เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 55 56 [57] 58 59 ... 187
  พิมพ์  
อ่าน: 1575849 สัตว์ประหลาด
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 840  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 15:49

กวางตัวที่คุณเพ็ญชมพูถาม น่าเศร้าใจมากที่ปัจจุบันมันสูญพันธุ์ไปแล้ว!!!!! ร้องไห้
มันคือ สมัน หรือ เนื้อสมัน หรือ กวางเขาสุ่ม ค่ะ

เป็นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมจำพวกสัตว์กีบคู่ชนิดหนึ่ง มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Recervus schomburgki
เป็นกวางขนาดกลาง ขนตามสำตัวสีน้ำตาลเข้ม ท้องมีสีอ่อนกว่า ริมฝีปากล่างและด้านล่างของหางเป็นสีขาว
มีลักษณะเด่นคือ ตัวผู้จะมีเขาแตกแขนงออกไปมากมายเหมือนกิ่งไม้ แลดูสวยงาม
จึงได้ชื่อว่าเป็นกวางที่มีเขาสวยที่สุดในโลก
มีการกระจายพันธุ์เฉพาะในที่ราบลุ่มภาคกลางของไทยเท่านั้น

ปัจจุบันถือว่าสมันเป็นสัตว์ที่สูญพันธุ์ไปแล้ว
สมันในธรรมชาติตัวสุดท้าย ตายเมื่อพ.ศ. 2475 ที่จังหวัดกาญจนบุรี ด้วยการถูกยิงโดยนายตำรวจคนหนึ่ง
สมันตัวสุดท้ายในที่เลี้ยง ตายที่วัดแห่งหนึ่ง ในตำบลมหาชัย จังหวัดสมุทรสาคร ในปี พ.ศ. 2481 โดยถูกชายขี้เมาคนหนึ่งตี

ข้อมูลจากพี่วิกกี้ค่ะ

มีรายงานอีกว่า ในโลกมีกวาง 43 ชนิด สมันเป็นเพียงชนิดเดียวเท่านั้นที่สูญพันธุ์ไปแล้ว

เห็นไหมคะ ว่ามนุษย์ สัตว์ประเสริฐ ทำกับเพื่อนร่วมโลกอย่าไร... โกรธ

เหลือแต่เพียงความทรงจำ  อนุสาวรีย์ สมัน ไปดูได้ที่เขาดินวนา ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 841  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 15:52

ตัวนี้ล่ะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 842  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 15:53

ชนกลางอากาศกับคุณดีดี
ทายถูกจริงๆด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 843  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 15:59

เอามาฝากคุณดีดีอีกตัว สัตว์ที่สูญพันธุ์ไปแล้ว

ชื่อ  Tasmanian Wolf หรือ Thylacine,
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 844  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 16:02

เก่งทั้งคู่เลย   ยิงฟันยิ้ม

ภาพที่นำมาแสดงเป็นภาพถ่ายสมันที่ชัดที่สุดเท่าที่จะหาได้ เป็นสมันตัวผู้ถ่ายที่สวนสัตว์เบอร์ลิน เมื่อ พ.ศ. ๒๔๕๔

เอาเขาสุดสวยของสมันมาให้ดูชัด ๆ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 845  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 16:15

เสือทัสมาเนีย (Thylacinus cynocephalus)
หรือเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า หมาป่าทัสมาเนีย(Tasmanian Wolf)
มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า Thylacine
สูญพันธุ์ไปเมื่อค.ศ. 1936 หรือประมาณ 70 ปีก่อน
ตัวสุดท้ายของโลกที่ตายชื่อ "เบนจามิน" อยู่ที่สวนสัตว์เมืองโฮบาร์ต บนเกาะทัสมาเนีย ประเทศออสเตรเลีย

นักวิทยาศาสตร์ได้มีโครงการจะทดลองโคลนนิ่ง เพราะมีการเก็บรักษาดีเอ็นเอ ไว้ได้ถึง 4/5
สัตว์ที่คาดว่าจะอุ้มบุญได้น่าจะเป็นทัสมาเนียเดวิล
อย่างไรก็ดีความเป็นไปได้มีอยู่เพียง 20% เนื่องจากสายพันธุ์ยังค่อนข้างจะห่างกันไกล

แต่ก็ยังดีที่ยังมีความหวังนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 846  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 16:25

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 847  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 16:33

สัตว์ที่คาดว่าจะอุ้มบุญได้น่าจะเป็นทัสมาเนียเดวิล
อย่างไรก็ดีความเป็นไปได้มีอยู่เพียง 20% เนื่องจากสายพันธุ์ยังค่อนข้างจะห่างกันไกล

แต่ก็ยังดีที่ยังมีความหวังนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

รู้จักแต่ทัสมาเนียเดวิลตัวนี้ค่ะ  เป็นตัวโปรดของลูกสาว   เธอมีเป้สะพายหลังรูปตัวนี้ด้วย

