เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 36 37 [38] 39 40 ... 187
  พิมพ์  
อ่าน: 1572188 สัตว์ประหลาด
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 555  เมื่อ 03 พ.ย. 10, 16:55

ช่างไทย ผมว่าเก่งที่สุดครับ สามารถจับเอาสัตว์มาผสมกันได้หมด "ภาพสัตว์หิมพานต์ พระยามังกร กุญชรราชปักษา" = มังกร + นก + ช้าง

ที่วัดบางจะเกร็งครับ เพิ่มเติมอีกหลายประเภทที่ http://www.oknation.net/blog/phaen/2009/09/11/entry-1

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 556  เมื่อ 03 พ.ย. 10, 17:04

รูปแกะสลักไม้ ในคห.ที่ 549 หนูว่าหัวเป็นนาค เพราะมีหู มีหงอน และมีเครา น่ะค่ะ
ถ้าเป็นสิงห์ ก็จะดูคล้ายกัน แต่หัวสิงห์จะคล้ายๆ หัวสุนัข (ขอโทษคุณสิงห์นะคะที่นำไปเปรียบกับน้องหมา)
ที่ว่าคล้ายกันคือมันจะมีหน้าผาก น่ะค่ะ ท่าน siamese ลองสังเกตุภาพดูนะคะ 2 ภาพบนเป็นหัวสิงห์ ส่วนภาพล่างเป็นหัวนาคค่ะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 557  เมื่อ 04 พ.ย. 10, 09:33

ที่วัดบางจะเกร็งครับ เพิ่มเติมอีกหลายประเภทที่ http://www.oknation.net/blog/phaen/2009/09/11/entry-1

ที่นี่ดูจะชัดกว่า

พระยามังกรกุญชรราชปักษา

มีให้ดูอีก ๓ ภาพครบถ้วน

http://aromdoi.multiply.com/photos/album/50/50

ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 558  เมื่อ 04 พ.ย. 10, 15:28

ไทยทาวน์ ที่ฮอลลีวู้ด  มีสัตว์หิมพานต์ตั้งตระหง่านอยู่

คุณดีดีว่าเป็นตัวอะไร

ยิ้มเท่ห์

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 559  เมื่อ 04 พ.ย. 10, 15:50

ท่านชื่อว่า "อัปสรสีหะ" ครึ่งคน ครึ่งกวาง อาศัยในป่าหิมพานต์ที่มีความอุดมสมบูรณ์ โดยที่ตั้งจำลองไว้คงได้จำลองมาจากอัปสรสีหะที่ตั้งอยู่หน้าทางขึ้นปราสาทพระเทพบิดร ในพระบรมมหาราชวังครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 560  เมื่อ 04 พ.ย. 10, 16:00

ถ้าแบบนี้มีจริงก็ "วิฬาร์ปักษี"  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าหากว่าดินแดนป่าหิมพานต์อยู่ที่แอฟริกา คงมีการผสมของสัตว์หลายชนิดเลยนะครับ  ฮืม ยิงฟันยิ้ม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 561  เมื่อ 04 พ.ย. 10, 16:10

หนูมาจากสวนสัตว์ photoshop ค่ะ
หนูยังไม่มีชื่อเลยค่ะ....
ท่าน siamese ช่วยตั้งชื่อให้หนูด้วยนะคะ... ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 562  เมื่อ 04 พ.ย. 10, 16:28

^
^
ชื่อว่า "บาราโก" น่าจะได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Bat + Rabbit + Goat = Barago  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 563  เมื่อ 04 พ.ย. 10, 16:32

ท่านชื่อว่า "อัปสรสีหะ" ครึ่งคน ครึ่งกวาง

อัปสรสีหะหรืออัปสรสีห์ บางตำราก็ว่าอย่างคุณไซอามีส คือครึ่งล่างเป็นกวาง แต่ถ้าดูจากหาง จากเท้าเป็นสิงห์มากกว่ามั้ง

ในงานพระราชพิธีพระราชทานเพลิงพระศพ สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ ก็ยังยืนเฝ้าอยู่หน้าพระเมรุ

หน้าตาออกไปทางลูกครึ่งเสียด้วย

ยิงฟันยิ้ม
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 564  เมื่อ 04 พ.ย. 10, 16:59

ขอบพระคุณท่าน siamese ค่ะ ชื่อ Barago ที่ตั้งให้หนูเท่ห์จังค่ะ มาจากชื่อต้นตระกูลของหนูผสมกัน ยอดไปเลยค่ะ

ถ้าหากว่าดินแดนป่าหิมพานต์อยู่ที่แอฟริกา คงมีการผสมของสัตว์หลายชนิดเลยนะครับ  ฮืม ยิงฟันยิ้ม

