เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 187
  พิมพ์  
อ่าน: 1572227 สัตว์ประหลาด
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 225  เมื่อ 14 มิ.ย. 10, 16:03

มีสมาชิกเข้ามาตอบปัญหาภาพปริศนากันคับคั่งอย่างครื้นเครง

คะแนนเต็มสิบ

เป็นนกพันธ์หนึ่งครับกำลังสำแดงศักดา.อวดว่าข้าเก่ง..หรือจีบสาว?

นก - จีบสาว  ไม่มีชื่อนก  -  ๘ คะแนน

ถ้าจำไม่ผิด เป็นนกชนิดหนึ่งกำลังกางปีก จากรูปจะเห็นขาข้างซ้ายของเจ้านกตัวนี้ ครับ

นก ชื่ออะไร กำลังทำอะไร ไม่ทราบ - ๗ คะแนน

ได้ระฆังช่วยจากคุณศิลา แท้ๆ
http://www.maniacworld.com/Strange-Bird-of-Paradise.html

ดูจากคลิปวิดิโอ นก - Bird of paradise - เกี้ยวสาว หักคะแนนตัวช่วยจากคุณศิลา  ๘ คะแนน

รูปนี้เป็นรูปนกตัวผู้เกี้ยวตัวเมียอยู่ครับ  คล้ายๆนกหว้าหรือนกยูงจะรำแพนครับ

นก - เกี้ยวตัวเมีย  ไม่มีชื่อ  ๘ คะแนน

Bird of paradise ถิ่นที่อยู่แถบเกาะนิวกินี มีอยู่หลายสิบพันธุ์  ในรูปคือตัวผู้กำลังเกี้ยวตัวเมีย โดยการแผ่ขนออกมา

สมาชิกพอใจในคะแนนไหมเอ่ย

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 226  เมื่อ 14 มิ.ย. 10, 16:12

อ้างถึง
หักคะแนนตัวช่วยจากคุณศิลา  ๘ คะแนน
ที่ว่าหัก ๘ คะแนน คือหักไป ๘ เหลือ ๒  หรือหักแล้วเหลือ ๘ คะ
จะเป็นข้อไหนก็ตาม โหดไป    ขอประท้วงครูเพ็ญชมพู        ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ดิฉันเอง   ถ้าคนตอบ อยู่ในห้องเรียนจะให้ ๑๐/๑๐ หมดทุกคน
ถือว่าตอบถูกแล้ว  ถ้าตอบเป็นอย่างอื่นที่ไม่ใช่นก ค่อยเหลือ ๙+
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 227  เมื่อ 14 มิ.ย. 10, 16:35

กลับเข้ากระทู้จึงได้พบว่า มีความเห็นหายไป ครับ

ข้อความนั้นกล่าวถึง Pareidolia        

มาจากคำ Greek para- ("beside", "with", or "alongside"—meaning, in this context,
something faulty or wrong และ eidolon ("image")

เป็นปรากฏการณ์หรือขบวนการทางสมองและจิตใจ ที่ส่งผลให้มนุษย์มีแนวโน้มที่จะเห็นสิ่งต่างๆ
เป็นไปตามความคุ้นเคยของตน

ทำให้เราเห็น พระจันทร์ลายกระต่าย หรือ man in the moon หรือ เมฆรูปสัตว์ เป็นต้น

แบบทดสอบผู้ป่วยทางจิตวิทยา ที่เรียกว่า Rorschach inkblot test ก็ได้แนวคิดมาจากปรากฏการณ์นี้        
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 228  เมื่อ 14 มิ.ย. 10, 16:37

ไม่ได้หายค่ะ   ดิฉันแยกกระทู้ไปตั้งใหม่ให้คุณ SILA  ชื่อ ภาพประหลาด
พอแยกไปกระทู้ใหม่   ระบบก็พาความเห็นจากกระทู้เก่า หายไปด้วย
SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 229  เมื่อ 14 มิ.ย. 10, 16:46

ครับ ได้เห็นกระทู้ใหม่ที่อาจารย์ตั้ง พร้อมข้อความนั้น หลังจากที่พิมพ์ข้อความ(อีกครั้ง)ในกระทู้นี้

ภาพประหลาด

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3357.msg65408;topicseen#msg65408

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 230  เมื่อ 14 มิ.ย. 10, 17:36

งานออกแบบระบายสี  โดยธรรมชาติ
มีตัวไหนบ้าง ที่ฝีมือไม่ประณีต

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 231  เมื่อ 14 มิ.ย. 10, 19:51