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 848  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 16:48

ฝากเจ้าตัวนี้ให้ลูกสาวอาจารย์เทาชมพู ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 849  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 16:59

ขอบคุณค่ะ

ว่าแต่ทัสมาเนียนเดวิลตัวจริงคืออะไรคะ  หน้าตาเหมือนหมา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 850  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 17:04

คุณดีดีเสียดายกวางประเภทนี้บ้างไหมคะ  สูญพันธุ์ไปแล้วเหมือนกัน
Irish deer

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 851  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 17:39

เสียดายค่ะ แต่เสียดาย สมัน มากกว่า
เพราะสัตว์ที่สูญพันธุ์ส่วนใหญ่จะสูญพันธุ์ไปแล้วไม่ต่ำกว่าพันปี
Irish deer นี่ก็สูญพันธุ์ไปเมื่อ 7,700 ปีที่แล้ว
แต่ สมัน เพิ่งสูญพันธุ์ไปเมื่อ 70 ปีนี่เองค่ะ ในชั่วอายุของเราเองนะคะ

และที่สำคัญ สมัน เป็นสัตว์ที่พบเฉพาะในประเทศไทย....

สูญพันธุ์ไปเพราะน้ำมือ คนไทย ค่ะ

เสียดาย เสียใจ เสียความรู้สึก ..... ร้องไห้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 852  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 23:19

ถ้าคนไทยยังไม่รู้จักเรื่องอนุรักษ์สัตว์หายาก    ต่อไปสัตว์ที่จะสูญพันธุ์จากเมืองไทย คือชนิดนี้ละค่ะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 853  เมื่อ 15 ธ.ค. 10, 08:25

ว่าแต่ทัสมาเนียนเดวิลตัวจริงคืออะไรคะ  หน้าตาเหมือนหมา

ปีศาจแทสมาเนีย http://th.wikipedia.org/wiki/แทสมาเนียนเดวิล เป็นสัตว์พวกเดียวกับเสือแทสมาเนีย (อยู่ในอันดับเดียวกันคือ  Dasyuromorphia) เป็นสัตว์พวกกินเนื้อ หน้าตาคล้ายสุนัขแต่มีถุงที่หน้าท้องคล้ายจิงโจ้

ปัจจุบันปีศาจแทสมาเนียใกล้จะสูญพันธุ์แล้วเช่นกัน แต่ไม่ใช่ด้วยฝีมือมนุษย์แต่ด้วยโรคมะเร็งลึกลับนามว่า Devil facial tumour disease - DFTD โรคนี้เริ่มระบาดมาตั้งแต่ พ.ศ. ๒๕๓๓ นักวิทยาศาสตร์คาดว่าหากไม่พบวิธีรักษาหรือแก้ไขด้วยวิธีอื่น ปีศาจแทสมาเนียจะสูญพันธุ์ไปในราว พ.ศ. ๒๕๗๘ (เขาคำนวณได้อย่างไรเนี่ย  ฮืม)

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 854  เมื่อ 15 ธ.ค. 10, 15:46

เรื่องนี้เกี่ยวกับสัตว์หิมพานต์ ที่ได้มาโชว์ตัวในกระทู้นี้หลายครั้งนะคะ
แสดงว่ามีผู้สนใจเกี่ยวกับสัตว์หิมพานต์ติดตามกระทู้นี้อยู่หลายท่าน เลยมีข่าวมาบอกกันค่ะ!!!!!

17-19 ธันวาคมนี้ เวลา 4 โมงเย็น ถึง 4 ทุ่ม ที่ มิวเซียมสยาม
จัดให้มีพิพิธภัณฑ์ยามค่ำ : NIGHT AT THE MUSEUM ครั้งแรกในไทย
ตอน "หิมพานต์ :HIMMAPAN"
งานนี้ ฟรี ค่ะ
ดูรายละเอียดได้ที่ http://www.museumsiam.com/activities/id/himmapan

(โฆษณา ค่ะ)
...หิมพานต์ ป่าที่ถูกอ้างถึงมากที่สุดในวรรณคดีไทย แต่แทบไม่มีใครรู้จักมันเลย
มันเป็นป่าแบบไหน มีตัวอะไรอาศัยอยู่ที่นั่น ป่าที่ลึกลับและเต็มไปด้วยเรื่องราวร้อยพัน....
- พบกับการแสดง"ครุฑยุดนาค" จากตำนานที่ยิ่งใหญ่การต่อสู้เหนือน่านฟ้าป่าหิมพานต์ที่ความสูงระดับตึก 7 ชั้น
- เสวนา หิมพานต์ผ่านงานศิลป์
- ศึกยกทัพจับมักกะลี

หน้า: 1 ... 55 56 [57] 58 59 ... 187
  พิมพ์