มีค่ะ ตัวนี้ไงคะ ผสมกันหลายชนิดเลย

สมเสร็จ (tapir) เป็นสัตว์มีหน้าตาประหลาด มีลักษณะของสัตว์หลายชนิดผสมอยู่ในตัวเดียวกัน
มีจมูกที่ยื่นยาวออกมาคล้ายงวงของช้าง ลำตัวคล้ายหมูที่มีขายาว หางสั้นคล้ายหมี และมีกีบเท้าคล้ายแรด
ตอนเป็นเด็ก ตัวจะมีลายจุด พอโตขึ้นมาจุดหายไปกลายเป็นตัวสีดำ(ดูเหมือน)นุ่งกางเกงสีขาว แปลกไหมคะ...

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 565  เมื่อ 05 พ.ย. 10, 11:28

ในเรื่องพระอภัยมณีตอนสุดสาครออกจากเมืองการะเวกนั่งเรือตามหาพระอภัยมณี มีบรรยายถึงสัตว์ประหลาดไว้หลายชนิด

สุนทรภู่ท่านไม่ได้ตั้งชื่อไว้เสียด้วย

แล้วชวนดูหมู่สัตว์ปฏิสนธิ์                                                (๑)หัวเป็นคนข้างท้ายกลายเป็นหอย
เที่ยวเก็บกินดินสลุตขึ้นผุดลอย                                          พระน้องน้อยชมเพลินเจริญใจ
บ้าง (๒)มีหางอย่างปลาหน้าเหมือนเงาะ                        ต่างหัวเราะร้องว่าปลาไปไหน
มันพูดอย่างข้างเราไม่เข้าใจ                                             พระหน่อไททิ้งอาหารให้ทานกิน
มีต่างต่างบ้างพิกลกันเป็นสาย                                           ขึ้นเรียงรายกลางมหาชลาสินธุ์
(๓)มีแต่กายสายหยั่งกระทั่งดิน                             เที่ยวจับกินกุ้งปลาในสาชล
เห็นกำปั่นมันร้องออกก้องเสียง                            ให้แล่นเลี่ยงหลีกทางไปกลางหน
จะถูกสายตายสิ้นมันดิ้นรน                                 เสียงเหมือนคนแต่ข้างเราไม่เข้าใจ

คุณไซอามีสมีฝีมือในการตั้งชื่อสัตว์ประหลาด

ลองหน่อยเป็นไร

ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 566  เมื่อ 05 พ.ย. 10, 13:37

จินตนาการของกวีเอกสุนทรภู่นั้นพิศดารเหลือหลาย  ยิ้มเท่ห์

(๑)หัวเป็นคนข้างท้ายกลายเป็นหอย

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 567  เมื่อ 05 พ.ย. 10, 13:45

(๒)มีหางอย่างปลาหน้าเหมือนเงาะ / แสดงว่าแบบนี้ต้องว่ายน้ำอยู่ในทะเล แล้วหน้าเงาะ คงไม่ใช่ลูกเงาะ แต่เป็นมนุษย์เชื้อสายซาไก ตัวดำ ผมหยิก โครงหน้าค่อนข้างกลม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 568  เมื่อ 05 พ.ย. 10, 14:02

(๓)มีแต่กายสายหยั่งกระทั่งดิน                             เที่ยวจับกินกุ้งปลาในสาชล
 ตัวนี้ผมเคยเห็นในสารคดีครับ เป็นสัตว์ลำตัวใสๆ ยาวเป็นร้อยๆเมตร ลอยไปเรื่อยๆในทะเลลึก เรืองแสงได้ เป็นสัตว์คล้ายแมงกระพรุนครับ
เลยนำภาพแมงกระพรุนให้ไปก่อน ก็สายยาวเช่นกัน

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 569  เมื่อ 05 พ.ย. 10, 14:43

ไปเป็นแจ๋วเสียหลายวัน ไม่มีเวลาเข้ามาเยี่ยมเยียน มาวันนี้ สุดคุ้มค่า เพราะมีสัตว์ประหลาดให้ดูเยอะเชียว

ดิฉันสงสัยจริง ๆ นะคะ ทำไมหลายชาติหลายภาษา มีเรื่องราวว่าด้วยสิ่งมีชีวิตปีะเภท ครึ่งคน ครึ่งสัตว์

และ บางทีก็ออกมาในแนว สารพัดสัตว์ในหนึ่งร่าง มีเหมือนกันหมด หรือว่า สิ่งนี้มีจริง เคยมี แต่สูญหายไป
หน้า: 1 ... 36 37 [38] 39 40 ... 187
  พิมพ์