คุณครูเพ็ญหักคะแนนโหดนัก   บิ๊กฟู้ตเลยรับไม่ได้
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 232  เมื่อ 15 มิ.ย. 10, 09:15

ที่ว่าหัก ๘ คะแนน คือหักไป ๘ เหลือ ๒  หรือหักแล้วเหลือ ๘ คะ
จะเป็นข้อไหนก็ตาม โหดไป    ขอประท้วงครูเพ็ญชมพู        ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เอาละซี เกิดการประท้วงเข้าให้แล้ว ข่าวล่ามาทุ่มห้าสิบเอ็ดเมื่อวาน คุณตีนโตถึงกับปลิดชีพตัวเองประท้วง

เพื่อให้เกิดความปรองดองในกระทู้นี้  จึงขอออกประกาศดังนี้

๑. คุณศรี เพิ่มจาก ๘ คะแนน เป็น ๑๐ คะแนน

๒. คุณศิลา เพิ่มจาก ๗ คะแนน เป็น ๑๐ คะแนน

๓. คุณเทาชมพู เพิ่มจาก ๘ คะแนน เป็น ๑๐ คะแนน

๔. คุณธีร์ เพิ่มจาก ๘ คะแนน เป็น ๑๐ คะแนน

ทั้งนี้ตั้งแต่ ๙.๑๕ น. วันอังคารที่ ๑๕ มิถุนายน ๒๕๕๓ เป็นต้นไป

ลงชื่อ

เพ็นโน

ผู้นำเสนอภาพปริศนา

ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 233  เมื่อ 15 มิ.ย. 10, 09:34

ดีนะเนี่ย  มาเจอเข้าตอนเก้าโมงครึ่ง   ไม่งั้นขีดเส้นตายแค่สิบโมง
จะเผากระทู้ ประท้วง
เป็นอันว่าจบลงแบบสมานฉันท์     กำลังร่างนิรโทษกรรมให้คุณครูเพ็นโน

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 234  เมื่อ 15 มิ.ย. 10, 10:55

ลองเข้าไปดูที่   
http://news.in.msn.com/gallery.aspx?cp-documentid=3425656&page=18

สนุกดี มีปลาแฝดสยามด้วย

ถ้าเป็นแฝดสยามมักไม่ใคร่สนุก

ลองเข้าไปดู

http://thechive.com/2008/12/02/wonders-of-nature-conjoined-animals-14-photos/

Born With Two Heads

Sad but True

น่าสนุก หรือ น่าสงสาร

เศร้า

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 235  เมื่อ 15 มิ.ย. 10, 12:01

กราบขออภัยคุณครูประจำชั้นPennoด้วยความตกใจยิ่งขอรับ เศร้า

ไม่เจตนาเห็นความทุกข์ความน่าสงสารของสัตว์โลกเป็นเรื่องสนุกดอกครับ...........

แต่ที่ว่าสนุกดี.น่าจะหมายถึงท่านพี่ม้าที่มีของแถมจากม้าลายมาด้วยแค่นั้นแหละ...........
หักคะแนนตัวเองดีไหมนี่? ไอ้คุณศรีฯจอมโหด

ยิงฟันยิ้ม
SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 236  เมื่อ 15 มิ.ย. 10, 13:51

มาพักผ่อนหลังสอบดีกว่าครับ

แมลงสวยด้วยเพชร(น้ำค้าง)

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 237  เมื่อ 15 มิ.ย. 10, 13:54

อีกหนึ่ง ครับ

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 238  เมื่อ 15 มิ.ย. 10, 13:56

น้องหมาไม่ได้ป่วยด้วยโรคผิวหนังประหลาด แต่เป็น

น้องหมาฝ่าหิมะ

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 239  เมื่อ 15 มิ.ย. 10, 14:00

เจ้า "สุมาตรา"  toyger (<- toy + tiger) ที่ได้รับการจดทะเบียนกับ International Cat Association (TICA)
ในปี 1993 และ เป็นวิฬาร์ดาราเด่นในเวทีประกวดแมวงามเคียงกับสายพันธุ์เปอร์เซีย และ สยาม

Judy Sudgen เริ่มผสมแมวพันธุ์ใหม่นี้ในปี ๑๙๘๐ และยังจะสร้างสรรค์ผลงานต่อไปเพื่อให้ได้แมว
ที่มีลักษณะคล้ายเสือมากขึ้นไปอีกในอนาคต

หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 187
  พิมพ์