เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 12668 ช่วยแนะนำหนังสือด้วยครับ
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 26 ส.ค. 10, 08:33

ขอบคุณคุณหลวง.............ช่วยบอกชื่อเต็มหนังสือ...(ธรรมะ?)

หนังสือของหลวงพ่อฤๅษีลิงดำ...หาอ่านค่อนช้างยาก.........ต้องเข้าเว็ปวัดท่าซุง
http://www.watthasung.com/wat/viewthread.php?tid=1113

ยิ้ม
djkob
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 27 ส.ค. 10, 11:33

อีก 1 เล่ม น่าสนใจมาก

ได้ความรู้จากเรือนไทย จากอาจารย์เทาชมพู และ เกจิฯ ทั้งหลาย ถึงหนังสือ "ความฝันในอุดมคติ" และ ผลงานของ
ม.ร.ว.นิมิตรมงคล  นวรัตน์  จึงได้ไปหาซื้อ  ได้มาแล้วค่ะ

ได้โอกาส 100 ปี  ชาตกาลของท่าน ม.ร.ว.นิมิตรมงคล   ทายาทของท่านจึงจัดพิมพ์มาอีกครั้งหนึ่ง  รวมผลงานของท่านไว้ทั้งหมด  4 เรื่อง ด้วยกัน น่าสนใจมากจัดจำหน่ายโดน อมรินทร์พริ้นติ้ง  มีจำหน่ายที่ร้านหนังสือนายอิน  เล่มละ 350.-  คุ้มเกินคุ้มค่ะ

ด้วยความเคารพ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 27 ส.ค. 10, 12:26

แท้จริงคือ

ความฝันของนักอุดมคติ โดย ม.ร.ว. นิมิตรมงคล นวรัตน

หนังสือเรื่องนี้มีอีกชื่อหนึ่งคือ "เมืองนิมิตร"

่คุณดีเจกบคงซื้อเล่มนี้ไว้ ทายาทของท่านคงยิ้มแก้มปริ    ยิ้มเท่ห์

หน้าปกของหนังสือเล่มนี้แต่กาลก่อน

สำหรับเพื่อนชาวต่างประเทศ เผื่อคุณดีเจกบจะได้แนะนำให้อ่าน

สำหรับเพื่อนชาวญี่ปุ่นที่ไม่สันทัดภาษาอังกฤษ ก็มีฉบับภาษาญี่ปุ่นให้ค้นหา

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 27 ส.ค. 10, 12:52

คุณเพ็ญชมพูน่าจะมีครบ ๕  เล่ม  ยิ้มเท่ห์
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 27 ส.ค. 10, 13:48

มีเฉพาะเล่มที่ ๒

ขอขอบพระคุณผู้มอบให้ไว้ ณ ที่นี้ด้วย

ยิงฟันยิ้ม

djkob
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 27 ส.ค. 10, 15:35

กราบขอบพระคุณที่แก้ไขให้ค่ะ (ตอนนี้กำลังกราบงาม ๆ อยู่ตรงหน้านะคะ)

เพิ่งซื้อได้เมื่อวาน  พรุ่งนี้งานหยุดคืนนี้กะ่อ่านยันสว่าง (ถ้าไหวค่ะ)

ด้วยความเคารพยิ่ง
SUTHEECHAN
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 28 ส.ค. 10, 22:23

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขออนุญาตแนะนำหนังสือด้วยนะค่ะ ช่วงเด็ก ๆ ที่เริ่มอ่านหนังสือเล่มใหญ่ มีของพลตรีหลวงวิจิตรวาทการ กุหลาบเมาะลำเลิง  ราชาธิราช  และรวมเรื่องสั้นเป็นชุดของท่านอีก น่าจะได้อ่านครบชุด เสียดายเหลือเกินที่หนังสือเหล่านั้นสูญหายไปตอนย้ายบ้าน แล้วก็ พล นิกร กิมหงวน อ่านแล้วขำจนน้ำตาไหล   แล้วก็จะมีของท่านหม่อมราชวงศ์คึกฤทธิ์ ปราโมช  ที่มีเรื่องมอม  ที่อ่านแล้วนั่งซึมเป็นวัน ๆ จำชื่อหนังสือไม่ได้ จำได้ว่ามีเรื่องสั้นรวมอยู่หลายตอน สนุกมาก.....หนังสือเล่มต่อไปอิงคำสอนของพระพุทธเจ้าเรื่อง ผู้หนักแผ่นดิน เรื่องนี้อ่านแล้วกลัวบาปกรรม  ยังมีอีกมากที่นึกชื่อไม่ออก ต้องยกความดีทั้งหมดให้กับคุณพ่อของดิฉัน ที่คงจะทราบถึงความเหงาและความช่างคิดของลูกคนกลางได้ดี จึงชักนำให้ลูกมีเพื่อนเป็นหนังสือ จนตอนนี้ลูกอายุสี่สิบปีแล้ว พ่อที่รักจากไปได้แปดปี ยังทิ้งมรดกแห่งความทรงจำที่ดี ๆ ให้ลูกมากมาย ตอนนี้มรดกหนอนหนังสือถ่ายทอดไปยังหลานสาววัยรุ่นแล้วค่ะ ถ้านึกออกจะมาบอกอีกนะคะ ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ย. 10, 21:02 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
asoke
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 20:53

สวัสดีครับ เป็นสมาชิกใหม่ (แต่ซ่อนตัวขอความรู้มานานหลายปีแล้วครับ)
ผมขอแนะนำ ประชุมจารึกวัดพระเชตุพน ครับ พระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 3 ทรงพระกรุณาโปรดให้จารึกสรรพวิชา พระราชทานแก่พสกนิกรของพระองค์
จารึกต่างๆ มีทั้งที่เกี่ยวกับพระศาสนา สุภาษิต วรรณคดี ตำราเรียนร้อยกรอง ฯลฯ
ทางวัดจัดพิมพ์เป็นหนังสือออกมา 3 ครั้ง พิมพ์ครั้งแรก ปี พ.ศ. 2472  ครั้งที่สอง ปี พ.ศ. 2517   ครั้งที่สาม ปี พ.ศ. 2544  ครับ   
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 04 ก.ย. 10, 21:04

แล้วก็จะมีของท่านหม่อมราชวงศ์คึกฤทธิ์ ปราโมช  ที่มีเรื่องมอม  ที่อ่านแล้วนั่งซึมเป็นวัน ๆ จำชื่อหนังสือไม่ได้ จำได้ว่ามีเรื่องสั้นรวมอยู่หลายตอน สนุกมาก.....

น่าจะเป็น "เพื่อนนอน" หรือ "เพื่อนนอนฉบับสมบูรณ์"  ที่มีเรื่อง "มอม" รวมอยู่ด้วยให้คนอ่านเสียน้ำตาไปตามๆกัน  เพราะหมาตัวเดียว

มาต้อนรับสมาชิกใหม่ทั้งสองท่านค่ะ

puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 29 ต.ค. 10, 22:54

กลับไปอ่านหนังสือเด็กกันบ้างดีไหม
เช่น นกกางเขน เที่ยวรถไฟ สังข์ทอง
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์