เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4944 เจ้าอนุวงศ์ มีโอรส ธิดา กี่ พระองค์
karn
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

เมื่อ 14 พ.ค. 10, 02:29

..........
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 พ.ค. 10, 12:00

เจ้าชั้นผู้ใหญ่ มี เจ้าราชวงศ์      เจ้าสุทธิสาร           เจ้าป่าศักดิ์(ออกเสียงว่า ปาศักดิ์ก็มี)
ข้าหน่อยก็ยินมาปานนี่

ที่ตามเสด็จมายืนขาหยั่งมีหลายคน

สนมที่หอบไปจากโคราขก็หลายคน ๔ หรือ ๕   มีชื่อครบ(อยู่ใน เล่มไหน   จำไม่ได้ค่ะ)
ที่หอบหนีไปจากเวียงก็ สิบกว่าคน  ชื่อใหม่ๆ ทั้งนั้น  เลยเลิกจำ

ลองหาในหนังสือ กบฎอนุวงศ์ซิคะ     มีหลายเล่ม
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 พ.ค. 10, 20:52

คอยแป๊บสองแป๊บนะคะ  เพื่อนแนะนำให้ไปอ่านสงครามเวียงจันทน์  รู้สึกจะมี

เพื่อนแนะนำเรื่อยไปถึงอานามสยามยุทธ    มีแต่ตอนต้นนิดเดียวค่ะ
มีตอนรบกัน  ใช้ช้างรุนแม่ทัพฝ่ายตรงกันข้่าม   และทหารไทยที่กระโจนลงแม่น้ำไม่เหลือเลยค่ะ
เหมือนสาดน้ำรดกัน

เคยหมอบเฝ้าดูโขนดูงิ้วอยู่ด้วยกันแท้ ๆ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 มิ.ย. 10, 09:02

ข้อมูลจากหนังสือ  "พงสาวะดานลาว" ของมะหาสิลา  วีระวงส์  ว่า

(อักขรวิธีอย่างต้นฉบับ)

สมเด็ดพระเจ้าอะนุวง  มีพระราชบุดและพระราชทิดาที่ผากดนามอยู่หลายอง  คื

๑.เจ้าสุดทิสาน  (โป้)
๒.เจ้าราชวง  (เหง้า)
๓.เจ้าราชบุด  (โย้)
๔.เจ้าเต้
๕.เจ้าบัน
๖.เจ้าดวงจัน
๗.เจ้าคำแพง
๘.เจ้าหนูจีน
๙.เจ้าปาน
๑๐.เจ้าสุวันนะจัก
๑๑.เจ้านางคำวัน
๑๒.เจ้านางเชียงคำ
๑๓.เจ้าไชยะสาน
๑๔.เจ้าเสือ
๑๕.เจ้าเหม็น
๑๖.เจ้าช้าง
๑๗.เจ้าอึ่งคำ
๑๘.เจ้าขัดติยะ
๑๙.เจ้าพุทชาด
๒๐.เจ้าดิสะพง
 ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 มิ.ย. 10, 09:18

พอดีเมื่อเช้าไปเปิดเจอมา เห็นว่าน่าสนใจ เลยเอามาฝากเพื่อนในกระทู้นี้ครับ

http://www.oknation.net/blog/surasakc/2010/06/02/entry-1
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 มิ.ย. 10, 10:12

อ่านแล้ว จำได้ไหมว่า เกิดที่ไหน  เรียนหนังสือที่ใด    สมัยสงครามกลับมาเมืองไทยมาทำอะไร

ความคิดห้ามกันไม่ได้

เอกสารของท่านได้ไปจากที่ใด
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 07 มิ.ย. 10, 19:43

ลูกของเจ้าอนุที่ลงมากรุงเทพด้วย มี  ๗ คน
สยามประเภทตอนที่ สอง

ปาศักดิ์
โป้สิทธิสาร
เต้
ปาน
ดวงจันทร์
สุวรรณจักร
ปั้น

จ้าวหญิงมี
คำแพง
หนู

จ้าวเล็กมี
หนูแดง
จ้าวหลานหญิงชื่อ คำผา
อรรคเทพี ชื่อ คำปล้อง

สนมชื่อ
ทองดี
คำไส
บุศบา
บุบผา
คำเกิด

ราชบุตรองค์ใหญ่ มี ๑๔ องค์  ที่เป็นหญิงไม่ปรากฎชื่อ

ราขวงศ์
สุทธิสาร
ไชยสาร
เสือ
เถื่อน
เหมน
ช้าง
อึ่งคำ
ขัติยะ
พุทธชาติ
อิศรพงศ์
เต้