมื่นเจริญผลภูลสวัสดิ์  รับพระราชทานเบี้ยหวัด ๑๒ ชั่ง เงินเดือน ๑๒ บาท
ในรัชกาลที่ ๕ พ,ศ, ๒๔๒๑ ได้โปรดเกล้าฯ สถาปนาเลื่อนกรมเป็น กรมขุนเจริญผลภูลสวัสดิ์  รับพระราชทานเบี้ยหวัด ๒๐ ชั่ง เงินเดือน  ๒๘ บาท  เงินกลางปี  ๒๕ ชั่ง

ทรงกำกับดูแลกรมพระคลังพิมานอากาศ  กรมช่างเขียนผู้หญิง  และกรมมหาดเล็กช่างกระดาษ 
ได้ทรงเป็นแม่กองสร้างวัดเทพศิรินทราวาส   แม่กองปฏิสังขรณ์วัดพระศรีรัตนศาสดาราม  วัดราชโอรส  วัดมหาพฤฒาราม
ทรงเป็นนายด้านการพระเมรุหลายครั้งและการพระราชพิธีอื่นๆ อีก

ที่สำคัญ   "แลเมื่อพระเจ้ากรุงฮาวายเจ้าแผ่นดินเกาะแซนวิศเข้ามาเยี่ยมเยียนกรุงสยาม  โปรดเกล้าฯ ให้พระเจ้าราชวรวงษ์เธอ  พระองค์เจ้านี้เปนผู้ทรงจัดการรับ   ได้ทรงรับเครื่องราชอิศริยาภรณ์ กาละกะอัว ชั้นที่ ๑  ของเมืองนั้นเปนความชอบ ดวงหนึ่ง"
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 20 พ.ค. 10, 10:58

ขอบคุณค่ะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์