เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 9
  พิมพ์  
อ่าน: 33216 จิตรกรรมในพระปรางค์ ภาพเขียนสมัยต้นกรุงศรีอยุธยา
virain
นิลพัท
ตอบ: 1655

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 16 พ.ค. 10, 19:35

พระลีลาที่เขียนไว้ด้านบน มีที่อยู่ทั้งทางฝั่งซ้ายและขวาเลยนะครับ ??
ที่ตรงกลางจะเป็นอะไร ผมก็เดาไม่ออก

ภาพทางด้านช่องประตูนี้เขียนได้ฝีมืองามมาก ดูได้จากพักตร์ของพระพรหม ถ้าภาพทางด้านนี้ยังอยู่ครบ
จะทำให้เราได้เห็นเครื่อง แต่งกายอย่างประณีตมีสันชัดเจน เพราะภา่พมีขนาดใหญ่ ...

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 16 พ.ค. 10, 19:38

พระเจ้าหย่อนตีนของพุกามปลายครับ

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 16 พ.ค. 10, 19:45

งามมากๆเลยครับพี่กุ น่าทึ่งๆ  ตกใจ

ชักอยากไปดูแล้วสิ แต่ยังไม่มีปัญญา หุหุ

ลองขีดลากเส้นดู(อาจดูแย่หน่อย) เป็นมุมเงยครับ

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 16 พ.ค. 10, 19:47

มันเป็นอย่างนั้นจริงๆใช่ไหม ลายแต้มน่ะ ยังมีเค้าโครงใช่้่มะ อืมม น่าสนใจๆ ปกติเกือบ 90 เปอร์เซนต์ของพระลีลาสุโขทัย จะยกมือซ้ายขึ้น มือขวาทอดลง

ดูพระลีลาสไตล์นี้แล้ว คล้ายๆพวกพระพิมพ์เนื้อชินจากกรุวัดราชบูรณะเลยครับ อายจัง
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 16 พ.ค. 10, 19:56

มีท่านหนึ่งเคยแซวว่า ถ้าผมไปถ่ายภาพพุกาม สงสัยต้องเก็บข้าวของไปอยู่เป็นเดือน
ได้ยินว่ามีมากมายนัก คงน่าสนุก...

ดูจากอีกฝั่งหนึ่งบ้างครับ (ลากตามการเดานะครับ เส้นนี้เกิดจากจนตนาการ หุหุ) แต่ภาพเลือนๆ
เพราะไม่มีกล้องคุณสมบัติดีๆเข้าไปถ่าย เลยลำบากหน่อย แบบนี้

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 16 พ.ค. 10, 19:58

...

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 16 พ.ค. 10, 20:02

น่าสนใจจริงๆเลย ดูไปดูมาแล้วจิตรกรรมที่นี่มีเนื้อหาสาระมากกว่าที่คิด !!!

ไม่ใช่อดีตพุทธอย่างเดียว ช่างที่เขาให้เขียนในวัดใหญ่ขนาดนี้ย่อมไม่เขียนอะไรกระจอกๆ ต้องออกแบบวางแผนมาอย่างดีมีความรู้

พระอินทร์พม่าครับ มีสามตาเหมือนที่นี่เลย!!!

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 16 พ.ค. 10, 20:05

พระพรหมถือฉัตรของพม่าครับ คู่กับพระอินทร์เป่าสังข์วิชัยยุทธ เครดิตรูปภาพจากอาจารย์เชษฐ์ครับ

อิมมมมมม....ส่งรูปไฟล์เต็มพระลีลาอีกข้างมาให้หน่อยสิ เป็นไปได้ว่า ไม่ใช่พระเจ้าหย่อนตีน ถ้ามีพระลีลาถึง 2 องค์แล้ว มีความเป็นไปได้สูงว่าจะเป็น

ยมกปาฏิหาริย์........

virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 16 พ.ค. 10, 20:08

งามมากๆครับ อ้อ...พระอินทร์ที่พม่ามีตาที่สามนี่เอง ถึงว่ามีแต่คนบอกว่าเป็นพระอินทร์
ภาพฝั่งไหนครับพี่กุ ??
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 16 พ.ค. 10, 20:12

ฝั่งที่ไม่ชัดน่้ะ จะเอามาดูร่องรอย เฮ้อ....ยิ่งตามยิ่งสนุก ยิ่งตามยิ่งเจอ ไม่เคยตามอะไรได้เร็วขนาดนี้ ใครบอกว่าเป็นอดีตพุทธเฉยๆฟระ เปลี่ยนหัวข้อวิทยานิพนธ์ดีกว่าวุ้ย.......

พระลีลาเป็นพระพิมพ์ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 16 พ.ค. 10, 20:16

อันนี้เผอิญเจอ เหมือนกันๆเลย เป็นพระพุทธรูปนั่งอยู่ในปราสาท คล้ายมหาธาตุราชบุรีมาก เสียดายไม่รู้มาจากไหน เซ็งเป็ด

อืม...เป็นครั้งแรกเลยมั้ง ที่มีการกล่าวถึงจิตรกรรมวัดมหาธาตุราชบุรี อย่างละเอียดละออขนาดนี้...โดยเฉพาะประเด็นเรื่องราวการวาด

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 16 พ.ค. 10, 20:25

ชิ้นเดียวกันครับ ที่ถ่ายมาก็เพราะว่านึกถึงภาพที่ราชบุรีนี่ล่ะ ลักษณะของเครื่องบนคล้ายๆกัน
เชื่อมโยงกับรูปแบบพระเครื่อง ต้องลองหาเซียนพระมาถามดู

ว่าแต่ทำไมเขาลืมมหาธาตุบุรีกันไปหรือครับ ถึงไม่ค่อยมีใครเขียนเอาไว้ น่าจะมีบ้างนะ
ลองหาดูกันครับ..?

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 16 พ.ค. 10, 20:27

แล้วจาโพสท์ซ้ำกันทามมายวะ
virain
นิลพัท

AmonRain

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 16 พ.ค. 10, 20:29

หุหุ  ยิ้มกว้างๆ เอามาแซวน่ะ

ลองเอาพระเครื่องมาเทียบกันดูเล่นๆดีกว่า อย่างนี้ใช่ไหมครับ ที่เรียกว่าเรือนแก้ว
แบบลังกา ?? มีภาพอิมพร์อทจากลังกาไหมครับ

พระลีลาส่งไปแล้วเน้อ สามภาพ

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 16 พ.ค. 10, 20:31

ถ้ามันย่อมุมสักหน่อย เติมยอดเล็กๆที่เก็จสักนิด ก็จะเป็นแบบนี้

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 9
  พิมพ์